ผู้เขียน หัวข้อ: -- อยากทำท่อไอดีให้เย็นขึ้น ทำอย่างไรดี --  (อ่าน 15182 ครั้ง)

ออฟไลน์ AboveGod

• Hero Member

ตอนนี้เปลี่ยนท่อไอดีเป็นสแตนเลส แทนของเดิมที่เป็นยาง

ร้อนจับไม่ได้เลย เลยอยากหาวิธีทำให้มันเย็นกว่าเดิม

ที่คิดไว้มีสองวิธี

1. ที่เป็นเทปกันความร้อน

2. ท่อพันไอเสีย แต่เอามาพันท่อไอดี

แบบไหนน่าจะลดความร้อนในท่อไอดีได้มากกว่ากัน

ออฟไลน์ เต๋า AV

Re: -- อยากทำท่อไอดีให้เย็นขึ้น ทำอย่างไรดี --
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2020, 13:07:38 »
เอามาติดมันก็แค่กันความร้อนจากภายนอก
แต่ความร้อนส่วนใหญ่ถูกถ่ายทอดมาจากตัวเครื่องยนต์โดยตรง

ผ้าพัน พันเพื่อกันไอความร้อนออก ฉะนั้นไม่ใช่คำตอบ

คอไอดีแต่งมันแล้วแต่สูตรของแต่ละสำนัก
บางสำนักแพงๆ จะเป็น 2 ชั้น ทฤษฎี เดียวกับแก้ว เยติ ข้างนอกจะร้อน ข้างในยังเย็นอยู่

คอไอดีแต่ง ส่วนใหญ่จะใส่คู่กับท่อดักอากาศ จะได้ลมเย็นเปนไอดี

ออฟไลน์ Turin

Re: -- อยากทำท่อไอดีให้เย็นขึ้น ทำอย่างไรดี --
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2020, 13:27:05 »
ผมเคยสงสัยเหมือนกันว่า 2 ตัวนี้มันทำงานต่างกันยังไง คือ ตามหลักมันก็กัน thermal convection+radiantion (ความร้อนจากการแผ่) เหมือนกัน แต่ตามที่ท่านเม้นต์บนว่าไว้ ความร้อนส่วนหนึ่งมันมาจาก thermal conduction (ความร้อนจากการสัมผัส) คือการสัมผัสกับอุปกรณ์ชิ้นอื่นที่ร้อน (ฝาสูบนั่นเอง) ซึ่งมันจะมีของเล่นขายเหมือนกันครับเป็นคล้ายๆประเก็นฉนวนความร้อนคั่นระหว่างท่อร่วมไอดีกับฝาสูบทำให้ความร้อนแผ่มาไม่ถึงท่อร่วมผ่านโลหะ ... ตัวอย่างของ hondata

https://jhpusa.com/products/hondata-thermal-intake-manifold-gasket

ปล. ตอนผมคิดจะทำ ไปอ่านไปตามบอร์ด ตปท.มีหลายความเห็นว่ามันไม่มีผลเพราะเวลาที่อากาศอยู่ในท่ออากาศมันสั้นมากจนความร้อนของท่อไม่ได้ทำให้อากาศร้อนขึ้น ..... ถ้าอากาศในท่อจะร้อน มันร้อนมาจาก (1) กรองดูอากาศร้อนเข้ามา (2) กรณีมี turbo/supercharger อากาศขึ้นจากการบีบอัดตัวของมันเอง .... หากต้องการลดอุณหภูมิไอดีจริงๆ แนวทางที่น่าจะตรงประเด็นกว่าคือ water/meth injection
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2020, 13:31:23 โดย Turin »

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 08, 2020, 14:07:45 »
ต้องรอคุณต้อมมาตอบ
เพราะใช้อยู่ เห็นว่าได้ผลดี
จนผมหยอกว่า ท่อไอดีร้านทอง

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 08, 2020, 16:29:59 »
ผมเคยสงสัยเหมือนกันว่า 2 ตัวนี้มันทำงานต่างกันยังไง คือ ตามหลักมันก็กัน thermal convection+radiantion (ความร้อนจากการแผ่) เหมือนกัน แต่ตามที่ท่านเม้นต์บนว่าไว้ ความร้อนส่วนหนึ่งมันมาจาก thermal conduction (ความร้อนจากการสัมผัส) คือการสัมผัสกับอุปกรณ์ชิ้นอื่นที่ร้อน (ฝาสูบนั่นเอง) ซึ่งมันจะมีของเล่นขายเหมือนกันครับเป็นคล้ายๆประเก็นฉนวนความร้อนคั่นระหว่างท่อร่วมไอดีกับฝาสูบทำให้ความร้อนแผ่มาไม่ถึงท่อร่วมผ่านโลหะ ... ตัวอย่างของ hondata

https://jhpusa.com/products/hondata-thermal-intake-manifold-gasket

ปล. ตอนผมคิดจะทำ ไปอ่านไปตามบอร์ด ตปท.มีหลายความเห็นว่ามันไม่มีผลเพราะเวลาที่อากาศอยู่ในท่ออากาศมันสั้นมากจนความร้อนของท่อไม่ได้ทำให้อากาศร้อนขึ้น ..... ถ้าอากาศในท่อจะร้อน มันร้อนมาจาก (1) กรองดูอากาศร้อนเข้ามา (2) กรณีมี turbo/supercharger อากาศขึ้นจากการบีบอัดตัวของมันเอง .... หากต้องการลดอุณหภูมิไอดีจริงๆ แนวทางที่น่าจะตรงประเด็นกว่าคือ water/meth injection

+1  ผมเชื่อตามนี้  พันผ้าผมก็ลองพันแล้ว  ได้ผลช่วงครึ่งชั่วโมงแรก  แต่ที่ได้ผลมากคือย้ายอินเตอร์ออกมาอยู่ด้านหน้าสุด  เทมป์ ไม่ขึ้นเกิน 60 องศาเลย..

ออฟไลน์ tonkomson

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 08, 2020, 21:21:22 »
ท่อร้อนไม่น่าจะมีผลกับอากาศทีวิ่งผ่านอย่างรวดเร็วนะครับ การถ่ายเทจากท่อไปสู่อากาศมีเวลาน้อยเกินไป
แต่ถ้าเป็นเครื่องเทอร์โบ ความร้อนมันอยู่ในตัวอากาศเองเพราะแรงดันที่เพิ่มขึ้น จึงต้องมีอินเตอร์มาระบายความร้อนออกโดยให้อากาศแทรกเข้าไปในส่วนช่องเล็กๆของอินเตอร์ แลกเปลี่ยนความร้อนจากอากาศภายนอก เมื่ออากาศเย็นลงความหนาแน่นก็เพิ่มขึ้น

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 08, 2020, 22:45:33 »
ผมเคยกังวลแบบคุณเป๊ะเลย

แต่ได้ลองเอา.censor temp เจาะรูต้าปเกลียวเข้าไปในท่อไอดีหลังจากอินเตอร์​คูลเลอร์​  กับเอา​infrared temperature ยิงบนท่อไอดีข้างๆที่ฝัง.censor นั่นละ​ อุณหภูมิ​ต่างกันคนละเรื่อง​   ดักลมให้ไอดีมีผลกว่าเยอะครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 07:03:04 »
ผมแปะแผ่นทองของ dei แต่ iat ถ้าจำไม่ผิด iat ผมไม่ลงนะครับ แต่ไปทำให้ afr นิ่งขึ้น

ของผมพอดีตอนนั้น หน้าจอ iat มันขึ้นสูงมาก (ตอนหลังลองกับอีกเครื่องอ่านถึงได้รู้ว่า iat เครื่องผมมันไม่ตรง)

แต่ตอนนั้น สาเหตุที่มาลอง จาก afr รอบปลายมันลงต่ำมามากพอ 4500 ไปมันจะลงมาถึง 9 เลยลองแปะแผ่นทองเขาดู จาก afr ที่มันโดดแปลกๆ ก็ทำให้นิ่งได้ เลยแปะมาต่อจนทุกวันนี้ละครับ

ส่วนถ้าจะเอาเย็นๆ น่าหาพวก ฉีดน้ำ+เอทานอลหรือเมทานอล อะไรนี่ละครับ  เข้าท่อไอดี จะดีกว่าครับ รุ้สึกบ้านเราจะมีของ aem ขายอยู่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2020, 11:41:37 โดย tom46 »
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 09:05:16 »
พันทับ อมความร้อนกว่าเดิมอีก แทนที่จะระบายความร้อน

แล้วปกติ เขาก็พันฝั่งไอเสียกัน

ถ้าร้อนมาก ไม่ใช่เรื่องดี แนะนำลองดู temp ฝั่งไอดีด้วยครับ ถ้าร้อนมาก กำลังของเครื่องยนต์ไม่ดีอีก

แนะนำหารุ่นที่เป็นท่อยางแบบแข็ง ถ้าจะใส่แทนชุดเดิม ผมว่าดีกว่า หรือ ถ้าจะเล่นโลหะจริงๆ น่าจะเล่นอลูมีเนียม มากกว่า สแตนเลส นะครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 10:20:10 »
ผมก็เคยคิดนะครับ เพราะว่าราคาเจ้า cold air intake kit มันแพงหลายหมื่น

ซื้อก็บ้าแล้ว 5555

ผมทำใจโดยคิดเข้าข้างตัวเองว่า

อากาศขาเข้าไม่ใช่จุดอ่อนของรถรุ่นนี้

อืมมม ปล่อยไปละกัน อิอิ