ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง evo กับ gt4 ครับ  (อ่าน 2297 ครั้ง)

ออฟไลน์ love street

• Full Member
  • Thailand international automotive
ระหว่าง evo กับ gt4 ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 18:42:50 »
https://rod.kaidee.com/product-356411178
https://rod.kaidee.com/product-356362589
อยากจะทราบว่าคันไหนน่าสะสมกว่ากันครับระหว่าง evo ทำแท้แต่ยังขับสองหรือ celica gt4 น่าจะทำแท้ครับ
ขอบคุณทุกๆท่านที่สละเวลาอ่านนะครับ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
Re: ระหว่าง evo กับ gt4 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 18:56:12 »
สะสมต้องซีลิก้าครับนับวันยิ่งหายาก   :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 19:08:05 »
gt4 ครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 19:27:16 »
อย่างว่างู้นงี้เลยครับ .. คัน GT4 สภาพไม่ค่อยดี เอามาปั้นน่าจะหมดอีกหลาย งบประมาณนี้ หา Celica สวยๆ เดิมๆ หรือ วาง 3S-GE ที่ยังเป็นขับสองอยู่น่าจะดีกว่า

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 19:51:31 »
รู้อะไรเกี่ยวกับรถแค่ไหน? เคยเป็นเจ้าของรถอะไรมาก่อน? รายได้ต่อเดือนมีแค่ไหน? มีหนี้สินอะไรหรือไม่? ต้องถามแบบนี้เพราะถ้าไม่มีประสบการณ์อะไรเลย แถมชีวิตยังไม่พร้อมที่จะโยนเงินจำนวนมาก ๆ ทิ้งไปโดยไม่ได้อะไรกลับมา ก็ไม่น่าเอามาเป็นภาระทั้งคู่ครับ

คือตัดเรื่องดูรถเป็น ดูรถไม่เป็นออกไปก่อนเลยนะ เอาง่าย ๆ ก่อน อะไหล่สิ้นเปลืองไม่ลำบากหรอกครับ 3S-GTE 4G63 ที่ต้องเปลี่ยนบ่อย ๆ หาได้หมด แต่ถ้าเป็นของที่เฉพาะรุ่นเมื่อไหร่ มันก็ไม่ได้แพงหรอกนะครับ แต่ถ้าไม่เข้าใจความรู้สึกจับรถไปเดินตามแหล่งอะไหล่อยู่ทั้งวันแล้วไม่ได้ของที่ต้องใช้กลับมาซักสิ้น เดี๋ยวก็ได้เข้าใจครับ แล้วซื้อรถแบบนี้เตรียมเงินสำรองไว้อย่างต่ำเลยแสนนึง ชาร์ปละลาย ปะเก็นแล่บ โบย่างไก่มาจะได้ไม่ท้อ

ถ้าใจคิดจะมีรถซิ่ง เงินต้น 2-3 แสนที่จะไปเอารถมาเนี่ย เป็นเรื่องง่ายที่สุดแล้วครับ แต่ถ้าคิดว่าใจรักจริงก็เอาเลยครับ รุ่นไหนก็ได้ไม่ต่างกันหรอกครับ โดนหมด มีในใจแล้วหรือยังละครับว่าอยากได้รุ่นไหน

• Thailand international automotive
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 20:14:51 »
รู้อะไรเกี่ยวกับรถแค่ไหน? เคยเป็นเจ้าของรถอะไรมาก่อน? รายได้ต่อเดือนมีแค่ไหน? มีหนี้สินอะไรหรือไม่? ต้องถามแบบนี้เพราะถ้าไม่มีประสบการณ์อะไรเลย แถมชีวิตยังไม่พร้อมที่จะโยนเงินจำนวนมาก ๆ ทิ้งไปโดยไม่ได้อะไรกลับมา ก็ไม่น่าเอามาเป็นภาระทั้งคู่ครับ

คือตัดเรื่องดูรถเป็น ดูรถไม่เป็นออกไปก่อนเลยนะ เอาง่าย ๆ ก่อน อะไหล่สิ้นเปลืองไม่ลำบากหรอกครับ 3S-GTE 4G63 ที่ต้องเปลี่ยนบ่อย ๆ หาได้หมด แต่ถ้าเป็นของที่เฉพาะรุ่นเมื่อไหร่ มันก็ไม่ได้แพงหรอกนะครับ แต่ถ้าไม่เข้าใจความรู้สึกจับรถไปเดินตามแหล่งอะไหล่อยู่ทั้งวันแล้วไม่ได้ของที่ต้องใช้กลับมาซักสิ้น เดี๋ยวก็ได้เข้าใจครับ แล้วซื้อรถแบบนี้เตรียมเงินสำรองไว้อย่างต่ำเลยแสนนึง ชาร์ปละลาย ปะเก็นแล่บ โบย่างไก่มาจะได้ไม่ท้อ

ถ้าใจคิดจะมีรถซิ่ง เงินต้น 2-3 แสนที่จะไปเอารถมาเนี่ย เป็นเรื่องง่ายที่สุดแล้วครับ แต่ถ้าคิดว่าใจรักจริงก็เอาเลยครับ รุ่นไหนก็ได้ไม่ต่างกันหรอกครับ โดนหมด มีในใจแล้วหรือยังละครับว่าอยากได้รุ่นไหน
ผมตอนนี้อายุจะ 22 แล้วครับ มีเงินเหลือเก็บต่อเดือน ประมาณ 3,000-4,000 บาท โดยปกติเล่นเกม ดูเว็บ youtube และการ์ตูนรถเป็นชีวิตประจำวันครับ ไม่มีหนี้สินอะไรครับแต่จากที่ท่านว่ามาถ้าซ่อมเยอะหน่อยก็อาจเป็นภาระมากในช่วงแรกครับ ส่วนตัวคิดว่าถ้าซ่อมจบแล้วก็คงเอาไว้ดูกับขับเล่นครับ คันนี้อาจจะเป็นรถคันที่สามของบ้านและอาจจะเป็นคันแรกของผมครับ ในใจชอบ celica มากกว่าครับแต่ราคาต่างกันร่วมแสน+- เทียบกับ evo ขับหน้าเลยชั่งใจคิดอยู่ครับแล้วพอดีผมมีประกันที่คุณย่าทำไว้ให้ผมตอนเด็กๆกำลังจะได้เงินประกันคืนในปลายปีหน้าด้วยน่ะครับเลยคาดว่าอาจจะมีโอกาสเป็นเจ้าของช่วงนั้นเป็นอย่างเร็วครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 21:13:27 »
ถ้าคู่นี้ เป็นผมไป GT4 ครับ

Lancer เครื่อง 4G63 อะไหล่หลายอย่างแพงอยู่ครับ ที่ทนถึกและอะไหล่ถูกจะเป็นเครื่องเดิมๆบ้านเราเช่น 4G18, 4G15
แต่จะแต่งอย่างไรก็ยังดูเป็นรถบ้านแต่งซิ่งอยู่ดีครับ (กล้าพูดเพราะใช้ New Lancer อยู่ครับ)

ลองเล่น ลองแต่ง ลองซ่อม เรียนรู้ไปเรื่อยๆครับ
และแนะนำว่าจัดการเงินให้ดีครับ ค่าใช้จ่ายทั่วไป เงินเก็บ ที่เหลือก็เอามาเป็นงบแต่งรถและซ่อมรถของแต่ละเดือน

พยายามทำในงบครับ หรือไม่ก็เก็บไว้ต่างหากเผื่อต้องมีการซ่อม ค่าต่อทะเบียนประจำปี ค่า พรบ. ค่าประกันภัย 3+

หากอยากมีรถ และไม่ฝืนกับค่าใช้จ่ายปกติ ก็จัดครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2020, 16:22:41 »

ผมตอนนี้อายุจะ 22 แล้วครับ มีเงินเหลือเก็บต่อเดือน ประมาณ 3,000-4,000 บาท โดยปกติเล่นเกม ดูเว็บ youtube และการ์ตูนรถเป็นชีวิตประจำวันครับ ไม่มีหนี้สินอะไรครับแต่จากที่ท่านว่ามาถ้าซ่อมเยอะหน่อยก็อาจเป็นภาระมากในช่วงแรกครับ ส่วนตัวคิดว่าถ้าซ่อมจบแล้วก็คงเอาไว้ดูกับขับเล่นครับ คันนี้อาจจะเป็นรถคันที่สามของบ้านและอาจจะเป็นคันแรกของผมครับ ในใจชอบ celica มากกว่าครับแต่ราคาต่างกันร่วมแสน+- เทียบกับ evo ขับหน้าเลยชั่งใจคิดอยู่ครับแล้วพอดีผมมีประกันที่คุณย่าทำไว้ให้ผมตอนเด็กๆกำลังจะได้เงินประกันคืนในปลายปีหน้าด้วยน่ะครับเลยคาดว่าอาจจะมีโอกาสเป็นเจ้าของช่วงนั้นเป็นอย่างเร็วครับ

อายุขนาดนี้แต่มีความชอบแหวกแนวมากครับ  :) ถ้าจะใช้เป็นรถคันแรกยังไงอยากให้พิจารณาเรื่องอัตราการกินน้ำมันด้วย  ::)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2020, 17:47:32 »
เอาความชอบก่อนครับ ชอบคันไหนก็คันนั้น ของพวกนี้อยู่ที่ตัวเรา แต่! ถ้าอยากสะสม ผมบอกเลยปล่อยผ่านทั้งคู่ รถสะสม ไม่ใช่รถทำแท้ครับ ต้องหารถแท้ๆเท่านั้น ถึงจะมีราคา

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2020, 20:22:51 »

เดาว่าคงเกินกว่ารถทำไปเยอะ คงอาจจะซื้อรถทำไว้ขับเล่นก่อน พองบถึงตัวแท้ค่อยไปเล่นตัวแท้ละกันครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 00:10:10 »
จริงๆอยากเชียร์GT-Fourครับ แต่จากลิงค์ที่ให้มา ถ้าเป็น2คันนี้ ผมไม่เอาทั้งคู่ครับ เพราะจากสภาพถ้าเอามา ต้องเอามาเก็บอีกเยอะครับ

ถ้าไม่มีเงินสำรองเท่าราคารถ ผมว่าไม่ไหวแน่นอน แถมยังเป็นรถทำอีก ไม่น่าเล่นครับ

ถ้าใจชอบรถยุค90'sจริงๆ แล้วมีงบพอสำหรับGT-Fourคันนั้น ผมว่าหาAltezza หรือ GS300(Aristo)สภาพดีๆเล่นดีกว่าครับ
อยู่ในงบเดียวกัน หาสภาพดีๆได้เยอะแยะเลย
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 11:26:57 »
ผมว่าเล่นรถพวกนี้ ใจต้องรัก ต้องชอบ และ มีอะไรกับมันที่ลึกซึ้งพอสมควร

ถ้าตามกระแส แป๊ปๆ ก็เบื่อ ขาดทุนด้วย ไม่คุ้มเอาซะเลย

สำหรับผม ขอเล่น Evo ครับ ถึงมันจะเปราะบางในบางจุดก็เหอะ ::)

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 11:29:37 »
เล่นรถพวกนี้ต้องพร้อมเจ็บ(หนัก) ครับ ไม่งั้นนานๆไปแล้วท้อครับ แป๊ปๆซ่อมๆ คิดดูดีๆครับ ถ้าสู้ไหวก็จัดตามชอบเลยครับ

ส่วนตัวถ้าเป็น โว4 ผมชอบ สาริกา ตากลม มากวว่าฮะ  :D :D :D :D