ผู้เขียน หัวข้อ: GWMจะขายballet catในไทยหรือไม่ครับ  (อ่าน 1680 ครั้ง)

ออฟไลน์ Booboo

• Jr. Member
  • **
GWMจะขายballet catในไทยหรือไม่ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2024, 02:47:38 »
และถ้าจะมาจะมาเมื่อไร ผมว่ามันสวยดีจะซื้อให้เมียสักคัน

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: GWMจะขายballet catในไทยหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2024, 08:10:49 »
โฟล์คขู่จะฟ้องอยู่ ถ้ายังอยู่ในประเทศตัวเองแาจจะฟ้องยากหน่อย แต่ถ้าเอามาขายที่อื่น อาจโดนก็ได้ เพราะกฎหมายแต่ละประเทศไม่เหมือนกัน

ออกแบบได้หมิ่นเหม่มากครับ

อย่างกฎหมายของไทย
ถ้ามาในนาม GWM
เท่าที่ผมเคยเรียนมา แค่ถามคนที่ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสีย 100 คนว่ารถคันนี้คือรถอะไร ถ้านอบว่ารถเต่าเกิน 50คน(มั๊งไม่แน่ใจว่ากี่คน)​ก็สามารถฟ้องข้อหาเลียนแบบสินค้าได้แล้วครับ

ออฟไลน์ romeokk

• Jr. Member
  • **
Re: GWMจะขายballet catในไทยหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2024, 08:57:25 »
เห็นว่าจะไม่ขายนอกจีนนะครับ

แต่เรื่อง Design นี่คิดว่ายังไง VW ก็ฟ้องไม่ชนะครับ เพราะ Beetle รุ่นแรกออกมาตั้งแต่ปี 1945 ความคุ้มครองด้วยกฎหมายใดๆก็สิ้นสุดไปหมดแล้วครับ (คือถ้าตีว่าการออกแบบเป็นงานศิลปะ คุ้มครองได้สูงสุด 75 ปี ซึ่งก็คือสิ้นสุดที่ 2020) ประเทศอย่างสหรัฐๆ ยังคุ้มครอง Design ของรถแค่ 15 ปีนับตั้งแต่วันแรกที่ออกขายครับ

ถ้า GWM บอกว่าลอก Beetle ตัวแรกมา เท่านี้ก็จบละครับ เอาผิดอะไรไม่ได้

(ปล. Berne Convention ที่คุ้มครองงานศิลปะระหว่างประเทศ จีนไม่ได้เซ็นเข้าร่วม และไทยก็ไม่ได้เซ็นเหมือนกัน)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2024, 09:56:21 »
บางคนอาจจะชอบ

แต่ผมไม่ค่อยชอบ ยิ่งชัดเจนว่า เหมือน อีกยี่ห้อนึง (ตามด้านบน) มากๆ จะเรียกว่าไรดีล่ะ

เป็นผมยิ่งไม่เอา อาจจะสวยในสายตาบางคน แต่ผมไม่สนุนการทำผลิตภัณฑ์ในรูปแบบนี้

ได้ว่าจะมีการฟ้องอยู่เหมือนกัน และดูสภาพ ไม่น่าเข้าไทย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2024, 10:15:11 »
ได้ยินเหมือนกันครับว่าจะขายแต่ในจีน คงจะเป็น safe zone ที่สุดแล้ว

ผมว่าตัวต่อไป หรือตัว MC ก็ออกแบบให้มันต่างจากต้นตำรับเค้าไปหน่อย ก็น่าจะเลี่ยงได้แล้ว

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2024, 10:19:59 »
ไม่ค่อยชอบรถที่ ลอกมาแบบนี้เท่าไร่ ตั้งแต่ goodcat / 07 / ballet cat ผมมองว่า เขาไมไ่ด้มี design อะไรที่เป้นของตัวเองเลย แถมดูตั้งใจลอกมากขึ้นเรื่อยๆ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2024, 10:36:50 »
CAT  นี่สงสัยจริง ทำไมไม่โดนฟ้องซะที 

มันจด Trademake แล้วไม่ใช่เหรอ :-X :-X
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2024, 17:43:12 »
เรื่องฟ้อง ชนะไปก็ไม่ได้อะไรครับ ทำได้แค่ social sanction / defame เฉยๆ ซึ่งส่วนใหญ่จีนไม่แคร์หรอก ถ้ากล้าจะออกแบบมาขายให้เหมือนขนาดนี้

ดูอย่างเคส landwind vs landrover อันนั้นแทบจะ 1:1 copy ฟ้องชนะ ศาลก็เหมือนยังให้ขายต่อนะ ถ้าจำไม่ผิดข่าวลงว่า patent ถูกจดนอกจีน

แฟนคลับชอบบอกว่า คนดีไซน์เคยดีไซน์รถเต่าหรือปอเช่มาก่อนทำให้ แมวเลยออกมาเหมือน ผมว่าไม่เกี่ยวปะ สุดท้ายคนจิ้มก็ ผบรห. แล้วไม่ใช่ว่าดีไซน์เนอร์ไม่มีหัวคิด ต่อให้เค้าออกแบบมาเค้าก้คิดแบบใหม่ได้ มันอาจจะมีแค่กลิ่นไอหรือเอกลักษณ์บางอย่าง

ตัวอย่าง avatr เองก็ออกแบบโดย คนเคยออกแบบ bmw ถ้าเทียบกันจริงๆ แทบจะต่างกันสุดขั้ว ความที่ crease คมๆ angel eye พวกนี้ avatr แทบไม่มีอะไรเหมือน bmw เลย ส่วนสวยไม่สวยคงแล้วแต่คนชอบ

ยิ่งเจอแฟนคลับแมวเมากาว ชอบอวยตัวเองว่าเป็น ปอเช่ เปลี่ยนกันชน แปะ logo โล่แมวแทนม้า แล้วอวดจอดซุปเปอคาร์ตอนยามเผลอเนี่ย พอโดนทักก็แถๆกันไป เหนื่อยกับ ป้อฉี ฮ่าวเมา

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2024, 17:53:17 »
เรื่องฟ้อง ชนะไปก็ไม่ได้อะไรครับ ทำได้แค่ social sanction / defame เฉยๆ ซึ่งส่วนใหญ่จีนไม่แคร์หรอก ถ้ากล้าจะออกแบบมาขายให้เหมือนขนาดนี้

ดูอย่างเคส landwind vs landrover อันนั้นแทบจะ 1:1 copy ฟ้องชนะ ศาลก็เหมือนยังให้ขายต่อนะ ถ้าจำไม่ผิดข่าวลงว่า patent ถูกจดนอกจีน

แฟนคลับชอบบอกว่า คนดีไซน์เคยดีไซน์รถเต่าหรือปอเช่มาก่อนทำให้ แมวเลยออกมาเหมือน ผมว่าไม่เกี่ยวปะ สุดท้ายคนจิ้มก็ ผบรห. แล้วไม่ใช่ว่าดีไซน์เนอร์ไม่มีหัวคิด ต่อให้เค้าออกแบบมาเค้าก้คิดแบบใหม่ได้ มันอาจจะมีแค่กลิ่นไอหรือเอกลักษณ์บางอย่าง

ตัวอย่าง avatr เองก็ออกแบบโดย คนเคยออกแบบ bmw ถ้าเทียบกันจริงๆ แทบจะต่างกันสุดขั้ว ความที่ crease คมๆ angel eye พวกนี้ avatr แทบไม่มีอะไรเหมือน bmw เลย ส่วนสวยไม่สวยคงแล้วแต่คนชอบ

ยิ่งเจอแฟนคลับแมวเมากาว ชอบอวยตัวเองว่าเป็น ปอเช่ เปลี่ยนกันชน แปะ logo โล่แมวแทนม้า แล้วอวดจอดซุปเปอคาร์ตอนยามเผลอเนี่ย พอโดนทักก็แถๆกันไป เหนื่อยกับ ป้อฉี ฮ่าวเมา

เห็นด้วยเลยครับ
ถ้าจ้างมาให้ดีไซน์รถใหม่ แต่เอางานเดิมมาต่อยอดขาย ผมก็ไม่โอเค เราต้องการ Ora ไม่ใช้ Prosche / Beetle รุ่นใหม่
GoodCat / 07 ยังพอรับไหว แค่ได้กลื่นมานิดๆ
แต่ Ballet cat มันบังเอิญเกินไปหน่อยมั้ยย ถ้าทำขนาดนี้ไปซื้อ License เหมือน London Taxi ไปเลยดีกว่า..

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2024, 11:35:45 »
หลายปีก่อน ไปชายแดนจีน
เห็น w202 เป็น 5 ประตู
ยังขำอยู่เลยว่าลอกทำไปได้