ผู้เขียน หัวข้อ: รถจดประกอบ คืออะไรหรือครับ (เห็นมีคนซื้อ R350 4 ล้านป้ายแดง แล้วเครื่องพังเลย)  (อ่าน 16136 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
พอดีผมไปดูอีก web มา(ไม่ขอพูดชื่อครับ)

มีคนไปซื้อ BENZ R350 มาราคา 4 ล้าน ป้ายแดง(ราคาจริงมัน 7 ล้าน)

ใช้ไปใช้มาเครื่องพัง ก้านสูบทะลุออกมานอกเครื่อง ทั้งที่รถเป็นป้ายแดงอยู่เลย รถใหม่ด้วย

มีคนที่นั้นบางคนบอกว่ามันคือรถจดประกอบ

แล้วรถจดประกอบคืออะไรครับ มีรถรุ่นไหนบ้าง และควรซื้อหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2010, 22:03:28 โดย GreenG »

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
R350 มันคืออะไรเหรอครับ อยากรู้
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ !LiLo!

• Sr. Member
Benz R350 หรือจะไดครับ

ป.ล. การซื้อรถจดประกอบผมว่ามันเสี่ยงๆนะ รอท่านต่อไปครับ
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ Periodontal

• Jr. Member
  • **
    • FB
ถ้าตรงตัวก็แปลว่าจดทะเบียนรถที่ประกอบขึ้นมาจากอะไหล่อะครับ มีหลายแบบมาก แต่เท่าที่ดูๆ ถูกกฏหมายที่สุดเท่าที่จะทำได้ (ก็เลี่ยงๆ อยู่ดี) ก็คือ ซื้อมือสองมาจากต่างประเทศ ถอดชิ้นส่วนแค่ไม่กี่ชิ้น แล้วขนแยกตู้ข้ามทะเลมา พอมาถึงให้เค้ามองว่านี่คือกองอะไหล่ให้ได้ (<เหมือนขั้นตอนนี้ล่ะ ที่ยังแอบผิดกฏหมายนิดๆ) แล้วเอาไปประกอบ โดยต้องเป็นโรงงานประกอบที่ขึ้นทะเบียนแล้ว รถเสร็จ เอาไปตรวจสอบ เอาไปจ่ายภาษีนู่นนี่ ก็จดได้โดยไม่ต้องเลี่ยงอะไรอีก ยังไงใน Google มีให้อ่านละเอียดเพียบ ไม่กล้าเขียนไม่รู้ผิดกฏไหมเนี่ย  :-[

ก่อนหน้าศึกษามานานเหมือนกัน สุดท้ายผมถอดใจแ้ล้ว กลัวเค้าเปลี่ยนกฏหมายอะไรซักอย่างแล้วโดนย้อนหลัง เห็นว่ากำลังมีการขยับอยู่

My lovely A

ออฟไลน์ FyGI

อ๋อ กระทู้นั้นได้อ่านเหมือนกันครับ

ราคาของ R350 มันไม่ค่อย Make Sense สักเท่าไหร่

เลยมีคนสงสัยว่า เป็นรถจดประกอบหรือไม่

แต่ก็ได้คำตอบที่ไม่เคลียร์

ออฟไลน์ Fly to dream

ไปซื้อรถสเป็คนอกมาครับ  จดประกอบคือ เอารถมาแยกชิ้นส่วนเอาเข้ามาประกอบในไทย  ยิ่งมาเจอน้ำมันในไทยนั้นแหละครับต้นเหตุทำให้รถพัง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อ๋อ MB R-Class เหอๆ ตอนแรกนึกว่าหมายถึง R35 แต่เติม 0 ไปตัวนึง

เอ แต่ประกอบยังไงหว่า เครื่อง MB แข็งจะตาย ไม่น่าจะบล็อคทะลุได้เลยนะครับ ยิ่งรถยังไม่เก่า+ไม่ได้แต่งอะไร แปลกๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2010, 22:47:16 โดย yimyont »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ prai

รถจดประกอบคือ การแยกรถเป็นชิ้นๆ จะแยกมากจะแยกน้อยก็ขึ้นอยู่กับเส้นสาย
และทำอะไหล่เหล่านั้น มาประกอบในไทย แล้วก็จดทะเบียบได้ตามปกติครับ
แต่จะไม่ขาวใสสะอาด จะเป็นเทาๆ ซะมากกว่า

R-Class นั้นเป็นรถที่ค่อนข้างจะไฮเทคมาก ไม่ควรจะซื้ออย่างยิ่ง
ยิ่งถ้ารู้ว่ามันเป็นรถจดประกอบด้วยแล้ว

ถ้าจะเล่นจริงๆ ก็ประมาณ บีเทิล คิวบ์ บีบี อะไรแบบนี้จะดีกว่า
ถ้ามันพังก็ยังซ่อมได้

ออฟไลน์ Sman

คิวบ์ จดประกอบคันละเจ็ดแสนกว่าบาท

มีคนข้างๆ สะกิดบอกสนใจ แต่ผมบอกไม่ล่ะ กลัว วิ่งๆ พัง

ออฟไลน์ prai

คิวบ์ จดประกอบคันละเจ็ดแสนกว่าบาท

มีคนข้างๆ สะกิดบอกสนใจ แต่ผมบอกไม่ล่ะ กลัว วิ่งๆ พัง
อย่าไปกลัวครับ เครื่องพังก็เปลี่ยนเครื่องใหม่
เชียงกง เยอะแยะ

แค่ความปลอดภัยใช้ได้เป็นโอเคแล้วครับ

ออฟไลน์ poonshop

อย่าไปกลัวครับ เครื่องพังก็เปลี่ยนเครื่องใหม่
เชียงกง เยอะแยะ

แค่ความปลอดภัยใช้ได้เป็นโอเคแล้วครับ
เห็นต่ำสุด 6.5แสนคับ....