ผู้เขียน หัวข้อ: รถป้ายแดงลากจดทะเบียนได้กี่เดือนครับ (ผ่อนกับไฟแนนซ์)  (อ่าน 5815 ครั้ง)

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
มีคันนึงซื้อมิถุนา กับ อีกคันซื้อตุลาครับ คันที่ซื้อมิถุนาไฟแนนซ์มีจดหมายมาให้จดทะเบียนรถแล้วครับ ปกติแล้วถ้าลากจด ไปจดทะเบียนเดือนสิงหาคมปีนี้ได้ไหมครับ พอดีรอประมูลทะเบียนหมวด 1ขx ครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ urangutang

• Sr. Member
เห็นเพื่อนเคยใช้ honda leasing ใช้ป้ายแดงมาเกือบปีนะครับ

ออนไลน์ United

• Jr. Member
  • **
ของผมออกมีนา21 แค่ 3เดือนก็มี จดหมายเตือนให้จด มาแล้วครับ แต่ก็มาจดเดือน ตุลา เพราะเลขที่ชอบจองได้ตอนนั้น
คิดว่าถ้าไม่ได้ผิดชำระ เค้าคงแค่เตือนๆเฉยๆ ไม่มีอะไรนะคับ

ออฟไลน์ mongolias

นานสุดของผม 7 เดือนครับ
ตอนนั้นทะเบียนหมด(ช่วง มี.ค. - พ.ค. 2020) + เซลส์ ไม่ได้ตามเรื่องป้ายทะเบียนให้
สุดท้าย ผมโทรฯเข้าศูนย์ ไม่คุยกับเซลส์ละ ไล่บี้จนได้ป้ายมา

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
ผมซื้อฟอร์ดตอนปลายพฤศจิกายน กะว่าจะจดทะเบียนหลังปีใหม่ แต่ดันได้ป้ายเร็วได้มา 25ธันวาคม  :'(

ออฟไลน์ SM.

ผมเข้าใจว่า ป้ายแดง ก็จดทะเบียนได้นะครับ พอได้ป้ายขาว ค่อยไปเบิกเล่มมาจดเปลี่ยนป้ายอีกรอบครับ

ออนไลน์ CHANOM

เราเข้าใจว่าน่าจะได้เรื่อยๆเหมือนกันนะคะ แต่อาจจะมีการแจ้งเตือนเป็นระยะๆค่ะ
ตราบใดที่เราไม่ได้ผิดชำระ คิดว่าทางไฟแนนซ์ไม่น่าจะซีเรียสตรงนี้มากค่ะ
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ axister

ได้เรื่อยๆครับ เพื่อนผมไม่ใช้ป้ายขาวเลย ลากแดงจนเปลี่ยนรถประมาณ 4-5ปี โดนเรียกก็อัดฉีดเงินสู้ครับ

กม.ไทยมีไว้ประดับจริงๆครับ

หรือข้างบนผมเป็น SL 10กว่าปีแล้วก็ยังป้ายแดงอยู่ครับ อันนี้ไม่แน่ใจเพราะเป็นนักการเมืองด้วยรึเปล่า

ออฟไลน์ spn

รถเก๋งที่บ้าน ออกรถเดือน เมษ ที่ กทม ไปจด กค ที่ ตจว ปีต่อไป (ปีเศษ) เพราะรอเลข
ขับป้ายแดงยาวๆ ศูนย์กับไฟแนนซ์ไม่เห็นทักท้วงอะไร

กระบะผม ออกเดือน กค ไปจด มค ปีต่อไป (7 เดือน) เพราะรอเลขสวย
อันนี้ไฟแนนซ์ไม่ทักท้วงเพราะแจ้งไว้แต่แรกว่าจะรอแลก แต่ศูนย์ตามน่าดู เพราะป้ายแดงไม่พอ ก็ขอผัดผ่อนมาจนได้
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ POKKHET

เรื่องของกฎหมายไม่แน่ใจนะครับ ว่าได้ระยะเวลาเท่าไร
แต่บ้านเราก็จ่ายๆไปก็จบ โดนเรียกก็จ่ายใหม่ เจ้าของรถจะรอเลขสวยหรือเหตุผลอื่นก็ตามแต่
จ่ายเงินจบได้ครับ สำหรับผู้รักษากฎหมายบ้านเรา
แต่พวกจงใจลากจด อันนี้ผมไม่เห็นด้วยนะครับ
ผมว่าเอาเปรียบคนอื่น ทั้งที่คนอื่นเสียภาษีกัน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ตามกฏหมาย ก็ 3 เดือน (90 วัน) ครับ

ส่วนใครจะยังไงผมไม่ทราบ

ผมไม่เเกินนี้ จำได้ว่าไม่เกิน 1-2 เดือนสักคัน รถผม

บางคันจองป้ายทะเบียนเอง จดเองซะด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ XyteBlaster

กฎหมาย 3 เดือนครับ ถ้าเกิน มีค่าปรับนิดหน่อย

ส่วนไฟแนนซ์ ส่งใบเตือนเฉย ๆ ครับ

ออฟไลน์ shorttoeh

• Newbie
  • *
ตัวอย่างที่ไม่ดีที่เคยเห็นกับตัว

แถวบ้าน เห็น BMW ซีรี่ส์ 5 ตัวก่อนหน้า รู้สึกว่าจะป้ายแดงอยู่ประมาณ 5 ปี กว่าจะเปลี่ยนเป็นป้ายขาวอ่ะนะ

ออฟไลน์ kati348

ได้เรื่อยๆครับ เพื่อนผมไม่ใช้ป้ายขาวเลย ลากแดงจนเปลี่ยนรถประมาณ 4-5ปี โดนเรียกก็อัดฉีดเงินสู้ครับ

หรือข้างบนผมเป็น SL 10กว่าปีแล้วก็ยังป้ายแดงอยู่ครับ อันนี้ไม่แน่ใจเพราะเป็นนักการเมืองด้วยรึเปล่า

ใช้ป้ายแดงมันดียังงัยเหรอครับ อันนี้ไม่ทราบจริงๆ

ออฟไลน์ Mon_Gc8

• **
คันที่บ้านผมคันนึง ออกรถเดือน กรกฎาคม จดทะเบียนจริงๆ เดือน มีนาคม ครับ เพราะรอประมูลเลขสวยประจำจังหวัดครับ (จังหวัดผมอยู่ปริมณฑล แต่ประมูลไม่บ่อยครับ) ตอนออกรถก็แต้งเซลล์กับไฟแนนซ์เลยว่า จะรอประมูลเลข ทางเซลล์ กับ ไฟแนนซ์ ก็ไม่ว่าอะไรครับ ผ่อนชำระอะไรได้ตามปกติครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
เพื่อนผมลาก Colorado ป้ายแดง 7 ปีครับ ยันขายรถเลย

เอาง่ายหนีไม่จ่ายภาษีแหละครับ เจอมันผมก็ด่ามันทุกครั้ง

ออฟไลน์ PaPaMan

ใช้ป้ายแดงมันดียังงัยเหรอครับ อันนี้ไม่ทราบจริงๆ

ขับรถใหม่เสมอ (รถป้ายแดง)
ทำผิดกฏจราจรตามจับยาก

ออฟไลน์ Ossyman

• **

ภาษีประจำปี ไม่ต้องจ่ายครับ

ออฟไลน์ CMaN20

เพื่อนผมลาก Colorado ป้ายแดง 7 ปีครับ ยันขายรถเลย

เอาง่ายหนีไม่จ่ายภาษีแหละครับ เจอมันผมก็ด่ามันทุกครั้ง

ใช้ครับ แถวบ้านผมก็มีครับ. สำหรับผม คนแบบนี้เห็นแก่ตัวครับ จะมาอ้างนู้นอ้างนี้ ยิ่งพวกรอประมูลป้ายนี้ก็พอๆกัน กฏหมายบอกชัดเจนว่าถือแดงได้แค่ไหน ถ้าคุณอยากได้ป้ายประมูลแต่มันรอนาน ตามกฎหมายคุณก็ต้องไปจดป้ายขาวก่อนครับ แล้ววันนึงได้ป้ายที่ถูกใจมา ค่อยไปเปลี่ยน.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Nutty eiei

เท่าไหร่ก็ได้ครับ แต่คันผมคือจดเอาเลขอะไรก็ได้มาก่อน แล้วพอได้เลขประมูลมาค่อยไปยืมเล่มจากไฟแนนซ์มาสลับครับ ขี้เกียจขับป้ายแดงครับ มันเขินๆน่ะครับ

ออฟไลน์ shorttoeh

• Newbie
  • *

ไม่ต้องจ่ายภาษี ไม่ต้องต่อ พรบ. ไม่ต้องเสียค่าตรวจสภาพรถ

ออฟไลน์ siamskunk

ถ้าลากเพราะรอป้ายก็เอาพอประมาณนะครับ อย่าให้เหมือนแถวบ้านผม ลากจดเพราะอ้างว่ารอป้ายตั้ง 3 ปีแน่ะ โธ่

ออฟไลน์ chornor

• Newbie
  • *
ของ ผมเป็นฝ่าย จดทะเบียนของ BMW ช้าเอง ถือป้ายรอสลับไปจด 7 เดือนครับ คิดว่านานกว่านี้ก็ได้

ออฟไลน์ axister

น่าจะอยากดูว่ารถใหม่ตลอดมั้งครับ ตราดาวป้ายแดงต่อให้สภาพสงครามแค่ไหนก็คือรถหรูครับ

ขับซิ่งก็ไม่ต้องโดนกล้องปรับ / ภาษีก็ไม่ต้องต่อ ภาพรวมคือชั่วครับ แต่ กม. ไทยไม่ทำไรก็จบ

ออกตัวก่อนนะครับ ไม่ใช่ผม ผมไม่เคยใช้รถป้ายแดงเลยครับ เพราะให้เซลย้ายทะเบียนประมูลใส่ก่อนออกรถตลอด คอนโดผมสแกนป้ายเข้าเปลี่ยนเลขวุ่นวายมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2022, 16:58:58 โดย axister »

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ตามกฏหมายผมไม่มั่นใจครับ แต่ค่อนข้างเห็นบ่อย บางคันลากป้ายแดงกันจนเปลี่ยนโฉม ซึ่งอันนั้นผมเอาว่าอาจจะด้วยเหตุอื่น ไม่ใช่รอทะเบียน
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ tatum0022

จริงๆ ถ้ารอหมวดก็ทำได้นะครับ แต่เวลาเจอด่านอาจจะต้องคุยเยอะหน่อยครับ ส่วนคนที่ลากจดมีเยอะอยู่ครับ รถเลขบ้าง อยากขับป้ายแดงนานๆ บ้าง หรือก็มีพวกขับเร็วที่เป็นป้ายแดงแล้วยิงไม่ได้
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ yodmanoot

ปีที่แล้วออกรถเดือนพฤษภาคม ประมูลป้ายเดือนมิถุนายน หลังจากนั้นโควิดขนส่งปิดยาว กว่าจะจดทะเบียนก็เดือนตุลาคม ปาไป5เดือน
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ขอบคุณทุกท่านครับ รอประมูลหมวด 1ขx เพราะ หวังว่าราคาป้ายจะถูกกว่า 8กx และ 9กx ครับ ตอนนี้ป้ายประมูลแพงกว่าสมัยก่อนมากเลย  :'(
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ฟอร์จูนเนอร์ โฉม 2016 ผมก็ยังเห็นป้ายแดงวิ่งอยู่นะ  ;D