ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้ใช้งาน โช๊ค Tein Endura Pro Plus ครับ  (อ่าน 27747 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
สอบถามผู้ใช้งาน โช๊ค Tein Endura Pro Plus ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2020, 10:20:59 »
สอบถามครับ

มีพี่ๆท่านไหน ใช้โช๊ค Tein Endura Pro Plus แล้วปรับให้ค่านุ่มกว่าค่าตรงกลาง (หน้า 8 หลัง 8 ) บ้างครับ
อยากทราบ Feeling ที่ได้ครับ

ผมใช้ใน HRV ครับ อยากทราบ Feeling รุ่นอื่นๆด้วยครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2020, 13:51:34 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Magl

Re: สอบถามผู้ใช้งาน โช๊ค Tein Endura Pro Plus ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2020, 10:58:55 »
สอบถามด้วยครับ ใส่แล้วเตี้ยกว่าเดิมไหมครับ อยากได้สูงเท่าเดิม แต่หนึบขึ้น

ออฟไลน์ AgentMolder

Re: สอบถามผู้ใช้งาน โช๊ค Tein Endura Pro Plus ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2020, 11:33:08 »
ถ้าจะเอาสูงเท่าเดิม หรือปรับ 8 ไปใช้ตัว Pro ธรรมดาก็พอครับ เพราะสปริงเดิม หรือปรับ 8 ค่าเท่ากัน ไม่ต้องจ่ายแพง

เทียบกับโช้คเดิมก็หนึบขึ้น การให้ตัวดีขึ้น ลงสะพานไม่ดึ๋งดั๋ง หลังเต่าไม่โญกเยก แต่ทางเรียบ เหมือนเดิม

ออฟไลน์ DeziNnoS™

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2020, 11:39:47 »
ถ้าจะไปใส่กับสปริงโหลด ใช้ตัวไหนครับ

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2020, 11:52:31 »
ขอเกาะติดด้วยเหมือนกัน  จะจัดให้เจ้า Civic FB หน่อย แม่งตึงตังชิบ..หาย 

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2020, 11:54:41 »
สอบถามด้วยครับ ใส่แล้วเตี้ยกว่าเดิมไหมครับ อยากได้สูงเท่าเดิม แต่หนึบขึ้น

ผมใส่กับ สปริงเดิม ครับ รถสูงเท่าเดิมครับ

ถ้าจะเอาสูงเท่าเดิม หรือปรับ 8 ไปใช้ตัว Pro ธรรมดาก็พอครับ เพราะสปริงเดิม หรือปรับ 8 ค่าเท่ากัน ไม่ต้องจ่ายแพง

เทียบกับโช้คเดิมก็หนึบขึ้น การให้ตัวดีขึ้น ลงสะพานไม่ดึ๋งดั๋ง หลังเต่าไม่โญกเยก แต่ทางเรียบ เหมือนเดิม

จริงๆผมชอบ 6-6 ครับ ขับมั่นใจมาก แต่พอมีผู้ใหญ่ขึ้นรถบ่อยๆเลยปรับไว้ตรงกลาง ยังไม่เคยปรับเลยค่ากลางเลยครับ

ถ้าจะไปใส่กับสปริงโหลด ใช้ตัวไหนครับ

อันนี้ไม่ทราบเลยครับ แต่ที่แน่ๆ สปริงโหลด Tein ใส่ได้ครับ 😁

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2020, 12:03:12 »
ผมปรับ 6-6

8 มันนิ่มดี แต่ที่แช่ความเร็ว 120 มันย้วยไปนิดนึง (แต่ก็ดีกว่าติดรถหน้ามือเป็นหลังเท้า)

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2020, 13:55:40 »
ผมปรับ 6-6

8 มันนิ่มดี แต่ที่แช่ความเร็ว 120 มันย้วยไปนิดนึง (แต่ก็ดีกว่าติดรถหน้ามือเป็นหลังเท้า)

ผมชอบ 6-6 เหมือนกันครับ ขับมั่นใจดีและไม่แข็งจึงเกินไป 8-8 นิ่มกว่า เลยปรับไว้ใช้ในเมืองครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2020, 14:11:22 »
ของผม SAZ ปรับมาตอนติดตั้ง 8 - 8 นุ่มมาก ติดย้วย

เลยปรับเป็นหน้า 6 หลัง 8 กำลังสวย อันนี้นั่งคนเดียวนะครับ นถ pulsar

ออฟไลน์ ariazero

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2020, 15:04:51 »
เคยลองกับเพื่อนที่เป็น Accord G9 2013 ใส่แต่โชค ใส่สปริงเดิม รถสูงเท่าเดิม ลองอยู่ 1 วันเต็มๆ หมู่บ้านตัวเอง มีลูกระนาด และ ไปลองถนนใหญ่ ไปกลับ ระยอง

*ด้านหลังปรับไว้ที่ 8 (ถ้าจะปรับต้องให้ร้านปรับให้ เฉพาะด้านหลัง)

ด้านหน้าลองกัน1 ,6, 8, 16

ผมแยก 6,กับ 8 ไม่ออกครับ  1 แข็งกว่าแน่นอน ส่วน 16 ก็นิ่มกว่าโชคเดิมแน่นอนครับ

8 นิ่มกว่าโชคเดิม Accord ครับ

ถ้าให้เทียบกันกับที่เคยนั่ง(เอาความนิ่ม) ก็จะเป็น Teana J32 > Camry ACV50 > Camry ACV80 > Accord G10 > Accord G9

แต่ Accord มันกระด้างแน่นอนครับ แล้วก้เสียง ตึง ตึง , ตึง ตัง รอยต่อถนน ฝาท่อ มันก็ไม่ได้หายไปนะครับ

ส่วนความมั่นใจ อันนี้ไม่เคยวัดเลยครับ ไม่เคยขับเกิน 120 แต่ช่วงโยนมันน้อยกว่าแน่นอนครับ

โดยรวมแล้วทำให้การขับขี่ของรถดีขึ้น

ถ้าขับรถเร้วๆก็ดีครับ ควร upgrade

แต่ถ้าเอามาเพื่อลด ความตึงตังของรถ ในความเร็วต่ำๆ ผมกลับว่าไม่ควร Upgrade ครับ

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ เบิร์นเนอร์

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2020, 17:54:23 »
ขอเกาะติดด้วยเหมือนกัน  จะจัดให้เจ้า Civic FB หน่อย แม่งตึงตังชิบ..หาย

ผมใช่อยู่ครับ โช็คของเดิมตึงตังจริง โหยหาความนุ่มนวล จึงเปลี่ยนมาเป็น Tein Endurapro Plus ตอนแรกปรับไว้กลางๆ 8,8 ยังไม่ใช่ จากนั้นปรับเป็นนิ่มๆ 10-16 ไล่ทุกแก๊ก มันจะนุ่มๆเบาๆ เด้งๆ เหมือนเอาสปริงไม่อยู่ เพราะสปริงหลังแข็งมากรุ่นนี้ พอปรับมาเป็นแข็ง หน้า 3 หลัง 4 จบเลย คือมันไม่แข็งนะ เวลาวิ่งเร็วๆไม่เด้งแล้ว และมันจะหน่วงๆเวลาเราขึ้นลูกระนาดแบบรู้สึกได้เลย ต่างจากตอนปรับไว้นิ่มๆ ผมงงเลย คือพอใจในระดับนึงเลย แต่ถ้าปรับแข็งสุด 1,1 ฟีลลิ่งขับสนุกจะหายไปเลย เพราะรถจะไม่ค่อยเอียงตัว กลายเป็นทื่อๆ เลี้ยวทื่อๆซะอย่างนั้น

ปล. เทียบกับ FC เดิมๆ ช่วงล่าง FC นุ่มนวล ซับแรงซะเทือนดีกว่ามากๆ ก้าวกระโดด แต่ FB จะรูดมันกว่าเพราะแข็งไม่ค่อยขูดหรือกระแทกตึงตังเวลาจั้มคอสะพานหักๆหรือลูกระนาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2020, 17:58:04 โดย เบิร์นเนอร์ »

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2020, 22:09:14 »
Crv g4
ตอนวิ่งเร็วๆชอบ 3-3
ก่อนหน้านี้ new sr

แต่ปกติจะ 4-5
แต่ตอนนี้ให้ร้านปรับให้ผมว่านุ่มไปหน่อย ว่าจะปรับให้แข็งขึ้น แต่จำไม่ได้แล้ว ว่าต้องทวนเข็มหรือตามเข็ม

ปกติ enduropro plus รถจะไม่เตี้ยลงครับ
อยากได้เตี้ยต้องสตรัทครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 02, 2020, 00:00:35 »
ไม่ได้ใช้ทั้งHR-VและEndura แต่ของลองตอบนิดนึง

ผมใช้Street Advance ใส่Juke ลองปรับF10 R12 โคตรย้วย โคตรร่อนเลยครับ ขับเองเมารถเอง มันยวบยาบไปหมด

ทุกวันนี้ถ้าขับคนเดียวจะปรับ F4 R6 ครับ จริงๆปรับเป็น F6 R8 จะนุ่มกว่า แต่ผมชอบรถเฟิร์มๆมากกว่า แค่นี้เพื่อนก็ทักแล้วว่าเหมือนนั่งพวกรถไฟชินกันเซ็น มีแต่เสียงผ่านหลุมผ่านรอยต่อถนน แต่ไม่รู้สึกกระเด้ง

ผมไม่แน่ใจว่าHR-Vหน้ากับหลังด้านไหนปรับแข็งกว่าแล้วจะขับดีกว่า แต่ผมแนะนำว่า ยิ่งบรรทุกคนเยอะ ยิ่งต้องปรับหลังให้แข็งขึ้นครับ เพราะยิ่งน้ำหนักมาก ช่วงล่างก็จะนิ่มลงทำให้เด้งครับ ถ้าปรับแข็งแล้วมันจะเฟิร์มขึ้น แล้วมันจะเด้งน้อยลงครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 03, 2020, 13:57:43 »
ขอบคุณทุกๆท่านครับ

ส่วนตัวชอบถูกจริตกับ 6-6 มากที่สุด แต่กลังผู้ใหญ่จะบ่นว่าแข็ง เลยเลือกปรับ 8-8 ไว้ สำหรับใช้งานในเมือง พอออกต่างจังหวัดก็กลับไป 6-6 เท่าเดิม

เดี๋ยวสิ้นเดือนนี้ออกทริป ว่าจะลองปรับ 6-8 ตามที่หลายๆท่านแนะนำดูครับ

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ cluangar

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 03, 2020, 15:12:50 »
ใช้ edfc active pro + saz ปรับ 28(14) 28(14) แล้วจัดค่าให้แข็งขึ้นตามความเร็วและแรง G  ได้นิ่มกว่ารถเดิมและมั่นใจกว่ามาก  รถที่ใช้ sylphy

ออฟไลน์ soloshot

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2020, 16:57:43 »
ตอนนี้ ใช้ 6-6 อยู่ครับ

เคยลอง 9 ถึง 11 แล้ว รับไม่ได้เลย
ส่วน 4 แข็งไปนิดนึง