ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 19 มีนาคม 2022  (อ่าน 3322 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 19 มีนาคม 2022

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/183837595058799/posts/4719752094800637/?d=n

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png" border="0]https://www.img.in.th/images/6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2022, 13:39:22 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Pattarapon

อยากทราบว่า Benz CLE ที่จะมาเเทนที่ CLS กับ E class coupe และ C class coupe จะมาเเนวไหนครับ ขนาดตัวถังเเละราคาจะไปวางอยู่ในตำแหน่งไหน เล็กๆเเบบ C class หรือ ใหญ่เลยเเบบ E class เเละ CLS เลยครับ

ออฟไลน์ ntt

• Newbie
  • *
CHR GR sports นอกจากช่วงล่างแล้ว
พวงมาลัย, ECU มีการปรับจูนให้แตกต่างจากรุ่นปกติไหมครับ

ออฟไลน์ AlphaBarvo

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
1 มีแผนจะออกCIVIC 1.5 RS อีกไม่กี่เดือนนี้ สามารถออกได้เลยไหมครับ งานประกอบ defect ต่างๆ เริ่มนิ่งหรือยังครับ หรือ ควรรอไปก่อน
2 ศูนย์บริการHONDAที่ระยองมีที่ไหนควรเข้าหรือควรเลี่ยงไหมครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) สวัสดีครับ ทุกท่าน

:) :) พี่ Jimmy อาจารย์บาส ครับ อัตราการบริโภคน้ำมันของรถ hybrid
เวลาเราดูจาก Eco สติกเกอร์ เทียบกับเวลาใช้จริงของเรา จะแตกต่างกันมากน้อยขนาดไหนครับ
ทำไมรถบางรุ่นถึงทำน้ำมัน 1 ลิตร ถึงได้ระยะทางน้อยกว่า Eco สติกเกอร์มากเลย
ความ Error มันอยู่ตรงไหนครับ แล้วเราจะเชื่อถือ Eco สติ๊กเกอร์ได้ต่อไปไหม
หรือรอให้สื่อทดสอบจริงดีกว่า เห็นพี่ Jimmy บอกว่ามันทดสอบยากอยู่เหมือนกันครับ

:) :) รถยนต์ EV ของ Volvo ตอนนี้ เปรียบเทียบกันแล้ว มีแนวโน้มว่า จะจุกจิกน้อย
และดูแลได้ง่ายกว่า รถเครื่อง ICE หรือ Hybrid ของเค้ามากไหมครับ และถ้าเทียบกับ
กับรถ EV จากค่ายเกาหลี ญี่ปุ่น ถือว่าดูแลง่ายเท่ากันหรือยังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2022, 14:17:57 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ NY.thepilot

• Newbie
  • *
สอบถามพี่จิมมี่กับพี่บาสว่า คิดยังไงกับการซื้อรถที่รู้ว่าในอนาคตจะไม่ทำการตลาดต่อแล้วครับ พอดีผมกำลังคิดหนักจะซื้อรถคันแรก ระหว่าง C-HR กับ Cx-30 ได้ยินข่าวว่าตัว C-HR จะเลิกทำการตลาดแล้ว แบบนี้มันจะมีผลในการซ่อมบำรุง เช็คระยะ หรือการขายต่อในอนาคตมั้ยครับ แล้วระหว่างรถทั้ง2คันในตอนนี้ ถ้าให้พี่ทั้งสองคนเลือก จะเลือกคันไหน เพราะอะไรหรอครับ

ออฟไลน์ wsi11

• Jr. Member
  • **
ฮุนได มีแผนเปิดตัวรถรุ่นไหนต่อไปครับ พวก SUV คันใหญ่กว่า creta จะมามั้ยครับ

เครื่องยนต์ของฮันได reliability ดีแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
     Volkswagen บริษัทแม่ยังมีแผนที่จะทำตลาดในบ้านเราอยู่ไหมครับ หรือว่าถอดใจไปแล้ว เพราะเหมือนจำได้ว่าในอดีตเคยมีการดีลเรื่องสร้างโรงงานและเรื่องBOI ไว้หมดแล้วแต่โดนพิษ Diesel gate เสียก่อนทำให้สถานะทางการเงินไม่มั่นคงเลยยกเลิกไป แต่ในเมื่อปัจจุบันสถาณการณ์ดีขึ้น Volkswagenสามารถตั้งตัวได้แล้ว แถม Rangerที่ผลิตในบ้านเรายังมี Amarokเป็นฝาแฝดอีก เลยอยากทราบว่า ณ ตอนนี้ เรายังมีโอกาสได้เห็น Volkswagenโดยบริษัทแม่ทำตลาดในไทยอยู่ไหมครับ แล้วแผนของ Volkswagenในการสร้างโรงงานในไทยที่ล่มไปเสียก่อน ณ ตอนนี้ถือว่ายัง Freezeไว้อยู่หรือว่าถูกยกเลิกไปแล้วครับ

ออฟไลน์ Alzfredz

• M/T Addicted!!
มีแผนซื้อรถปีหน้า มองเป็น Eco car ~ 1.5 L ในงบไม่เกิน 8 แสนเอาไว้ มีแผนซื้อช่วงปีหน้าครับ อยากได้คำแนะนำจากพี่จิมมี่ครับผมว่ามีรุ่นไหนน่าใช้บ้าง

ตอนนี้คันที่ได้ Test drive ไปแล้วชอบคือ Honda City Hatchback เพราะนิสัยการขับเป็นพวกขับรถเร็ว มุดระดับหนึ่ง เครื่องกับเกียร์มาทันเท้าขวาดี (ส่วนตัวชอบ Hatchback พอตัว) ส่วน Jazz ยังพิจารณาและสนใจอยู่ แต่ถ้าซื้อจะเอา MT เท่านั้น ถ้าเทียบกับ Almera 1.0T แล้วเป็นยังไงบ้างครับ ถ้ามีรุ่นอื่นที่พอเข้าเค้าประมาณนี้รบกวนพี่แนะนำได้เลยครับ ขับในเมืองไปกลับสาย 2 พุทธมณฑล-จตุจักรประมาณสัปดาห์ละ 2-3 วัน (วันอื่น WFH) มีไปปริมณฑลบ้าง ออก ตจว. ปีนึงไม่เกิน 2 ครั้ง (เพราะไปสิงรถเพื่อนแทน)

ปล. ไม่โฟกัส Option ล้นรถเท่าไหร่ ใส่ใจ อวทม. (ฮา) ส่วนรถเก่าใช้ Volvo 940GLT (เครื่องเดิมโรงงาน) ที่เป็นมรดกตกทอดจากพ่ออยู่ครับ มันแก่จัดจนค่าซ่อมไม่คุ้มใช้แล้ว

ขอบพระคุณพี่ๆ ทีมงาน HLM ทุกท่าครับ รักษาสุขภาพด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2022, 13:50:38 โดย Alzfredz »
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ TheKnight

• Newbie
  • *
ระหว่างรถ Benz GLA กับ BMW X1 รุ่นย่อยไหนในแต่ละยี่ห้อที่มีขายในศูนย์ในปัจจุบันที่พี่จิมมี่กับพี่บาสคิดว่า ดีและคุ้มค่าที่สุดในการตอบโจทย์การขับขี่ของพี่ๆหรอครับ

ออฟไลน์ Steve_Davis

• **
อยากสอบถามเรื่อง ตัวถังของ subaru impreza GH (อิมแมว)
ในไทยครับ ว่าแต่ละ body มีโครงสร้างและการ spot ต่างกันไหมครับในแต่ละรุ่น
1. 1.5 NA AT 4wd
2. 2.0 NA MT 4wd
3 2.5Turbo MT 4wd
คือตอนนี้มี 1.5 กับ 2.0 NA อย่างละคัน เดิมๆทั้งคู่ครับ
เลยอยากรู้ว่าคันไหนมีอนาคตเรื่องการแต่งมากกว่ากันครับ
การแต่งรถของผมคือ เปลี่ยนเครื่อง เกียร์ เบรค ล้อ ยาง ช่วงล่างเลยครัย

ออฟไลน์ เรือใบลำน้อย

• Newbie
  • *
Toyota Corolla Cross ตัว Minor change จะมีรุ่นย่อยเบนซินเพิ่มมั้ยครับ เห็นออพชั่นเบนซินตัวปัจจุบันแล้วท้อใจมากครับ

ออฟไลน์ love4U

• Newbie
  • *
ค่าบำรุงรักษารถเครื่องเบนซิน กับรถเครื่องHEV แบบไหนมากกว่ากันครับ เข้าศูนย์เช็คระยะราคาต่างกันมากมั้ยครับ

ออฟไลน์ ฟิลแฟน

• Newbie
  • *
การเลือกซื้อล้อแม็ก ในยุคนี้ เราควรพิจารณาจากอะไรบ้างครับ ยี่ห้อ? ราคา? น้ำหนักของล้อ? หรือ อื่นๆ
รบกวนแนะนำด้วยครับ ผมไม่เคยแต่งรถ ไม่ค่อยรู้เรื่องล้อเลยครับ ใช้ล้อเดิมมาตลอด แต่มันเริ่มไม่สวยแระ...

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
ในชั่วโมงนี้ Toyota Sienta ยังน่าเล่นอยู่หรือไม่ พี่ๆทุกท่านคิดอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Aor

• Newbie
  • *
ภายในปี 2022-2023 นี้ประเทศไทยจะมีรถยนต์ไฟฟ้าที่เป็นรถครอบครัว 7 ที่นั้ง หรือ 11 ที่นั้ง ราคาไม่เเพงมาก พอจับต้องได้ บ้างไหมค่ะ

ออฟไลน์ kritt_p

• Newbie
  • *
Haval H6 นอกจากพรีวิวอัตราเร่งที่ทำแล้ว พี่จิมมี่ยังมีแผนจะทำรีวิวอยู่ไหมครับ อยากได้ความเห็นจากคุณจิมมี่บ้าง

ถ้าไม่มี ผมอยากให้เทียบคร่าวๆกับ CR-V G5 หน่อยครับ ในสมรรถนะในการขับขี่และด้านอื่นๆ(ภาพรวม)

แล้วในเชิงของ reliabilty ของรถ เป็นยังไงบ้างครับ จุกจิกหรือมีปัญหามากไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2022, 14:12:34 โดย kritt_p »

การยกสูงหรือโหลดเตี้ยรถจะส่งผลต่อระบบ active safety ของตัวรถมั้ยครับ อย่างเช่นระบบไม่ทำงานหรือทำงานผิดเพี้ยนอะไรแบบนี้น่ะครับ

แล้วถ้ามันส่งผลกับระบบ จะสามารถแก้ไขระบบให้ทำงานได้ปกติมั้ยครับ เช่น ปรับระดับตำแหน่งเรดาร์หรือเซนเซอร์ให้ทำงานได้ใกล้เคียงกับรถเดิม ฯลฯ
แป๊น

ออฟไลน์ PetchPP

ทำไมjolionถึงกินน้ำมันมากกว่าeco stickerขนาดนั้นครับ
ดูแล้วไม่ได้ประหยัดแบบที่ไฮบริดควรจะเป็นเลยครับ
2012 Volvo S60 T4F (Discharged)
2015 Mazda 2 1.3
2019 Benz C220D (W205)
2020 BMW X1 18D (F48)
2022 Honda Civic Turbo RS (FE)

ออฟไลน์ JimAung

• Newbie
  • *
รบกวนแนะนำ ยี่ห้อ / รุ่น ฟิล์มกรองแสง รถยนต์ ครับ
อยากได้ แบบ กันความร้อน ดีๆ กันคนมองจากด้านนอกได้ดี มองจาก ด้านใน ชัด ขับกลางคืน ไม่มืด
ว่าจะติด 40/60/80 เหมาะมั้ยครับ
แล้วปกติ ร้านติดฟิล์ม ควร มีประกัน ให้ลูกค้า นานแค่ไหน ครับ
ฟิล์ม ที่แถมจากศูนย์มา เริ่ม พอง

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ ในช่วงน้ำมันแพง (ช่วงนี้) มีข้อถกกับคนใช้น้ำมัน โซฮอล

เห็นว่ากลุ่มน้ำมันประเภท แก๊สโซฮอล มีราคาต้นทุนที่ถูกกว่า ดีเซล แต่ที่ ราคาแพงทุกวันนี้ เป็นเพราะต้องมาอุ้มดีเซล 

ถ้าหากว่า ปล่อยลอยน้ำมันดีเซล ผลกระทบที่ตามมา จะเป็นอย่างไรบ้าง

และถ้า บีบให้คนเลิกใช้ ดีเซล สงวนไว้ให้ เฉพาะภาคขนส่ง จะเป็นไปได้ไหมครับ เพราะมีทั้งมลพิษ และ ทำให้ราคาน้ำมันกลุ่มโซฮอล แพง ครับ

ปล.ประเด็นเหตุเกิดจากที่คุยๆกับเพื่อนที่ได้รับผลกระทบจากน้ำมันโซฮอลแพง ครับ

ขอบคุณครับ

ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ idrive.dc

• Newbie
  • *
การเคลือบแว็กซ์แบบขี้ผึ้ง(Canuaba Wax)นั้น สามารถช่วยให้สีรถไม่ซีดจางหากรถต้องจอดที่ทำงานตากแดด[จันทร์-เสาร์]ได้ไหมครับ
มีแผนว่าจะเคลือบทุกสองอาทิตย์ครับ อาทิตย์เว้นอาทิตย์
ส่วนล้างรถนั้น ทำอาทิตย์ละสองครั้งอยู่แล้วครับ

Wax ที่มีติดบ้าน: Formula-1 Carnauba Paste Wax กระปุกสีเหลือง

ออฟไลน์ Yeahyeahs

พี่ๆคิดว่ายังมีรถ segment ใหม่ๆที่จะเกิดขึ้นและได้รับความนิยมในไทยได้อีกมั้ยครับ

พวก suv/crossover คันสั้นๆ +-4เมตร มีสิทธิ์เกิดในบ้านเรามั้ยครับ แล้วถ้าจะให้เกิดราคาควรอยู่ range ประมาณไหนครับ จากที่พี่ๆเคยไปสัมผัสคันจริงมาแล้วบางรุ่น (ส่วนตัวชอบรถไซส์นี้มากครับ พงก toyota raize, hyundai venue, suzuki jimny)

ออฟไลน์ Kogure

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

เห็นข่าว Toyota Indonesia เปิดตัว Voxy ใหม่ ไม่ทราบว่ามีแนวโน้มหรือความน่าจะเป็นที่จะมาไทยไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ blind your dream

• **
Cla250 amg minorchange ถ้าจะซื้อมือสองมาใช้ ต้องระวังอะไรบ้างครับ แล้วอาการท้ายปัดนี่สามารถแก้ได้ไหมครับ
ปล.ใช้ในเมืองเป็นหลัก

ออฟไลน์ Jambalaya

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ คุณจิมมี่และทีมงาน
เคยฟังรายการวิทยุเกี่ยวกับรถยนต์ตั้งแต่ ปี 2540 กับรายการ ขับให้ได้ ไปให้ถึง ทั้งเคยโทรศัพท์ ไปชิง คูปองส่วนลดในรายการ โทรไปถามคำถามในรายการด้วยความตื่นเต้น ( กลัว คุณ ธเนศร์ เอ็ด ออกอากาศ) แต่ก็มีความสุขเมื่อนึกถึงบรรยากาศในช่วงนั้น
 วันนี้ไม่มีคำถามครับ แต่มายืนยันคำพูดของคุณ จิมมี่ ที่บอกว่า รถยนต์ควร เติม เบนซิน 95 บ้าง(นานๆ ครั้งก็ได้......อันนี้พูดเอง) จะดีต่อเครื่องยนต์
เมื่อวาน ลองเติม เบนซิน 95 แล้วออกต่างจังหวัด ระยะทาง ประมาณ  700 กิโลเมตร ด้วยอัลเมรา ES CVT 2012 (ใช้มาจะ 260K กม.แล้ว)
รู้สึกได้ถึงความแตกต่าง   ของมัน....ดีย์ย์ย์ จริงๆ แนะนำให้ลอง ครับ

ออฟไลน์ beersonic

• Newbie
  • *
ตอนนี้ใช้ Camry ACV51 2.0G Extremo อยู่ อยากหาคันใหม่มาแทนเป็น 5 ประตูหรือ suv ที่ขับดีใกล้เคียงที่สุด ทั้งความแรงทั้งความปลอดภัย เน้นพาลูกไปนู่นนี่ มีตัวไหนแนะนำมั่งคับ งบ 1.5 ล้านบวกลบนิดหน่อย มือ 1 ครับ (ตัวที่จะออกในปีนี้ก็ได้คับ)

ปล.ยังอยากให้มีนาฬิกาในการ live นะครับ โดยเฉพาะที่ internet ชอบตัด ตอนมาดูตามหลังจะได้ดูต่อได้ง่าย เอานาฬิกาเข็มวางบนโต๊ะก็ได้คับ (เป็นเพียงข้อเสนอคับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2022, 14:46:16 โดย beersonic »

ออฟไลน์ polwath

เพราอะไรที่รถหรูหรือแม้แต่รถ Sport บางคัน ทั้งในอดีตจนถึงปัจจุบัน ถึงไม่ใส่เครื่องปรับอากาศมาให้ นอกจากพัดลมที่อยู่ในช่องเป่าลมรถ เหมือนรถแข่งเลย

ออฟไลน์ กะละมังถังแตก

• Newbie
  • *
พี่ๆเคยขับg22 430i มารึยังครับ พอดีจองไปแล้วแต่ไม่มีรถให้เทสไดร์ฟ เลยอยากรู้ฟิลลิ่งต่างจาก 330e mมากไหมครับ 🥺