ผู้เขียน หัวข้อ: Altis ปี 11 ปรึกษาอาการยางเบ้าโช๊คเสีย โช็ค New Sr , Monroe OES  (อ่าน 3628 ครั้ง)

ออฟไลน์ zumo

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ รถ Altis Dual 1.8 ปี 11 สอบถามอาการเวลาเบ้าโช็คที่ไม่สมบูรณ์มีอาการยังไงครับ

คือก่อนหน้านี้ใช้โช็ค KYB New SR ใช้งานมา 7 หมื่น กม ก่อนเปลี่ยนเป็น Monroe ในปัจจุบัน
ใช้แถวรามอินทรา-ทางลัดลาดพร้าวไปรัชดาถนนแย่ครับ หลังๆรถมีเสียงกุกๆ เวลาวิ่งทางขรุขระกับเสียงเอียด
เหมือนอะไรฝืดที่ช่วงล่างเวลาขึ้นลูกระนาด+รถกระด้างขึ้นมาก เลยลองเปลี่ยนโช๊คจาก  New SR เป็น
 Monroe OES ในปัจจุบัน ร้านที่เปลียนดันใส่ยางเบ้าโช็คเทียมมาให้ นี่ใช้มาหมื่นกว่าโล มีเสียงกุกๆ
ไม่ได้ดังมากแต่รำคาญรู้สึกช่วงล่างไม่สมบูรณ์

เดือนที่แล้วเพิ่งเช็คระยะที่ศูนย์ฯ เปลี่ยนปีกนกแท้ไป 2 ข้าง ช่วงล่างอย่างอื่นไม่มีอะไรเสีย เสียงที่ว่าเป็นไปได้ไหมครับว่า
จะเกี่ยวกับยางเบ้าโช็คเทียม คู่นึ่งร้านแจ้งในบิล 600 เองครับ ปกติ ผมเข้าเช็คระยะศูนย์ใช้อะไหล่แท้ทุกชิ้น
ยกเว้นโช๊คที่เปลี่ยนมา
 เปลี่ยนโช็ค OES มายังไม่ได้วิ่งยาวๆเลย ถ้าไม่โอเค ว่าจะกลับไปใส่ New SR อยู่ครับ  เพราะเทสดูคร่าวๆแล้วยังไม่เสีย
กดยังยืดได้โอเคอยู่ ปกติต่างจังหวัดจะขับไม่เกิน 140 แต่นานๆ จะไปทีครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
Re: Altis ปี 11 ปรึกษาอาการยางเบ้าโช๊คเสีย โช็ค New Sr , Monroe OES
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 17:26:21 »
ยังไม่เคยเจออาการเสียงดังกุ๊กๆเพราะเบ้าโช๊คเทียบนะครับ แต่ผมก็ใช้แต่เบ้า RBI คู่ละ พันกว่าบาท ใช้มาราวๆ 3 ชุดแล้ว แต่หากใช้จนไกล้พัง ใช่ครับมันดังกุ๊กๆเลย ตอนโช๊คผมรั่ว มันก็ดังกุ๊กๆเหมือนกัน เพราะฉะนั้นเสียงกุ๊กๆที่วินิจฉัยยากเลยครับว่าเกิดจากอะไรพัง พอดังแล้วต้องไล่หาอีกทีว่าเกิดที่อะไร ถ้ามั่นใจว่าไม่มีอะไรเสียแน่ๆ ก็น่าสงสัยเบ้าโช๊คอยู่เหมือนกันครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Sympho

Re: Altis ปี 11 ปรึกษาอาการยางเบ้าโช๊คเสีย โช็ค New Sr , Monroe OES
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 14:17:01 »
เคยเจอเสียง กุกๆ ครับ

แต่ไม่แน่ใจว่าเสียงจากอะไร เพราะเปลี่ยนช่วงล่างไปหลายตัว แล้วมันก็หายไป

มีโช๊ค และ เบ้าโช๊คด้วย

ตอนที่ดังกุกๆ ใช้ Monroe OES ครับ 4-5 หมื่น กม. อาการไม่ดีแล้ว วิ่งช้าๆกระด้างมาก ผิดกับตอนใหม่ๆที่มันนิ่ม

กลับไปใช้ของ Toyota จบๆ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2022, 18:34:41 »
ลองหาเบ้าแท้มาใส่ดูครับ คิดว่าจบ ถ้าตัวอื่นไม่หลวมนะ

อีกอาการคือ ลูกหมากันโคลงมันไม่ได้หลวมแบบชัดเจนหรอก แค่หมดสภาพไปแล้วก็มีเสียงได้

ออฟไลน์ zumo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2022, 11:51:06 »
ขอบคุณเพื่อนๆมากครับ คิดว่าจะเปลี่ยนยางเบ้าโช๊คแท้มาใส่ลองดู   

ร้านโช๊คตัวแทนขาย Monroe ไม่น่าเอาเบ้าโช๊คของเทียมมาใส่ให้เลย น่าจะถามผมก่อน
แต่เคาก็บอกว่าอายุการใช้งานน้อยลงมา เทียบกับราคาจ่ายแล้วคุ่มกว่า แต่ผมยินดีจ่ายอะไหล่แท้
มันจะได้จบเป็นเรื่องๆไป   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2022, 11:53:31 โดย zumo »