ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการซื้ออะไหล่จาก Ebay ครับ  (อ่าน 1888 ครั้ง)

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
สอบถามเรื่องการซื้ออะไหล่จาก Ebay ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2022, 13:43:11 »
พอดีสนใจซื้อไฟหน้าแต่งจาก ebay มันมีร้านที่ส่งถึงไทยเลยราคาสินค้าแพงกว่า(ไม่รวมค่าส่ง) กับอีกร้านราคาถูกกว่าแต่ส่งเฉพาะในอเมริกา
ปรึกษาท่านที่เคยสั่งจาก ebay ว่าปกติสั่งตรงจากร้านให้ส่งให้เลย หรือมีติดต่อผู้รับสั่งของอีกทีครับ ค่าใช้จ่ายมันประมาณไหนครับ ถ้าผ่านคนรับสั่งอีกทีมีแนะนำมั้ยครับ

ออฟไลน์ turbofever

Re: สอบถามเรื่องการซื้ออะไหล่จาก Ebay ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2022, 14:08:14 »
ผมสั่งสติกเกอร์จากแคนาดาราคาตอนจะซื้อแปดร้อยบาท พอจ่ายรวมหมดโดนไปเกือบสามพัน  กะว่าจะก๊อปขายเอาทุนคืนท่าจะดี ::)

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องการซื้ออะไหล่จาก Ebay ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2022, 14:15:54 »
ส่งผ่านชิ้ปปิ้งมืออาชีพดีกว่าครับ เค้าจะเคลียร์ภาษีให้ ค่าใช้จ่ายคิดตามน้ำหนัก เจ้าที่ผมใช้บริการอยู่ก็ 850บาท/kg
ไม่แพงเลย ของราคาสูงๆอย่าเสี่ยงส่งตรงมาหาตัวเองเลยครับ ถ้าโดนศุลกากรส่งใบเขียวมาเรียกให้ไปจ่ายภาษีที่ ปณ.หลักสี่ นี่จุกเลยน่ะครับ
คือมันไม่ได้คิดตามความเป็นจริงนะครับ ศุลฯของบ้านเรามันคิดตามอารมณ์ครับ ที่รู้เพราะผมเคยโดนครับ ของผมราคา 9พัน มันแจ้งค่าภาษีมา 6พัน
(ตามกฎหมายมันต้องคิด 30% + vat 7% ซึ่งมันต้องไม่ถึง 6พันนะ) ผมเอาหลักฐานการซื้อก็คือใบเสร็จจาก Paypal ไปให้ดู มันก็ไม่สน
ผมนี่แทบอยากกระโดดทืบมันเลยครับ แต่ไม่พูดต่อดีกว่าครับ เดี๋ยวยาว ดูไม่ดี มันก็ผ่านมาหลายปีละครับ ไม่พูดถึงดีกว่า
หลังจากนั้นไม่เอาเลยครับ ส่งผ่านชิปปิ้งตลอดครับ

ปล. แต่ถ้าของราคาไม่สูงมาก ของเล็กๆกระจุกกระจิก ส่งตรงมาที่เราเองก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2022, 14:17:25 โดย Peet Sayumpoo »

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2022, 14:43:26 »
ระวังรถพวงมาลัยซ้ายเลขพาร์ทจะคนละเบอร์กับรถพวงมาลัยขวานะครับ ใช้แทนกันไม่ได้สำหรับไฟหน้านะครับ (องศาการตั้งลำแสงไม่เหมือนกัน)
ส่วนพาร์อี่นๆอาจจะใช้ด้วยกันได้ แต่ก็ต้องเช็คดีๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2022, 14:46:12 โดย PaPaMan »

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2022, 16:35:46 »
ระวังรถพวงมาลัยซ้ายเลขพาร์ทจะคนละเบอร์กับรถพวงมาลัยขวานะครับ ใช้แทนกันไม่ได้สำหรับไฟหน้านะครับ (องศาการตั้งลำแสงไม่เหมือนกัน)
ส่วนพาร์อี่นๆอาจจะใช้ด้วยกันได้ แต่ก็ต้องเช็คดีๆครับ

ใช่ครับ ขนาดลูกแก้วจีนกับไทยยังคนละเรื่องกันเลย

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2022, 18:11:18 »
สมัยคึกๆ แต่ก่อนสั่งอะไหล่เองจาก ญี่ปุ่น ส่งถึงหน้าบ้าน โดนไป 30%  ::)

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2022, 19:10:28 »
ถ้าโดน import charge แล้ว ราคาจะไม่โดนอะไรอีกครับ
แต่ของต่ำ1000ไม่โดน

ส่วนใหญ่แพง shipping กับภาษี

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2022, 20:05:20 »
ไฟแต่ง ยังไงก็ไม่ได้มาตรฐานอะไรอยู่แล้ว แนะนำไม่ซื้อดีกว่าครับ แสบตาคนอื่น

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2022, 19:50:54 »
ใช้บริการ พวก freight forwarder พวกบอสัดที่คนไทยอเมริกันเป็นเจ้าของ รับรวมสินค้าเป็นกล่องเดียว ส่งกลับมาไทย คิดราคาตามน้ำหนักกับขนาดกล่องสิคับ ไม่ต้องมาปวดหัวยุ่งกับศุลกาเกินไทย

ของจากประเทศอื่นอย่างอังกฤษก็สั่งให้ไปรวมกล่องที่เมกาได้ ขอแค่มูลค่าไม่เกินตามเกณฑ์ศุลกากรของเมกา ก็ไม่ต้องเสียภาษีนำเข้าเพิ่ม

เลือกส่งได้ทั้งทางเรือ และทางเครื่องบิน ส่งมาถึงที่บ้านเราเลย

มีหลายบอสัดอยู่นะคับ ลองเลือกๆดู  8)

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2022, 20:25:02 »
เคยคิดจะสั่ง​ แต่พอคิดค่า​ ship+clearing แล้วถูกกว่าซื้อกับตัวแทนบ้านเราไม่มากมายเลยซื้อบ้านเราเลย ได้ของทันที(ถ้ามี)​ แถมมีประกัน ก็คงตามสัดส่วนนะครับ​ เขานำเข้ามาเสียภาษีเสียค่าส่งยังต้องรอคนมาซื้ออีกเมื่อไหร่ไม่รู้​แถมต้องบวกกำไรอีก​
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ