ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเกีี่ยวกับรถสำหรับเดินทางไกลครับ  (อ่าน 5420 ครั้ง)

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำเกีี่ยวกับรถสำหรับเดินทางไกลครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 21:21:50 »
ตามตัวเลือกที่ให้มา Camry, Accord ได้เปรียบกว่าครับ แต่ถ้าเป็น suv จะสบายขึ้นเรื่องทัศนวิสัยและสภาพถนนครับ
อันที่จริงช่วงนี้พวก CR-V ก็มีส่วนลดดี รวมถึง Forester ก็เช่นกัน และนึกถึงอีกรุ่น Outback ส่วนลดก็เข้าท่าครับ ในงบสูสีกัน
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำเกีี่ยวกับรถสำหรับเดินทางไกลครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 21:31:56 »
กทม-เชียงใหม่-เชียงราย ถนนลาดยางสบายๆครับ พึ่งไปมาเมื่อเดือนที่แล้วเลย
 d segment สบายสุดครับ แต่จะไปรุ่นไหนแล้วแต่ความชอบเลย
.
ส่วนตัวใช้ camry hybrid ชอบตรงเวลาแซงกดแล้วรถไปก่อนเลย ไม่ต้องรอรอบขึ้นสูง
ถ้าไม่กดมิดจริงๆเครื่องค่อนข้างไม่เสียงดัง ยิ่งห้องโดยสารเงียบ+รถซับแรงสั่นสะเทือนดีๆ ขับสบายตามประสาคนเริ่มมีอายุ  ;D ;D
แต่อย่าไปหวังเรื่องความประหยัดกับ hybrid มากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 23:40:56 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ wooot

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 22:34:03 »
แชร์ในเคส accord 1.5 ครับ (มีคันเดียว 😀) มันก็ดีแบบ d-segment จะให้ได้ครับ
แต่ความสบายต่างกับ c-segment ชัดเจน โดยเฉพาะทางไกล

ขับทางไกล กระบี่- จันทบุรี 12 ชม 1000 กม ได้อยู่ครับ สบายๆ
เติม e20 ได้อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ย 15 km/l ถ้า e85 ตกมาที่ 11.5 km/l
ความเร็วตามสภาพการจราจร ไม่ซิ่ง ไม่มุดครับ 120-140

เบาะไม่เมื่อย แต่ต่ำ กว่าจะหาจุดลงตัว ยากพอควร พอได้แล้วก็รอด ดึงพวงมาลัยหาตัวเยอะหน่อย
น่าจะตึงตังกว่า Camry เดาเอาครับ

ขอแชร์ข้อเสียละกันครับ เผื่อเป็นข้อมูล
-วัสดุ ผมว่า Toyota ดีกว่า
- ของผมมีเสียงแก๊กๆๆ รัวๆ เบา มาจากด้านหน้าคนขับตั้งแต่วันออกรถ ยังไม่ได้แก้ ไม่อยากรื้อรถ
- กล้องมองเลนซ้ายเวลาเปิดไฟเลี้ยวซ้าย ผมแทบไม่ได้มองมันเลย มองกระจกซ้ายชินละ แถมภาพดันมาตอนเราใช้ google map อีก กรรม
   ระบบ blind spot ตรงกระจกดีกว่าแน่นอนสำหรับผม
- apple carplay แบบสาย มันน่ารำคาญครับ ตรงต้องมีสายออกมาจากเก๊ะหน้า ถ้าไร้สายแล้วปิดเก๊ะได้จะสวยงามกว่า
- ล้อ 17 ถ้าได้ 18 แบบตัวไฮบริด สวย ลงตัวกว่าเยอะ

แล้วทำไมซื้อ….ชอบดีไซน์ สวย และเมียชอบ จบ!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 22:52:51 โดย wooot »

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2022, 00:36:09 »
ถ้าตัวเลือกมีเท่านี้ ผมจิ้ม Camry ล่ะ วิ่งต่างจังหวัดสบายดี ยิ่งมี ACC หรือ DRCC นี่แทบหลับได้เลย แต่ถ้าอยากหาความสนุกหน่อย จิ้ม Accord ครับ ส่วน Civic กับ 3 ก็ไม่ได้เลวร้าย มันขับได้ดีและง่ายทั้งใกล้และไกล แต่ยิงยาวจาก กทม.-เชียงใหม่ จะปวดเมื่อยตัวหน่อย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2022, 08:46:29 »
กทม เชียงใหม่ Camry Hybrid 18-22 km/l ขับ ถ้าซิ่งๆหน่อย ก็ 18 (130-170) ถ้ากลัวกล้องก็ 22-25 km/l

ส่วนตัวผมเชียร์ hybrid ครับ เพราะขับสบายกว่าไม่ต้องปั้น ต้องเน้น ก็ประหยัดน้ำมัน แล้วขับสนุกกว่า เพราะ torque ต้นดีกว่าเบนซินเยอะมากครับ  เร่งแซงสบาย มุดง่าย ส่วน 2.5 ต้นมันอืดไปครับ ถ้าไม่กระทืบมิดเท้า แรงไม่ออกมา หรือทางไกล ต้องหลัง 3000 รอบไป จะไหลน่ากลัวมาก ถ้าไม่ได้ตีนผีขนาดนั้น กระทืบมิดคันเร่งตลอด ดูเป็นไฮบริดดีกว่ามากจริงๆครับ (บ้านผมมีสองคัน ขับสลับตลอด ฟีลลิ่งต่างกันมากครับ)

อย่าดูรีวิวรถมากนัก ไปลองขับจะดีที่สุดครับ ตอนแรกผมก็คิดว่า 2.5 เอามาขับจริงไฮ
บริดขับสนุกกว่าเยอะมากครับ ในการใช้งานจริงๆ

ตอนไปลองขับ camry hybrid เทสโหมด sport ด้วย (จริงจัง) ถ้าขับรถเร็ว เพราะพวงมาลัยไฟฟ้า คันเร่ง เบรค มันปรับตามโหมด แล้วโหมด Eco Normal นี่ อัตราเร่งรถ ถ้ากดแบบมนุษย์ปกติ ไม่กระแทกเต็มเท้านี่ นิสัยรถขับต่างกันเยอะมากๆครับ 

Eco - Eco car ฟีล almera 1.2 มาก กดแทบไม่ไป
Normal  - อัลติส 1.8 ครับ เหมือนมาก ดีขึ้น รถปกติ แต่ไม่ได้แรงอะไร
Sport - ดึง ดึงแรง ก็ตามเลขแรงม้า แรงระดับรถ 218 ม้ามันควรจะเป็น กดเต็มเท้ามีเอี้ยด แทร๊คชันติด ดึงต่อเนื่องสไตล์ ev ขับๆ เผลอๆ จะไหลไปท้อปสปีดไม่รู้ตัว  โหมดนี้ ถ้าเป็นไปได้ แบตจะเลี้ยงไว้ 3-4 ขีด แบตเยอะๆ รถแรงกว่าตอนแบตน้อยแบบรู้สึกได้

ส่วนคันอื่นๆ everest หรือ ppv ลุยดี ถึกทน แต่ถ้าเอาสบาย ข้ามครับ เทียบรถเก๋งไม่ติด คนละชั้นคนละเกรดเลยครับ รถเก๋งมันนิ่งกว่า Compose กว่ามากๆ Camry เดินทางไกลมันสบายเทียบเท่าพวก 5 series ละ ถ้าไม่มุดเดือดๆ เผลอๆจะสบายกว่า เพราะกว้างกว่านุ่มกว่าครับ

ถ้านอกจากนี้ ผมรอดู CX60 , CX5 , CRV ครับ พวกนี้เดินทางไกลดีกว่า PPV ค่อนมาทางเก๋งมากๆ  แล้วขึ้นดอยสบายใจ จุของดีมาก ความสบายแทบไม่ทิ้งกันกับรถเก๋งครับ  ส่วนตัวผมขับ Camry ยังแอบอยากได้ SUV เลยครับ เสียความสนุก แต่มั่นใจกับรถที่สูงขึ้นนิดนึงเดินทางสบายไม่กังวลความเตี้ย ไปดอย อุทยานที่ถนนแย่ๆหน่อย SUV มันสบายใจกว่ากันมากๆครับ

ลึกๆ แอบเสียดาย forestor Camry ขับดีจริง แต่ Lifestyle ผมชอบเที่ยวป่า ลุยๆดอย อุทยาน ถนนไม่ดี ต้องติดรถ SUV เพื่อนไปแทนตลอด พูดแล้วก็อยากได้ไว้ใช้สักคันจริงๆครับ (ว่าจะเอาเงินก้อนเล็กๆ ไปออก SX4 จิ๋วๆ หรือ Grand Vitara เจนล่าสุด วางชุดขับสี่ ไว้ลุยอีกคันแยกไปเลย)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2022, 08:51:49 โดย Carrera »

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2022, 09:38:21 »
- กำลังมองหารถสำหรับเอาไว้เดินทางไกล ส่วนใหญ่ก็ กทม - เชียงใหม่ - เชียงรายเป็นหลัก
- ขับคนเดียว
- อยากได้รถที่นั่งสบาย ไม่เมื่อยหลัง ไม่กินน้ำมันมากเกินไป
- ขับเรื่อยๆ 70-120 
- งบไม่เกิน 2 ล

อ่านโจทย์ทุกข้อที่ให้มา
ตัวเลือกแรกที่ผุดขึ้นมาในหัวผม คือ C-HRไฮบริดครับ
ส่วนตัวที่ผมซื้อC-HR(แต่เป็นเบนซิน) ก็เพราะเรื่องการขับขี่ทางไกลนี่แหละ ผมขึ้นลงกทม.-เชียงใหม่-แม่ฮ่องสอน ปีละ2-3ครั้ง
เจ้านี่ลงตัวที่สุดในภาพรวมครับ มั่นใจทั้งทางตรงทางโค้ง รูดหลุมได้(บ้าง) ไม่กระด้าง คล่องตัวไม่เทอะทะ โครงสร้างรถแข็งแรง

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2022, 10:33:25 »
ทางไกล มันต้องรถนิ่มๆ นั่งสบาย เสียงเงียบๆ ตัดHon Mazda จากตัวเลือกเหลือ Camry ดีที่สุด แต่ถ้าเลือกได้หา SUV นุ่มเงียบ น่าจะสบายสุดๆเวลาขับทางไกล 8)

หมายถึง SUV ขับทางไกล สบายกว่า D segment ใช่ไหมครับ
มีรุ่นไหน แนะนำไหมครับ
ขอบคุณครับ

SUV ได้ทัศนวิสัยดี เวลาขับทางไกลๆ วิ่งๆตามกันมา รถคันหน้าเบรค เก๋งมองไม่เห็น แต่ SUV มองข้ามไปเห็นก่อนหน้าหลายคัน เวลาจะแซงก็ง่าย ไม่เครียด ส่วนตัวที่บ้านมี Lexus RX เราว่ามันสบายกว่า Accord แต่ก็แน่หล่ะราคามันต่างกัน

ถ้าในงบที่ให้มา + ขับคนเดียว  ไปลอง CHR ดูค่ะ เป็นรถที่ขับดีมาก ประหยัดมาก ทางไกลไม่ต่ำ 20km/l   และพอเป็น Toyota เรื่องความนุ่ม สบาย หายห่วงแน่นอน งานประกอบก็ดี ข้อเสียคือกระจกคนนั่งเหล็กมันเล็ก แต่นั่งคนเดียวอยู่แล้ว กับไม่มีเบาะไฟฟ้า แต่เรื่องนี้ Aftermarket ทำกันได้

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2022, 11:23:27 »
จากตัวเลือก ผมคงเลือก Camry ครับ

แต่ส่วนตัวชอบ SUV มากกว่า ขับทางไกลๆ เลยอยากแนะนำให้รอ CRV ใหม่ก่อนครับ

ออฟไลน์ Trafalgar

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2022, 22:03:02 »
SUV กับ PPV ครับ เน้นสูงใหญ่ไว้ก่อน
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ Glazy

• Full Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2022, 22:22:37 »
ถ้าดูตัวเลือก camry เดินทางไกลสบายสุดในกองนี้ แต่ถ้าไม่ติดว่าต้องมือหนึ่ง ไปes300hเลย สบายทุกตำแหน่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2022, 22:28:30 โดย Glazy »
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2022, 00:22:10 »
เชียร์ Camry ครับ แต่เอาตัว 2.5 เบนซินล้วน ก็พอ ไม่เอาไฮบริดครับ พอหมดประกันระบบไฮบริดแล้ว ค่าอะไหล่ส่วนควบระบบไฮบริดราคาค่อนข้างสูง