ผู้เขียน หัวข้อ: Civic FK ออกรถวันเดียวเกียร์พัง  (อ่าน 8111 ครั้ง)

ออฟไลน์ TWC

• Jr. Member
  • **
Re: Civic FK ออกรถวันเดียวเกียร์พัง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2022, 11:20:00 »
วันเดียวพัง ควรเปลี่ยนคันใหม่ให้ลูกค้านะครับ 8)

ออฟไลน์ Sleepy Boy

• Hero Member
Re: Civic FK ออกรถวันเดียวเกียร์พัง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2022, 11:31:20 »
มุมมองผู้ผลิต ส่วนไหนเสียเปลี่ยนส่วนนั้น ยกลูกเกียร์ง่ายนิดเดียว
มุมมองผู้ซื้อ รถราคาเป็นล้าน ส่วนไหนไม่เสีย ดันมาเสียส่วนสำคัญในวันแรก!
จะให้เปลี่ยนรถ มันขึ้นอยู่กับบริษัทแม่ว่าใจถึงหรือเปล่า

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2022, 11:45:43 »

อ่านคอมเมนท์มาเข้าวันที่สอง
ยังไม่เห็นสาวกมาปกป้องแบรนด์เลยนะครับ

Nissan ยังเปลี่ยน kicks ที่มีปัญหาในวันแรกให้เลย
ฮอนก็ควรทำบ้าง

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2022, 11:47:50 »
เข้าใจว่าการได้เปลี่ยนรถคันใหม่ในไทยนั้นยากพอๆกับให้ลุงตู่ลาออกนั่นแหละ  ::) สคบ (สำนักงานคณะกรรมการคุ้มครองบริษัท) มีก็เหมือนไม่มี กฏหมายคุ้มครองผู้บริโภคโคตรกระจอก
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2022, 12:25:42 »

เอิ่ม ออกรถยังไม่ทันพ้นศูนย์เลย น่าจะคืนได้ดิ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2022, 12:36:55 »
โชคยังมีบ้างที่ไม่ได้เปลี่ยนล้อแม็กให้ประกันขาดทั้งคันไปซะก่อน แห่ะๆ

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2022, 12:58:25 »
สินค้าราคาหลักพันถึงหมื่น ถ้ามีปัญหาเปลี่ยนคืนได้ใน 7 วัน
สงสัยว่าในใบซื้อขายรถ มีระบุเช่นนี้ด้วยหรือไม่

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2022, 13:02:38 »
ผมมองว่า ทางโชว์รูมและบริษัทแม่ ควรจะเปลี่ยนรถตามที่ลูกค้าแจ้งนะ ในกรณีรถใช้งานตามปกติแล้วพังในวันเดียวแบบนี้ ไม่มีการดัดแปลงหรือตั้งค่าอะไรนอกเหนือจากที่ประกันไว้ เพื่อสร้างความมั่นใจให้กับลูกค้าจริงๆ และความน่าเชื่อถือกับลูกค้าเก่าและลูกค้าใหม่ในอนาคตด้วย

ยอมเสียเงินเพียงเล็กน้อยเพื่อความมั่นคงและความไว้วางใจ รวมถึงยอดขายในอนาคตดีกว่าปัดความรับผิดชอบหรือปฎิเสธลูกค้าแบบนี้นะ หรืออยากจะให้เกิดเหตุการณ์ทุบรถหน้าโชว์รูมอีกเหรอถึงจะเรียนรู้จริงๆ จังๆ เสียที

ส่วนสาวกและติ่งค่ายรถแต่ละค่าย ก็คิดดูดีๆนะครับ รถคุณอาจไม่ได้มีปัญหาในตอนนี้ แต่ถ้ารถคุณเจอปัญหาใหญ่ๆ หรือแม้แต่ปัญหาเล็กๆ น้อยๆ แล้วแก้เท่าไหร่ก็ไม่จบ คุณจะยังปกป้องค่ายรถที่คุณรักอยู่อีกไหม เพราะแม้แต่พนักงานในค่ายรถเองยังขำในพฤติกรรมของพวกคุณเลย และติ่งยังเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ปัญหาหลายๆ อย่างของค่ายรถไม่ได้ถูกแก้ไขจนจบเสียที

หากไม่มีใครเรียกร้องเมื่อรถมีปัญหา ไม่ใช้สิทธิ์ของผู้บริโภคอย่างจริงจัง และปล่อยให้ค่ายรถเอาเปรียบคุณจนเคยตัว คุณจะได้รถที่ห่วยๆ ขาดๆ เกินๆ และบริการแบบตามมีตามเกิด ไปเสี่ยงดวงเอาเองแบบที่ตอนนี้เป็นอยู่ไงครับ

ออฟไลน์ DapKnihtHD

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2022, 13:06:28 »
ฝั่งคนขาย แค่จรดปากกาเซ็นก็เปลี่ยนคันได้แล้ว อยู่ที่ว่าจะทำรึเปล่าแค่นั้น

เป็นผมขอ ช่วยผ่อนเป็นค่าตกใจ  ultimate care  ปลอบขวัญ 
บัตรเติมน้ำมัน จุก ๆ ซักหมื่น  เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ฟรี 3 ครั้ง  เอ๊ะ เปลี่ยนคันง่ายกว่ารึเปล่า ;D

ปล. ไม่เจอกับตัวเม้นยังไงก็ได้ครับ ;D

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2022, 13:49:44 »
ผมว่าหลายคนยังเข้าใจผิดนะ แต่ถ้าเรื่องนี้เกิดที่ต่างประเทศ ยังไงก็ไม่ได้เปลี่ยนรถครับ เกียร์น่ะได้เปลี่ยนแน่ แต่ไม่ใช่เปลี่ยนรถ เพราะ Process นี้มันถูกกำหนดมาโดนบริษัทแม่ที่ต่างประเทศ เมื่อรถมีปัญหา ก็ต้องส่งเข้าซ่อมตามระบบเคลมของบริษัทก่อน ถ้าแก้แล้วหายคือจบ แก้ไม่หายก็แก้อีก ถ้าแก้หลายรอบแล้วไม่หาย อันนั้นคือมีเหตุสมควรที่จะคืนเงิน หรือเปลี่ยนรถ ตามกฎหมายคุ้มครองผู้บริโภคทุกประเทศก็เป็นเช่นนี้

มีแค่ประเทศที่คนไม่ค่อยมีศรัทธาในกระบวณการยุติธรรมเท่านั้นแหละครับ ที่พอมีปัญหาก็โพสโซเชี่ยลให้กระแสเยอะ ๆ โดยมีความหวังว่าจะได้เปลี่ยนรถในทันที เหมือนกับว่าโซเชี่ยลมีความสำคัญกว่าศาล ไม่ใช่แค่เรื่องแบบนี้ แต่กับทุกเรื่อง

บริษัทรถถ้าอยากจะอยู่รอดในสังคมแบบนี้ ทางออกที่ดีที่สุด เลยเหมือนเป็นการยอมทำ Goodwill ให้ ตัดปัญหาไปจบ รถคันเดียวเปลี่ยนให้ได้ไม่ใช่เรื่องใหญ่อยู่แล้ว แต่ถามว่ามันถูกต้องไหม? ก็ไม่นะครับ ทั้งในทางกฎหมาย และทางนโยบายบริษัท จริง ๆ แล้วการเรียกร้องขอเปลี่ยนรถทันทีมันไม่ใช่สิ่งที่ควรจะเป็น Norm แต่ควรจะเป็น Exception ด้วยซ้ำ แต่ก็นะ ประเทศนี้มันไม่มีอะไรชัดเจนแน่นอนซักอย่าง ก็ไม่แปลกหรอกครับที่จะเป็นแบบนี้

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2022, 15:31:38 »
ก็ไม่ค่อยเยอะนะครับ cIvic รุ่นนี้ใช้กันเยอะ นานๆเจอปัญหาหนักแบบนี้

การคืนรถมันก็โหดร้ายไปนะ  เพราะเสียบางจุด

และขอเป็นความรู้ครับว่า  ปัจจุบันมีค่ายไหนบ้าง  ที่ตอนเซ้นสัญญาซื้อขาย หรือเช่าซื้อที่ระบุว่า หากเกียร์หรือเครื่องยนตร์มีปัญหา บริคจะเปลี่ยนให้  ผมเข้าใจว่าไม่มีครับ

เพื่อเป็นLesson learn ให้ระบุในสัญญาก็ดีครับ
แล้วซ่อมมาขายให้พวกที่ไม่เรืองมาก
] ลองมาเป็นเจ้าของรถเองสิครับ จะพูดแบบนี้ ป้ายแดงขับได้วันเดียวเกียร์พังเลยนี่ ถ้าจะมาเปลี่ยนเกียร์รถก็ช้ำอีก   ขนาดอุปกรณ์ไอทีห้าร้อยบาท หากพังใน 7วันสามารถเปลี่ยนคืนได้เลย  รถห่วยก็คือห่วยครับ  เกียร์พังง่ายกับสนิม แถมประกอบได้ห่วยคืออาการประจำยี่ห้อนี้

ผมว่าหลายคนยังเข้าใจผิดนะ แต่ถ้าเรื่องนี้เกิดที่ต่างประเทศ ยังไงก็ไม่ได้เปลี่ยนรถครับ เกียร์น่ะได้เปลี่ยนแน่ แต่ไม่ใช่เปลี่ยนรถ เพราะ Process นี้มันถูกกำหนดมาโดนบริษัทแม่ที่ต่างประเทศ เมื่อรถมีปัญหา ก็ต้องส่งเข้าซ่อมตามระบบเคลมของบริษัทก่อน ถ้าแก้แล้วหายคือจบ แก้ไม่หายก็แก้อีก ถ้าแก้หลายรอบแล้วไม่หาย อันนั้นคือมีเหตุสมควรที่จะคืนเงิน หรือเปลี่ยนรถ ตามกฎหมายคุ้มครองผู้บริโภคทุกประเทศก็เป็นเช่นนี้

มีแค่ประเทศที่คนไม่ค่อยมีศรัทธาในกระบวณการยุติธรรมเท่านั้นแหละครับ ที่พอมีปัญหาก็โพสโซเชี่ยลให้กระแสเยอะ ๆ โดยมีความหวังว่าจะได้เปลี่ยนรถในทันที เหมือนกับว่าโซเชี่ยลมีความสำคัญกว่าศาล ไม่ใช่แค่เรื่องแบบนี้ แต่กับทุกเรื่อง

บริษัทรถถ้าอยากจะอยู่รอดในสังคมแบบนี้ ทางออกที่ดีที่สุด เลยเหมือนเป็นการยอมทำ Goodwill ให้ ตัดปัญหาไปจบ รถคันเดียวเปลี่ยนให้ได้ไม่ใช่เรื่องใหญ่อยู่แล้ว แต่ถามว่ามันถูกต้องไหม? ก็ไม่นะครับ ทั้งในทางกฎหมาย และทางนโยบายบริษัท จริง ๆ แล้วการเรียกร้องขอเปลี่ยนรถทันทีมันไม่ใช่สิ่งที่ควรจะเป็น Norm แต่ควรจะเป็น Exception ด้วยซ้ำ แต่ก็นะ ประเทศนี้มันไม่มีอะไรชัดเจนแน่นอนซักอย่าง ก็ไม่แปลกหรอกครับที่จะเป็นแบบนี้
ซื้อมาวันเดียวพังจะมาซ่อมมันก็ไม่ใช่เรื่องหรอกครับ  ไม่ต่างจากซื้อรถมื้อสองวิ่งใกล้พังมาขับ

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2022, 15:34:26 »

ผมเข้าใจที่กล่าวมาครับ แต่ผมเองก็มองว่าถ้าของที่มันเสีย เป็นชิ้นส่วนหลัก (เครื่องยนต์และระบบส่งกำลัง) แบบนี้มันเป็นอะไรที่ยากจะรับได้ครับ. ถ้า Defect ที่เกิดขึ้นมันเป็นที่ชิ้นส่วนอื่นๆที่แก้แล้วจบ ผมเข้าใจนะถ้าจะไม่เปลี่ยนรถให้.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

TheRealMeaw

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2022, 15:58:26 »
ผมว่าผมน่าจะเคยพูดเรื่องนี้ไปละ แต่ไม่แน่ใจว่าที่ไหน 555

คนทั่วไปที่ไม่เข้าใจกลไกของรถ ไม่เคยรื้อเอง ผมก็เข้าใจได้แหละครับ ว่าทำไมถึงมองว่าเครื่องยนต์และระบบส่งกำลังถึงเป็นเรื่องใหญ่ แต่สำหรับบริษัทรถที่เป็นคนออกแบบมาเอง กลไกพวกนี้ถูกออกแบบมาให้รื้อ ซ่อมได้อยู่แล้ว ไม่ใช่ว่าพอมีอะไรอย่างนึงเสียแล้วก็ทิ้งเลย มันไม่ใช่ละครับ ถ้าบริษัทเอารถคืนมา คิดว่าฝ่าย R&D/Quality Control กับคนที่อยู่ Aftersales เขาได้ประโยชน์อะไรเหรอครับถ้ามันเป็นสิ่งที่ฝ่าย Technician ระดับปลายทาง (หมายถึงที่ตัวแทนจำหน่าย) แก้ไขได้อยู่แล้ว? รถมันก็เอาไปจอดทิ้งไว้เฉย ๆ แบบไม่มีประโยชน์ ทั้ง ๆ ที่มันอาจจะเป็นรถที่ยังคงใช้งานต่อไปได้อีกตามอายุขัยหลังจากซ่อมสำเร็จแล้ว เพราะแบบนี้ถึงต้องลองซ่อมและวิเคราะห์หาสาเหตุก่อนที่จะรับคืนไงครับ ไม่ใช่ว่ารถมีปัญหาแล้วขอคืนทันที แบบนี้ขึ้นศาลก็แพ้นะครับ เพราะเจ้าของรถจะยังไม่มีหลักฐานว่าทำไมรถจึงมีปัญหา และพยายามแก้ไขแล้วหรือไม่

อย่างที่บอกอะครับ ต่อให้เป็นประเทศที่เจริญแล้ว ซื้อรถเลี้ยวออกจากโชว์รูมแล้วพัง เขาก็ไม่เปลี่ยนรถให้ครับ เขาส่งเข้า Claim Process ทุกยี่ห้อ ทุกประเทศ อยากให้หยุดมองรถเป็นมือถือเครื่องละ 3-4 หมื่นก่อน มันเป็นไปไม่ได้ครับ ไม่งั้นมันก็เกิดกรณีบริษัทรถเอาไปซ่อมละขายต่อให้คนไม่รู้ ซึ่งจริง ๆ อย่างสหรัฐอเมริกาเขาก็ทำนะ แต่เขาต้องระบุตอนขายว่านี่คือรถที่ผ่านการซื้อคืนจาก Lemon Law แต่มันไม่มีกรณีว่าพังรอบเดียว ซื้อคืนทันทีแบบไม่ต้องตรวจสอบและซ่อมก่อน รถพวกนี้คือต้องผ่านการซ่อมหลายครั้ง รถดับกลางอากาศก็ซ่อมครับ และถ้าคุณไม่สะดวกใจที่จะใช้ต่อหลังจากครั้งเดียว ตัดสินใจฟ้องขึ้นศาล ศาลก็ต้องมาหาข้อเท็จจริงอีกว่าปัญหาที่เกิดนี้มันหนักหนาสาหัสจริง ๆ หรือเปล่า ซึ่งหลายกรณีก็ไม่ใช่ครับ

ส่วนไทยที่อะไร ๆ ก็ตามใจฉันหมด แน่นอนครับว่าไม่มีอะไรแบบนี้ทั้งสิ้น เกิดเป็นกรณีเขาเอารถไปขายต่อให้คนไม่รู้ ไม่แจ้ง ซึ่งถ้าแก้ปัญหาแล้วจบมันก็ดีไป คิดว่าทุกอย่างโปร่งใสหมด ทำตามระเบียบที่ควรจะเป็นหมด กับทำตามที่ใจอยากได้ทุกอย่าง ผมไม่รู้นะคนอื่นมองยังไง แต่ผมมองว่าถ้าอยากเป็นลูกค้าเรื่องมาก ก็ต้องรู้ละครับว่าบริษัทรถเขาทำงานกันยังไง ไม่ใช่แค่ว่าตะโกนโวยวายแล้วจะได้ทุกอย่างแบบนั้น กรณีไม่บ่อยมันก็อาจจะได้ครับ แต่ถ้ามีบ่อย ๆ Social Media ก็ช่วยอะไรไม่ได้ครับ คนมันชินชาไปหมด แค่นี้กระแสก็จุดไม่ติดละครับ เล่นกับระเบียบที่ชัดเจนมันง่ายกว่าเล่นกับความรู้สึกคนนะ

ปล.1 ไม่ต้องด่าผมว่าไม่เคยเจอเองไม่เข้าใจนะครับ คุณไม่รู้จักผมเป็นการส่วนตัว คุณไม่รู้ว่าผมเคยเจออะไรมา อย่าเดา
ปล.2 รถสมัยนี้ไม่ได้มีปัญหาเยอะกว่าเมื่อก่อนครับ ที่เห็นว่ามีเยอะเพราะเราใช้เวลาอ่าน Social Media กันเยอะขึ้น โพสกันง่ายขึ้น ผมยืนยันได้ว่า 30-40 ปีที่แล้ว Defect รถเยอะกว่านี้ และระยะรับประกันสั้นกว่าตอนนี้มาก แต่คนที่รู้ มีแค่คนที่อยู่กับมันทั้งวัน ซึ่งก็คือคนบริษัทรถ เคสเดือนเพ็ญ CR-V จริง ๆ ก็ไม่ใช่เคสแรก แต่มันคือเคสที่คนยังจำกันได้เยอะ ในยุคที่ผู้คนเข้าถึงข้อมูลกันได้มากขึ้นเฉย ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2022, 16:04:40 โดย TheRealMeaw »

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2022, 16:28:05 »
ผมว่าผมน่าจะเคยพูดเรื่องนี้ไปละ แต่ไม่แน่ใจว่าที่ไหน 555

คนทั่วไปที่ไม่เข้าใจกลไกของรถ ไม่เคยรื้อเอง ผมก็เข้าใจได้แหละครับ ว่าทำไมถึงมองว่าเครื่องยนต์และระบบส่งกำลังถึงเป็นเรื่องใหญ่ แต่สำหรับบริษัทรถที่เป็นคนออกแบบมาเอง กลไกพวกนี้ถูกออกแบบมาให้รื้อ ซ่อมได้อยู่แล้ว ไม่ใช่ว่าพอมีอะไรอย่างนึงเสียแล้วก็ทิ้งเลย มันไม่ใช่ละครับ ถ้าบริษัทเอารถคืนมา คิดว่าฝ่าย R&D/Quality Control กับคนที่อยู่ Aftersales เขาได้ประโยชน์อะไรเหรอครับถ้ามันเป็นสิ่งที่ฝ่าย Technician ระดับปลายทาง (หมายถึงที่ตัวแทนจำหน่าย) แก้ไขได้อยู่แล้ว? รถมันก็เอาไปจอดทิ้งไว้เฉย ๆ แบบไม่มีประโยชน์ ทั้ง ๆ ที่มันอาจจะเป็นรถที่ยังคงใช้งานต่อไปได้อีกตามอายุขัยหลังจากซ่อมสำเร็จแล้ว เพราะแบบนี้ถึงต้องลองซ่อมและวิเคราะห์หาสาเหตุก่อนที่จะรับคืนไงครับ ไม่ใช่ว่ารถมีปัญหาแล้วขอคืนทันที แบบนี้ขึ้นศาลก็แพ้นะครับ เพราะเจ้าของรถจะยังไม่มีหลักฐานว่าทำไมรถจึงมีปัญหา และพยายามแก้ไขแล้วหรือไม่

อย่างที่บอกอะครับ ต่อให้เป็นประเทศที่เจริญแล้ว ซื้อรถเลี้ยวออกจากโชว์รูมแล้วพัง เขาก็ไม่เปลี่ยนรถให้ครับ เขาส่งเข้า Claim Process ทุกยี่ห้อ ทุกประเทศ อยากให้หยุดมองรถเป็นมือถือเครื่องละ 3-4 หมื่นก่อน มันเป็นไปไม่ได้ครับ ไม่งั้นมันก็เกิดกรณีบริษัทรถเอาไปซ่อมละขายต่อให้คนไม่รู้ ซึ่งจริง ๆ อย่างสหรัฐอเมริกาเขาก็ทำนะ แต่เขาต้องระบุตอนขายว่านี่คือรถที่ผ่านการซื้อคืนจาก Lemon Law แต่มันไม่มีกรณีว่าพังรอบเดียว ซื้อคืนทันทีแบบไม่ต้องตรวจสอบและซ่อมก่อน รถพวกนี้คือต้องผ่านการซ่อมหลายครั้ง รถดับกลางอากาศก็ซ่อมครับ และถ้าคุณไม่สะดวกใจที่จะใช้ต่อหลังจากครั้งเดียว ตัดสินใจฟ้องขึ้นศาล ศาลก็ต้องมาหาข้อเท็จจริงอีกว่าปัญหาที่เกิดนี้มันหนักหนาสาหัสจริง ๆ หรือเปล่า ซึ่งหลายกรณีก็ไม่ใช่ครับ

ส่วนไทยที่อะไร ๆ ก็ตามใจฉันหมด แน่นอนครับว่าไม่มีอะไรแบบนี้ทั้งสิ้น เกิดเป็นกรณีเขาเอารถไปขายต่อให้คนไม่รู้ ไม่แจ้ง ซึ่งถ้าแก้ปัญหาแล้วจบมันก็ดีไป คิดว่าทุกอย่างโปร่งใสหมด ทำตามระเบียบที่ควรจะเป็นหมด กับทำตามที่ใจอยากได้ทุกอย่าง ผมไม่รู้นะคนอื่นมองยังไง แต่ผมมองว่าถ้าอยากเป็นลูกค้าเรื่องมาก ก็ต้องรู้ละครับว่าบริษัทรถเขาทำงานกันยังไง ไม่ใช่แค่ว่าตะโกนโวยวายแล้วจะได้ทุกอย่างแบบนั้น กรณีไม่บ่อยมันก็อาจจะได้ครับ แต่ถ้ามีบ่อย ๆ Social Media ก็ช่วยอะไรไม่ได้ครับ คนมันชินชาไปหมด แค่นี้กระแสก็จุดไม่ติดละครับ เล่นกับระเบียบที่ชัดเจนมันง่ายกว่าเล่นกับความรู้สึกคนนะ

ปล.1 ไม่ต้องด่าผมว่าไม่เคยเจอเองไม่เข้าใจนะครับ คุณไม่รู้จักผมเป็นการส่วนตัว คุณไม่รู้ว่าผมเคยเจออะไรมา อย่าเดา
ปล.2 รถสมัยนี้ไม่ได้มีปัญหาเยอะกว่าเมื่อก่อนครับ ที่เห็นว่ามีเยอะเพราะเราใช้เวลาอ่าน Social Media กันเยอะขึ้น โพสกันง่ายขึ้น ผมยืนยันได้ว่า 30-40 ปีที่แล้ว Defect รถเยอะกว่านี้ และระยะรับประกันสั้นกว่าตอนนี้มาก แต่คนที่รู้ มีแค่คนที่อยู่กับมันทั้งวัน ซึ่งก็คือคนบริษัทรถ เคสเดือนเพ็ญ CR-V จริง ๆ ก็ไม่ใช่เคสแรก แต่มันคือเคสที่คนยังจำกันได้เยอะ ในยุคที่ผู้คนเข้าถึงข้อมูลกันได้มากขึ้นเฉย ๆ

ไม่ว่า ไม่ด่าเลยครับ. ชอบซะอีกที่ได้มีข้อมูลที่ได้มาแลกเปลี่ยนกันในเชิงสร้างสรรค์. ยังไงซะผมก็หวังว่าเคสแบบนี้ ไม่ว่าจะเกิดกับรถยี่ห้อไหน ขอให้ศูนย์บริการรีบแก้ไขให้เร็วที่สุด และขอให้แก้แล้วจบครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

TheRealMeaw

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2022, 16:38:17 »
ที่ต่อท้ายผมไม่ได้หมายถึงคุณ CMaN20 อาจจะเข้าใจผิด ขออภัยครับ เป็นการพูดลอย ๆ ครับ เพราะหลายคนชอบเอามาใช้เป็นเหตุผลที่จะเอามาแย้ง ทั้ง ๆ ที่มันไม่ได้มีความหมายอะไรเลย

ทุกครั้งที่พิมพ์ตอบผมก็หวังเหมือนกันว่า จะเป็นการพูดคุยกันแบบสร้างสรรค์ เอาความรู้และข้อเท็จจริงมาเป็นที่ตั้ง แต่บางทีมันก็ไม่เป็นแบบนั้นครับ บางความเชื่อมันฝังลึกเกินไป และคนก็เอาอารมณ์เป็นที่ตั้ง เมื่อสองสิ่งนี้มารวมกัน การถกเถียงมันก็ไปต่อไม่ได้ละครับ จะชีวิตจริงหรือบนอินเตอร์เน็ตมันเป็นแบบนี้ ก็ไม่แปลกที่หลายคนจะท้อแท้และอยากหลีกเลี่ยงการพูดคุยถกเถียงกัน ทั้ง ๆ ที่มันมีประโยชน์ สร้างความเข้าใจกันมากขึ้น

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2022, 17:20:12 »
อะไรจะ jackpot ขนาดนั้น  :-X :-X :-X :-X

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2022, 17:51:43 »
หึๆๆๆไม่ต้องมองที่ไหนไกลในเว็บนี้เองคนยังพูดกันเลยครับว่าซีวิคเนี้ยสบายใจที่สุดในหมู่รถญี่ปุ่นขนาดกลางแล้ว….ผมนี่งงเลยแล้วไอ้ปัญหาแร็คพวงมาลัยกับเกียร์พังที่มีมามากมายนี่คืออะไร?  :o แต่เดี๋ยวคนก็ทำเป็นลืมแล้วมาพูดต่ออยู่ดีฮอนด้าใช้แล้วสบายใจทนทานไม่มีอะไรพัง มันวนเวียนแบบนี้มาไม่รู้กี่รอบแล้วกับสาวกปกป้องแล้วแสร้งทำลืมเพื่อกระทืบซ้ำยี่ห้อรองให้ขายไม่ดีเนี่ย  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2022, 18:48:42 »
นึกถึงรถกระบะค่ายพลิกโลก ที่ลูกค้าออกรถมา 3 วันแล้วมีปัญหา นำเข้าซ่อมที่ศูนย์แล้วแก้ปัญหาไม่ได้ ตกลงกันไม่ได้ ต้องไปร้อง สคบ.

จนสุดท้ายบริษัทต้องคืนเงินดาวน์พร้อมยกเลิกสัญญาเช่าซื้อ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2022, 19:03:42 »
ที่ต่อท้ายผมไม่ได้หมายถึงคุณ CMaN20 อาจจะเข้าใจผิด ขออภัยครับ เป็นการพูดลอย ๆ ครับ เพราะหลายคนชอบเอามาใช้เป็นเหตุผลที่จะเอามาแย้ง ทั้ง ๆ ที่มันไม่ได้มีความหมายอะไรเลย

ทุกครั้งที่พิมพ์ตอบผมก็หวังเหมือนกันว่า จะเป็นการพูดคุยกันแบบสร้างสรรค์ เอาความรู้และข้อเท็จจริงมาเป็นที่ตั้ง แต่บางทีมันก็ไม่เป็นแบบนั้นครับ บางความเชื่อมันฝังลึกเกินไป และคนก็เอาอารมณ์เป็นที่ตั้ง เมื่อสองสิ่งนี้มารวมกัน การถกเถียงมันก็ไปต่อไม่ได้ละครับ จะชีวิตจริงหรือบนอินเตอร์เน็ตมันเป็นแบบนี้ ก็ไม่แปลกที่หลายคนจะท้อแท้และอยากหลีกเลี่ยงการพูดคุยถกเถียงกัน ทั้ง ๆ ที่มันมีประโยชน์ สร้างความเข้าใจกันมากขึ้น

ผมชอบแนวทางความคิดเห็นของคุณมากครับ มันชัดเจนดี

แต่ก็เข้าใจทางฝั่งด่ และอคติไปหมดเหมือนกันนะครับ ใครเจอแบบนี้สิ่งแรกที่คิดคงไม่พ้นเสียความรู้สึก เซ็ง จนอารมณ์นำเหตุผล จนกลายเป็นดราม่าในที่สุด

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2022, 19:21:40 »
ดีเฟคมีโอกาส เจอกันทุกค่าย=จริง

เเต่%โอกาสการเจอปัญหา เเต่ละค่ายไม่เท่ากัน  เช่น1ใน10คัน  1ใน100คัน  1ใน1,000คัน   

เมื่อเจอเเล้ว  ความรับผิดชอบ เเต่ละค่ายเเต่ละศูนย์ ไม่เท่ากัน   คือเหตุผลที่ค่ายหลัก รถบ้านๆรถตลาดๆ ถึงยังเป็นที่ยอมรับ  เพราะคนก็ไม่อยากเสี่ยงเจอเเจคพอต

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 07:44:34 »
ดุเดือดดีจัง กลัวกระทู้ปลิวเหลือเกิน

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 08:36:05 »
ดุเดือดดีจัง กลัวกระทู้ปลิวเหลือเกิน

ไม่ปลิวหรอกครับ

ในความเดืดดาล ไร้เหตุผล

ก็ยังมี ข้อมูล เชิงลึก ความเจริง
เราได้เห็น มุมมอง  เจ้าของรถ > เป็นมุมมองที่ ตั้งผลประโยชน์ส่วนตนมาสูงสุด
เราได้เห็น มุมมอง ดีลเลอร์  > เป็นมุมมองที่ ตั้งผลประโยชน์ส่วนตนมาสูงสุด
เราได้เห็น มุมมอง ผู้ผลิต   > เป็นมุมมองที่ ตั้งผลประโยชน์ส่วนตนมาสูงสุด
เราได้เห็น มุมมอง ข้อมูลทางกฏหมาย  >  อ่านนี้ มัรก็ชัดเจน ว่าไม่เหมือนโทรศัพย์ที่รถพังจะเปลี่ยนคันใหม่ใน  7 วัน
เราได้เห็น มุมมอง ข้อมูลทาวิศวกรรม  > เช่นมีคนมาบอกแล้ว ว่าเกียร์กับเครื่องยนต์มันคนละส่วนกัน

แต่เราก็ได้เห็น
เราได้เห็น มุมมอง ของ ฝั่งจ้องโจมตี

หากพิจารณาด้วยเหตุผล มันก็มีเหตุผล
ส่วนอะไรที่มัน ไร้เหตุผลก็ปล่อยผ่านไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 08:37:48 โดย mamaman »

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 09:45:03 »
หึๆๆๆไม่ต้องมองที่ไหนไกลในเว็บนี้เองคนยังพูดกันเลยครับว่าซีวิคเนี้ยสบายใจที่สุดในหมู่รถญี่ปุ่นขนาดกลางแล้ว….ผมนี่งงเลยแล้วไอ้ปัญหาแร็คพวงมาลัยกับเกียร์พังที่มีมามากมายนี่คืออะไร?  :o แต่เดี๋ยวคนก็ทำเป็นลืมแล้วมาพูดต่ออยู่ดีฮอนด้าใช้แล้วสบายใจทนทานไม่มีอะไรพัง มันวนเวียนแบบนี้มาไม่รู้กี่รอบแล้วกับสาวกปกป้องแล้วแสร้งทำลืมเพื่อกระทืบซ้ำยี่ห้อรองให้ขายไม่ดีเนี่ย  :-\

ถูกใจอะหมอ ... ผมนี่อยากให้น้องมาร์ค ที่ทำคลิปรีวิว Civic FE ล่าสุด มาอ่านจัง ... แหม ..."ตัดมาสด้าออกเพราะไม่ไว้ใจศูนย์บริการ" แล้วก็หัวเราะกันทั้งคู่ ...... เจอเคสนี้เข้าไป น้องมาร์คว่าไงน้าาาา ....

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 09:47:14 »
ถ้าเครื่อง เกียร์ เสียตั้งแต่ "วันแรก"
ถ้าศูนย์รับผิดชอบซ่อม หรือเปลี่ยนชิ้นส่วน เพียงอย่างเดียว
แต่ลูกค้าเสียหายทั้งประโยชน์ ค่าใช้จ่าย เวลา ความรู้สึก ในสินทรัพย์จำนวนเงินมากๆ
ถ้าจะว่าไป ลูกค้าควรได้การต่อระยะประกันชิ้นส่วน ออกไปจากเดิมอีกระยะหนึง เป็นอย่างต่ำ
หรือ จะให้ลูกค้าไปทดสอบวิ่ง ก่อนส่งมอบกันเสียก่อน รถเกิดอุบัติเหตุ ,เรื่องวุ่นวายไม่ได้ขายกันอีก :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 09:53:48 โดย redsun »

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 10:11:08 »
เคสนี้ รอดูกันว่าฮอนด้าจะเสนออะไรให้ลูกค้าได้บ้างครับ
ผมเดาว่า คงไม่พ้นเพิ่มระยะเวลาวารันตี รวมถึงอาจมีส่วนลดเข้าเช็คระยะ ประมาณนั้น
รวมถึงระหว่างรอซ่อม อาจจะหารถให้ใช้งานทดแทนไปก่อน แต่จะให้ค่ายรถซื้อคืน ค่อนข้างยากครับ

ออฟไลน์ motakung

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 10:13:09 »
สงสัยแค่ว่าเครื่องใช้ไฟฟ้าหลักพันยังคืนของได้ 14 วัน แต่ทำไมรถคันละหลักแสนหลักล้านถึงไม่มีแบบนั้นบ้าง

ทุกคนเคยสงสัยเหมือนผมกันไหมครับ
In my garage
- 2017 Honda Civic Hatchback 1.5 (FK)

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 10:19:40 »
ถ้ารถใหม่วันเดียวต้องผ่านมือช่างในการถอดเปลี่ยนชิ้นส่วนหลักแล้ว อาจจะทำให้เจ้าของรถไม่มั่นใจได้
ถ้าเปลี่ยนที่โรงงานผลิตเลย ความสะอาดจะมั่นใจได้
เปลี่ยนโดยช่างที่ศูนย์เเล้วจะรักษาความสะอาด รอยนิ้วมือได้ เหมือนกันหรือเปล่า เคยซ่อมแล้วรอยนิ้วแถมมาให้
ส่วนตัวผมรักรถ ก็อยากได้รถใหม่ ถ้าวันเดียวต้องขันน็อตหลายตัวแล้ว มันท้อแท้

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 10:43:13 »
รถสมัยนี้ทำไมมันอ่อนแอจัง ไม่มีแล้วหรือที่ทนถึกเหมือนรถสมัยก่อน

ออฟไลน์ APIJACK

• Full Member
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 11:59:42 »

ถูกใจอะหมอ ... ผมนี่อยากให้น้องมาร์ค ที่ทำคลิปรีวิว Civic FE ล่าสุด มาอ่านจัง ... แหม ..."ตัดมาสด้าออกเพราะไม่ไว้ใจศูนย์บริการ" แล้วก็หัวเราะกันทั้งคู่ ...... เจอเคสนี้เข้าไป น้องมาร์คว่าไงน้าาาา ....
ตัวแร๊คพวงมาลัยลามมาถึง CRV G5 ครับ รุ่นนี่ก็เปราะบางอีกรุ่น ใช้เองบ่นเองผมว่าคุณภาพเค้าตกลงครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 12:12:39 »
สงสัยแค่ว่าเครื่องใช้ไฟฟ้าหลักพันยังคืนของได้ 14 วัน แต่ทำไมรถคันละหลักแสนหลักล้านถึงไม่มีแบบนั้นบ้าง

ทุกคนเคยสงสัยเหมือนผมกันไหมครับ

เพราะมันเป็นของหลักล้านครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day