ผู้เขียน หัวข้อ: MG ZS EV ขอแชร์ประสบการณ์ใช้หน่อยครับ  (อ่าน 7264 ครั้ง)

ออฟไลน์ urangutang

• Sr. Member
MG ZS EV ขอแชร์ประสบการณ์ใช้หน่อยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2020, 09:01:17 »
มีใครเคยใช้รุ่นนี้บ้างครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Re: MG ZS EV ขอแชร์ประสบการณ์ใช้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2020, 10:18:28 »
เท่าที่ผมใช้ไม่กี่วัน ใช้ดีครับ ถ้าไม่ได้เน้นเดินทางไกลบ่อยๆ ย้ำว่า "บ่อย" นะครับ เช่นไปเชียงใหม่สัปดาห์ละครั้ง แบบนี้จะไม่มีปัญหาเลยครับ

แท่นชาร์จ DC ก็เริ่มเปิดให้ใช้บริการหลายที่แล้ว เริ่มใช้ชีวิตได้ง่ายขึ้นครับ ถ้าชาร์จแต่ไฟบ้าน ค่าเดินทางเฉลี่ย 0.4-0.8 บาท/กิโลเมตร ซึ่งถูกมากๆ แถมขับในเมืองนี่วิ่งได้ Range เกือบเต็ม 340 กิโลเมตรเลย เพราะใช้ระบบชาร์จไฟกลับ

ติอย่างเดียวคือช่วงล่างหวิวๆ แต่เห็นมีร้านรับทำช่วงล่างแล้ว 24,000 บาท ก็ไม่ได้แพงมาก

ส่วนรายละเอียดลึกๆ จากการใช้เป็นประจำ รอคุณ Ivy Modernist มาตอบครับ

ออฟไลน์ Smith686

Re: MG ZS EV ขอแชร์ประสบการณ์ใช้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2020, 14:40:40 »
เท่าที่ผมใช้ไม่กี่วัน ใช้ดีครับ ถ้าไม่ได้เน้นเดินทางไกลบ่อยๆ ย้ำว่า "บ่อย" นะครับ เช่นไปเชียงใหม่สัปดาห์ละครั้ง แบบนี้จะไม่มีปัญหาเลยครับ

แท่นชาร์จ DC ก็เริ่มเปิดให้ใช้บริการหลายที่แล้ว เริ่มใช้ชีวิตได้ง่ายขึ้นครับ ถ้าชาร์จแต่ไฟบ้าน ค่าเดินทางเฉลี่ย 0.4-0.8 บาท/กิโลเมตร ซึ่งถูกมากๆ แถมขับในเมืองนี่วิ่งได้ Range เกือบเต็ม 340 กิโลเมตรเลย เพราะใช้ระบบชาร์จไฟกลับ

ติอย่างเดียวคือช่วงล่างหวิวๆ แต่เห็นมีร้านรับทำช่วงล่างแล้ว 24,000 บาท ก็ไม่ได้แพงมาก

ส่วนรายละเอียดลึกๆ จากการใช้เป็นประจำ รอคุณ Ivy Modernist มาตอบครับ

ถ้าขับไปเชียงใหม่จะแวะชาร์ตไฟที่ไหนครับ  ใช้เวลาชาร์ตไฟนานเท่าไร

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2020, 15:20:07 »
จากที่เคยไปลองเทสมา เหมาะกับใช้ในเมืองมากครับ
รถแรง แต่ถ้าใช้ความเร็วสูงช่วงล่างเข้าขั้นแย่ มันยวบย้วยมาก เหมาะกับใช้ในเมืองมากกว่าใช้วิ่งทางไกล

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2020, 15:42:31 »
ใช้อยู่คับ วิ่งมาได้สี่เดือนแล้ว ระยะทางสูงสุดต่อแบต 100% ที่เช็คได้อยู่ที่ประมาณ 260-270 km คับ ผมใช้โหมด normal กับ sport เป็นหลัก คันอื่นน่าจะได้ตัวเลขดีกว่านี้คับ

ผมใช้วันธรรมดาเป็นหลักวิ่งไปกลับที่ทำงานประมาณ 30 km แบตเหลือ 90-91% มีวิ่งยาวๆ ไปกลับสนามบินดอนเมือง รับส่งลูกเรือแอร์เอเชียเอ็กซ์เป็นครั้งคราว ระยะทางหมดประมาณ 120 กิโล แบตเหลือ 60-65% อัตราเร่งกดปุ๊บมาปั๊บ หลังติดเบาะกันตลอด

งานประกอบเหนือกว่า ZS น้ำมัน และ บางจุดใน HS  ถ้าเทียบกับเจ้าตลาด เหนือกว่า HRV อย่างเห็นได้ชัด ใกล้เคียงกับ CHR เรื่องความประณีต แต่หลายๆจุดวัสดุดีกว่า CHR คับ 

ช่วงล่างเอาอยู่ แต่มันมีฟิลหวิวๆอยู่ถ้าวิ่งเร็วๆสัก 130-150km/h เค้าเซ็ตนุ่มไปนิด น่าจะเพราะท่อนหลังเป็น torsion beam ด้วย กับยางติดรถมันผิวสัมผัสถนนยังไม่เยอะ เพราะเป็นสายนุ่ม ถ้าไม่อยากเปลี่ยนชุด coilover  เปลี่ยนยางใหม่เป็น Toyo T1R หรือ Michelin pilot sport4 น่าจะดีขึ้นมาพอสมควรคับ

infotainment หน้าจอก้อโอเค แต่ที่ต้องปรับปรุงอย่างด่วน และอีกเยอะเลยคือ ใส่ android auto/apple carply กลับมาได้แล้ว ขนาดอีโค่คาร์ ราคาถูกกว่าเยอะยังมีใส่มาให้แล้วเลย  ไม่รู้มีอะไรให้ภูมิใจไม่แพ้ชาติใดในโลก กับ app *rue music อะไรหนักหนา มันไม่มีใครเค้าใช้ฟัง ใครๆก็ใช้ spotfiy, joox, dash radio ใน AA, carplay ไม่รู้กัวไม่มีคนใช้แอ๊พตัวเองอะป่าว หรือรับไม่ได้ที่ตัวเองทำแอ๊พแล้วไม่มีคนใช้ เลยพาลขวางคนอื่น มัดมือชกซะงั้น  >:( >:(

ไฟหน้ามันหลอดฮาโลเจน ไปซื้อ led conversion kit มาเปลี่ยน เสียบปลั๊กตรงรุ่นได้เลยคับ ขั้ว HB3 สว่างกว่ากันเยอะ โปะไฟเก๋งภายใน ถ้ามืดไป ซื้อled มาเปลี่ยนได้ แต่ตอนแกะพลาสติกต้องระวังหน่อยคับ

พื้นที่สัมภาระเหลือๆคับ ลูกเรือแอร์เอ เอ็กซ์ นางสัมภาระเยอะ ทั้งกระเป๋าโหลดใต้ท้อง 24 นิ้ว, กระเป๋า 20 นิ้ว overhead, ถุงเสื้อโค้ทแดง, กระเป๋าสะพายข้าง  ทุกอย่างยัดลงที่เก็บของท้ายได้หมด ผมเอารถ Miata ไปรับนาง ได้เฉพาะถ้านางบินไฟล์ทสุย quick turn พวก pvg, tsn เพราะฝาท้ายลงได้แต่กระเป๋า 20 นิ้ว กะถุงเสื้อโค้ท  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2020, 15:48:24 โดย Ivy Modernist »

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2020, 16:22:04 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูล

เหนือความคาดหมายครับ...

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2020, 21:52:54 »
ดูในยูทูปเลยครับ เยอะมาก
ส่วนตัวดูแล้วเหมาะกับวิ่งไปทำงานใกล้ๆบ้าน รัศมีต่อวันไม่เกิน 50 โลครับ ส่วนวิ่งทางไกลข้ามภาค สำหรับเมืองไทยอีกพักโตๆ ถึงจะมีสถานชาร์ตแพร่หลายกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2020, 22:28:18 »
ดูในยูทูปเลยครับ เยอะมาก
ส่วนตัวดูแล้วเหมาะกับวิ่งไปทำงานใกล้ๆบ้าน รัศมีต่อวันไม่เกิน 50 โลครับ ส่วนวิ่งทางไกลข้ามภาค สำหรับเมืองไทยอีกพักโตๆ ถึงจะมีสถานชาร์ตแพร่หลายกว่านี้ครับ

เกินนะครับ

ผมไปกลับฉะเชิงเทรา 150 กิโลเมตร วิ่งเที่ยวในเมืองทั้งวันชิลๆ แบตก็ยังเหลือครับ

50 โลนั่นมันต้อง Leaf ยุคแรกที่วิ่งได้แค่ 100 กว่าโลครับ

เรื่อง Range Anxiety ผมว่าคนกังวลมากเกินไป ระยะที่ควรกังวลคือ ไปกลับ 250 กิโลเมตรขึ้นไปครับ ที่อาจจะควรรอรถที่เคลมระยะ 430 km+ แต่เอาจริงๆ คนส่วนมากไม่ขับไกลขนาดนั้นครับ

ถ้าไปเที่ยวเมืองใกล้ๆ ก็วางแผนชาร์จซักวันนึง หรือถ้าจำเป็นจริงๆ ก็ไปชาร์จที่ศูนย์ MG ก็ได้ เขาบริการดี ไปรับไปส่งถึงโรงแรม

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2020, 22:54:05 »
แล้วเรื่องสปริงหัก เกิดจากอะไรคับ และมีเคสกี่คันคับ

และปัญหา ดีเฟครถอื่นๆมีอีกไหมคับ

ผมดูงานประกอบเนี๊ยบดีนะ แต่เจอสปริงหักนี่คิดหนักเลย ในชีวิตเกิดมาเพิ่งเคยเจอสปริงหักได้ยังไง ผมว่าน่าจะไม่เคยเกิดขึ้นเลยเพราะตัวสปริงมีการถ่ายเทน้ำหนักในตัวเองได้อยู่แล้ว

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2020, 23:24:36 »
แล้วเรื่องสปริงหัก เกิดจากอะไรคับ และมีเคสกี่คันคับ

และปัญหา ดีเฟครถอื่นๆมีอีกไหมคับ

ผมดูงานประกอบเนี๊ยบดีนะ แต่เจอสปริงหักนี่คิดหนักเลย ในชีวิตเกิดมาเพิ่งเคยเจอสปริงหักได้ยังไง ผมว่าน่าจะไม่เคยเกิดขึ้นเลยเพราะตัวสปริงมีการถ่ายเทน้ำหนักในตัวเองได้อยู่แล้ว

ดราม่าสปริงมีอยู่เคสเดียวซึ่งกลิ่นมันแปลกๆ สปริงฉีกขนาดนั้น รถมันเสียสมดุลพลิกคว่ำไปแล้ว ไม่ใช่เจ้าของเรื่องยังมาโพสเป็นซี่รี่ย์ได้แบบนั้น ดูรอยมันเหมือนมีการถอดสปริงมาทำอะไรสักอย่างคับ อันนี้จากการสังเกตของผมเอง ซึ่งก็ไปตรงกับที่เช็คกับทางวงในพี่เม้ง

อีกเรื่องคือคนโพสเห็นอยู่ดีๆ มาโพสบอกไม่ดำเนินเรื่องอะไรแล้ว จบเรื่อง มันดูแปลกๆอยู่น้า

รถสเปคเดียวกันส่งไปขาย ยุโรป สแกน อินเดีย ไม่มีเคสประหลาดแบบนี้ออกมา น่าคิดเนอะคับ

คหสต. รถผลิตในจีนงานเค้าแซงเราไปเยอะแล้วคับ แค่เราเพิ่งมารู้แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ iamtoy320

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2020, 08:50:30 »
ใช้มา 16,000 km แล้วครับ ยังไม่เจอปัญหาหนัก

ที่พบเองคือผ้าเบรคห่วย หอนเวลาถอยออกจากบ้านเช้าๆ ดังแบบแอบหนีเมียเที่ยวไม่ได้

ใช้งานหลักๆรับส่งลูกไปโรงเรียน เช้าเย็น ประมาณ 160km (บ้านไป รร 40km) ชาร์จวันละครั้งครับ

ถ้ารีบๆก็ไปหา DC เอา