ผู้เขียน หัวข้อ: ชม Drag Race ระหว่าง Ferrari vs BMW  (อ่าน 2683 ครั้ง)

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
ชม Drag Race ระหว่าง Ferrari vs BMW
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2022, 12:13:11 »

Drag Race Battle ระหว่าง Ferrari 812 Superfast vs BMW M5 CS

ทุกท่านคิดอย่างไรครับ

ออฟไลน์ Rollingstones

• Jr. Member
  • **
Re: ชม Drag Race ระหว่าง Ferrari vs BMW
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2022, 15:40:35 »
ส่วนตัวไม่ได้คิดเอามาเป็นสาระอะไรนะครับ ดูขำๆแหละ อีกอย่างที่ผมไม่เข้าใจและคิดว่ามันไม่เข้าท่าเอาเสียเลยคือ เอารถมาแข่งกันทางตรง แล้วก็เอามาขิงกันเวลาห่างกันเสี้ยววิ แล้วมาบอกคันนั้นดีคันนี้สุด ถ้าอยากวัดกันจริงๆทำไมไม่เอาไปลงแทร้คจับเวลาให้มันรู้แล้วรู้รอด

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: ชม Drag Race ระหว่าง Ferrari vs BMW
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2022, 16:46:51 »
ส่วนตัวไม่ได้คิดเอามาเป็นสาระอะไรนะครับ ดูขำๆแหละ อีกอย่างที่ผมไม่เข้าใจและคิดว่ามันไม่เข้าท่าเอาเสียเลยคือ เอารถมาแข่งกันทางตรง แล้วก็เอามาขิงกันเวลาห่างกันเสี้ยววิ แล้วมาบอกคันนั้นดีคันนี้สุด ถ้าอยากวัดกันจริงๆทำไมไม่เอาไปลงแทร้คจับเวลาให้มันรู้แล้วรู้รอด

คืออันนี้ เค้าวัดกำลังรถครับ ... และการวัดที่ทางตรงเนี่ยมันดีที่สุดแล้ว ..

ถ้าจับเวลาในสนาม ตัวแปลคือคนขับ เพราะแม้จะเป็นรถคันเดียวกัน แต่คนขับคนละคน เวลาก็ไม่เท่ากันแล้ว ...

ดังนั้น ผมเข้าใจว่ารายการนี้เค้าจะเอารถมาวัดกำลังกัน ใครออกตัวยังไง เข้าเส้น 1/4ไมล์เวลาเท่าไร ความเร็วช่วงปลาย และระยะเบรค ซึ่งผมว่าก็เป็นข้อมุลได้ดีนะ ...

ทีนี้ส่วนของคลิปนี่ผมว่า M5 นี่เป็นเสือซุ่มได้เลยนะเนี่ย สไตร์รถพ่อบ้าน แต่ออกตัวโดดเลย ...

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2022, 18:58:25 »

คืออันนี้ เค้าวัดกำลังรถครับ ... และการวัดที่ทางตรงเนี่ยมันดีที่สุดแล้ว ..

ถ้าจับเวลาในสนาม ตัวแปลคือคนขับ เพราะแม้จะเป็นรถคันเดียวกัน แต่คนขับคนละคน เวลาก็ไม่เท่ากันแล้ว ...

ดังนั้น ผมเข้าใจว่ารายการนี้เค้าจะเอารถมาวัดกำลังกัน ใครออกตัวยังไง เข้าเส้น 1/4ไมล์เวลาเท่าไร ความเร็วช่วงปลาย และระยะเบรค ซึ่งผมว่าก็เป็นข้อมุลได้ดีนะ ...

ทีนี้ส่วนของคลิปนี่ผมว่า M5 นี่เป็นเสือซุ่มได้เลยนะเนี่ย สไตร์รถพ่อบ้าน แต่ออกตัวโดดเลย ...

มันชัดเจนอยู่แล้วครับว่าต้องการวัดความเร็ว(กำลัง) มันเลยจบที่ drag ครับ. ถ้ารายการมันเขียนว่า best track car นั่นมันก็จะวัดกันคนละเรื่องเลย.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2022, 19:05:11 »

Clip นี้เน้นวัดพละกำลังรถเป็นหลักครับ แต่ถ้าลง Track Circuit ประมาณ 2-3 รอบ เวลาต่อรอบห่างกันเยอะแน่นอน

1/4 ไมล์ = 400 เมตร
1/2 ไมล์ = 800 เมตร
1 ไมล์ = 1.6 กิโลเมตร

ออฟไลน์ AR15

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2022, 19:24:46 »
ทั้งปกคลิปทั้งชื่อคลิปก็บอกอยู่ว่า Drag race ถ้าบอกว่าแข่งแบบนี้ไม่เข้าท่า ที่USAก็คงไม่เข้าท่ากันทั้งประเทศละมั้งครับ แข่ง1/4mileกันให้ว่อน

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2022, 21:56:25 »

แบบนี้ครับเทียบกันไปเลย

ออฟไลน์ F e r m a r c o

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2022, 09:02:11 »
เป็นหนึ่งในช่องที่ดีนะครับ
มีการวัดบางอย่างที่ไม่เห็นในช่องอื่น เช่น rolling start, ระยะเบรค
เวลาดูตอนโรลลิ่ง เห็นชัดเลยว่าคันไหนสับเกียร์ไวกว่า

แต่อย่างว่าละครับ ไว้ดูเพลินๆ
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2022, 09:43:59 »
ดูสนุกๆ พอครับ อย่าไปเอาจริงเอาจังอะไรมาก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2022, 12:10:22 »
คนคอมมเ้น บอกว่า วัดกำลังรถ แค่นี้ก็ผิดแล้ว

วัดกำลังคืออะไร....? แรงม้าเหรอ....? แรงบิดเหรอ....?

ก็ไม่ใช่ เพราะบางคันแรงม้า แรงบิดเยอะกว่า แต่ ผลลัพธ์กลับช้ากว่าคันแรงม้าน้อยกว่า ก็เยอะ

ถ้าพูดให้ถูก การที่วิ่ง 1/4 mile หรือ 1 mile แบบนี้ มันเป็นการวัด "อัตราเร่ง" มากกว่า ครับ (และตอนท้าย มีวัดสมรรถณะในการ brake ด้วย)

ออฟไลน์ ซวEจsิJลิJเปulnw

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2022, 15:26:26 »
คนคอมมเ้น บอกว่า วัดกำลังรถ แค่นี้ก็ผิดแล้ว

วัดกำลังคืออะไร....? แรงม้าเหรอ....? แรงบิดเหรอ....?

ก็ไม่ใช่ เพราะบางคันแรงม้า แรงบิดเยอะกว่า แต่ ผลลัพธ์กลับช้ากว่าคันแรงม้าน้อยกว่า ก็เยอะ

ถ้าพูดให้ถูก การที่วิ่ง 1/4 mile หรือ 1 mile แบบนี้ มันเป็นการวัด "อัตราเร่ง" มากกว่า ครับ (และตอนท้าย มีวัดสมรรถณะในการ brake ด้วย)

เข้าใจว่าหมายถึงคำว่า "กำลังรถ" สำหรับคนทั่วไปนะครับ
รถไม่กำลังกำลัง ก็คืออึด วิ่งช้า
รถแรง มีกำลังก็คือวิ่งเร็ว เร่งดี 

ไม่งั้นผมก็แย้งท่านได้ว่า
อัตราเร่งจริงๆหมายถึง ความเร็วที่เพิ่มขึ้น / วินาที (หน่วยเป็น m/s^2)
----------------------------------------------------------------
แต่สำหรับในคลิปนี้ก็ชัดเจนอยู่แล้ว มันคือจับมา Drag race ระยะ Quertermile

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2022, 15:53:00 »

เข้าใจว่าหมายถึงคำว่า "กำลังรถ" สำหรับคนทั่วไปนะครับ
รถไม่กำลังกำลัง ก็คืออึด วิ่งช้า
รถแรง มีกำลังก็คือวิ่งเร็ว เร่งดี 

ไม่งั้นผมก็แย้งท่านได้ว่า
อัตราเร่งจริงๆหมายถึง ความเร็วที่เพิ่มขึ้น / วินาที (หน่วยเป็น m/s^2)
----------------------------------------------------------------
แต่สำหรับในคลิปนี้ก็ชัดเจนอยู่แล้ว มันคือจับมา Drag race ระยะ Quertermile

ผมว่า ยิ่งคนทั่วไป (รวมถึงผมด้วย) นั้นละครับ ที่เราใช้คำว่า กำลังรถ หรือ รถแรงไม่แรง หมายถึง แรงม้า ที่มันระบุโต้งๆ ในโบว์ชัวร์ หรือ ตามข้อมูลที่เขาหาได้ทั่วไป ซึ่งมันเข้าใจง่ายดี

น้อยคนมากที่ใช้คำว่ากำลังรถ มาเรียก รถคันนี้ 0-100 วิ่ง 10 วิ หรือ 1/4 วิ่ง 10 กว่าวิ กัน อันนี้ มันยิ่งไม่เห็นภาพ และ ต้องคนกลุ่มคนที่ชอบรถด้วยซ้ำ ที่จะมาคุยเรื่องพวกนี้กัน

ถ้างั้นคนทั่วไป ซื้อรถมาขับ อยากรู้กำลังของรถคันไหน เข้าศูนย์ไป ต้องคุยกันแล้วว่า อ้อ คันนี้ คันโน้น หรือ รถผม รถฉัน วิ่ง 0-100 หรือ 1/4 กี่วิ กันแล้วเหรอครับ