ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องซ่อมหนังเบาะรถยนต์คับ และวิธีดูแล  (อ่าน 2520 ครั้ง)

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
ผมได้รถมาคันนึงแล้วเบาะคนขับสภาพปีกเบาะมันถลอก กินเนื้อหนังเข้าไปแล้ว ไปถามมาหลายๆร้านก็ไม่มีหนังสีนี้ ร้านดังย่านลาดพร้าวแนะนำมาให้เปลี่ยนชิ้นหนังที่ถลอกเลือกหนังที่ลายไกล้เคียงแล้วพ่นสีหนังให้เหมือนเดิม ซึ่งผมก็ส่งรถไปแล้ว รอเสร็จ

ไม่รู้เลยว่าหนังที่พ่นสีมาแล้วจะทำความสะอาดได้เหมือนเดิมมั้ย หรือต้องดูแลพิเศษยังไง ไม่มีข้อมูลเรื่องนี้เลย มีไครเคยทำมาบ้างคับ อยากทราบความทนต่อการใช้งานและการดูแลรักษา

ขอบคุณคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ เต๋า AV

อีกหนึ่งตัวเลือก

ออฟไลน์ tom46

หนังพ่นสี ที่ต้องระวังผมว่าก็เรื่องการใช้น้ำยาทำความสะอาดละครับ

เลือกพวกน้ำยาทำความสะอาดยี่ห้อดีๆหน่อยก็พอครับ จะเอาแบบแยก คลีนเนอร์ คอนดิชั่นเนอร์ หรือจะแบบทูอินวันก็ได้ครับ ถ้าของใช้แบบทั่วไปเลือกยี่ห้อมาตราฐานหน่อย มักจะไม่มีปัญหาอะไร

แล้วก็หลีกเลี่ยงพวกรายการฟอกสีเบาะตามคาร์แคร์ พวกนี้น้ำยาที่เขาใช้จะแรง กัดสี เอาเรื่องอยู่ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ mr.roadster

• Jr. Member
  • **
สั่งของใหม่ที่ศูนย์บริการครับ

:)

ออฟไลน์ nuntapon.s

ใช้น้ำยาผสมอ่อนๆแล้วเช็ดด้วยผ้านุ่มครับอย่าลงแปรง  จริงๆถ้าสีมันจะหลุดมันหลุดเพราะจุดนั้นมันเป็นจุดที่ต้องขยับตัวมากๆหรือมีการโป้วสีสร้างเนื้อเยอะๆ  รถผมเบาะทะลุตรงปีกเบาะที่เราไถเข้าออกรถแล้วลองไปทำสีดูปรากฎว่าพักเดียวสีย่นแตกอีกเฉพาะตรงที่โป้วนอกนั้นสีแน่นดีขนาดเอามือขูดยังไม่หลุด

ผมเลยไปทำมาใหม่ที่ห้วยขวางโดยเปลี่ยนชิ้นหนัง2000บาท ยอมเลือกสีใกล้เคียงที่สุดแล้วไม่ทำสีเพราะไม่อยากมาปวดหัวตอนสีลอกที่หลัง  พอยกเบาะขึ้นรถแล้วก็เพี้ยนแหละแต่รับได้ในระดับเลิกมองทุกครั้งที่ขึ้นขับเหมือนที่ผ่านๆมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2021, 13:54:51 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าเป็นรอยสกปรก หรือ รอยยับ ยังพอเยียวยาและฟื้นคืนได้

แต่ถ้ากับกินเนื้อหนัง หรือ ฉีก หรือ ปริ ผมว่าเอาไม่อยู่แล้ว

ถ้าไม่ใช่หนังแท้ หรือ หนังหายาก หรือ หนังเฉพพาะ จริงๆ

ก็หุ้มใหม่เลยครับ จบกว่า ใช้งานได้อีกยาวเลย

Gunther

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเบาะหนัง ไม่มี airbag ด้านข้าง หุ้มเบาะได้เลยครับ ใช้งานไปยาวๆครับ