ผู้เขียน หัวข้อ: KIA K2500 หรือ suzuki carry ใช้ขนไม้แผ่น/ทำเฟอร์นิเจอร์  (อ่าน 2513 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
เนื่องจากผมกำลังตั้งไข่อยากทำงานเฟอร์นิเจอร์ ทีนี้ตอนแรกอยากได้กระบะ 4 ประตูจะได้ใช้เวลาออกต่างจังหวัดแล้วไปเที่ยวด้วย แต่ผมว่า 1 ล้านแพงไปสำหรับงานเพิ่งเริ่มตั้งไข่ทำ
1. KIA K2500 แพงกว่า carry เยอะมากอยู่ ในด้านความคุ้มคือยังไงดี
2. ขนเฟอร์นิเจอร์/ไม้แผ่นน้ำหนักไม่มาก ขนชิ้นงานไปร้านขนส่งพัสดุเพื่อขาย ชิ้นงานแต่ละชิ้นไม่เกิน 1 เมตร และไม่หนักมาก ถ้ามีหลายกล่องน้ำหนักไม่น่าเกิน 300 กิโลกรัม โอเคมั้ยครับ
3. ผมไม่เคยขับและไม่ชอบเกียร์กระปุก ครั้งจะหากระบะเกียร์ออโต้ก็แพงเหลือเกิน แล้วก็เปิดข้างไม่ได้ ผมขนคนเดียว เกียร์กระปุกตัวนี้ขับง่ายมั้ยครับ ทั้ง 2 รุ่น
4.รถพวกนี้จัดไฟแนนซ์ได้มั้ยครับ ซื้อในนามบุคคลได้มั้ย

ท้ายสุดผมอยากได้รถที่ไม่เกินตัวเกินไปสำหรับธุรกิจที่เพิ่งจะเริ่มทำ

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: KIA K2500 หรือ suzuki carry ใช้ขนไม้แผ่น/ทำเฟอร์นิเจอร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 09:28:12 »
เคยใช้ H100 2คัน ขายไปในระยะเวลาอันรวดเร็วมาก
คลัทช์แตก แอร์พัง ยางบวม แบตบวม...

แต่ด้วยความที่ต้องใช้รถทรงแบบนี้ เลยต้องเสี่ยงถอย kia มาแทนทั้งๆที่รู้ว่ามันมาจากรง.เดียวกัน
แต่ kia ประกอบในแถบบ้านเรา ปัญหาที่้เกิดขึ้นกับอะไหล่ภูมิอากาศหมดไป

นับว่าถึกมาก ใช้ทน วางใจได้เลยครับ

ยังไงมันก็เป็นดีเซล งานหนักได้ เบาได้ ของชิ้นใหญ่ก็ขนดี ค่าตัวก็ประหยัดกว่า 4ล้อเล็ก izusu อยู่หลายแสน

ซูซูกิก็น่าสนครับ แต่ติดที่เป็นเบนซิน(แต่ติดแก๊สได้)​
คันก็จะเล็กไปนิดนึง

ทั้งนี้ ลองดูแผ่นไม้ขนาดใหญ่ที่สุดนะครับ ว่า ซูขนได้มั๊ย ถ้าได้ ออกซูก็ได้ครับ

ของผมเป็นพาเลทหนัก 1 ตัน+ของอีก เลยจำเป็นต้องใช้ kia

ออฟไลน์ V221

Re: KIA K2500 หรือ suzuki carry ใช้ขนไม้แผ่น/ทำเฟอร์นิเจอร์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 09:39:25 »
ชิ้นงานใหญ่มากไหมล่ะครับ ถ้าใหญ่ขนาดปิคอัพ1ตันใส่ไม่ได้ก็ไปKiaครับ รถมันใหญ่กว่าแต่วิ่งได้แบบไม่ติดเวลา แต่ถ้าชิ้นงานเล็กๆไปCarryติดแก๊สครับ ขับง่ายจอดง่ายในเมือง
BMW 750E M SPORT

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 09:49:12 »
ชิ้นงานใหญ่มากไหมล่ะครับ ถ้าใหญ่ขนาดปิคอัพ1ตันใส่ไม่ได้ก็ไปKiaครับ รถมันใหญ่กว่าแต่วิ่งได้แบบไม่ติดเวลา แต่ถ้าชิ้นงานเล็กๆไปCarryติดแก๊สครับ ขับง่ายจอดง่ายในเมือง

ชิ้นงานไม่ใหญ่มากครับ เอาแครี่ไปติดแก้สน่าสนใจดีครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 09:55:22 »

ชิ้นงานไม่ใหญ่มากครับ เอาแครี่ไปติดแก้สน่าสนใจดีครับ
ถ้างั้นCarryโลด ผมซื้อมาให้ลูกน้องขับหลายปี ก็ไม่จุกจิกครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 10:36:36 »
ผมแนะนำ กะบะ Single CAB auto ครับ  แล้วไปเปลี่ยนกะบะอีกที
 suzuki carry  อย่างกินน้ำมันเลยครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 10:39:01 »
ผมแนะนำ กะบะ Single CAB auto ครับ  แล้วไปเปลี่ยนกะบะอีกที
 suzuki carry  อย่างกินน้ำมันเลยครับ
อีกอย่างด้วยความที่หน้ามันตัดแบบรถหกล้อและรถตู้เวลาเกิดอุบัตเหตุคืออันตรายเสี่ยงพิการและตายได้ครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 10:39:20 »

เดี๋ยวต้องไปวัดแผ่นไม้ที่ซื้อจากร้านอีกทีครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 11:01:54 »
ตอนนี้โตโยต้ากับอีผุผุก็มีเกียร์ออโต้ตัวล่างตอนเดียวแล้วครับ  กับอีกอย่างรถหน้าตัดแบบนี้ผมไม่กล้าไปเสียงชีวิตใช้ครับ อันตราย

ราคาตามนี้ครับ แต่ต้องขออภัยด้วยที่ไปเอารูปมาจากเซลล์มาเพราะหาะรูปไม่ได้ครับ

https://www.toyota.co.th/model/hilux_revo_standard/specification
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2022, 11:08:42 โดย deertesla »

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 13:08:33 »
รถเบนซินมันกินน้ำมันมาก    ราคาน้ำมันก็แพง   ถ้าไม่ได้ซื้อมาติดแก๊สนี่ไม่น่าใช้เลย   

ออฟไลน์ kotaro_74

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 14:34:50 »
ไม้อัดขนาดประมาณ 120*240 ซม. ใช้กระบะหัวเดียวดีกว่าครับ แล้วทำขาวางไม้ให้สูงพ้นซุ้มล้อหลังทั้งสองข้างก็ผ่านแล้วครับ วางไม้ได้ไม่เสียหายครับ

ดีเซลประหยัดกว่าอยู่แล้วครับ หามือสองก็ได้ครับ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 15:52:34 »
ใช้ KIA ตัวนี้อยู่เป็นตัว K2700 พ่อซื้อมือสองมา 280000 บาท ไมล์ 120000km แล้วจับวางเครื่อง J ติด LPG ใช้มาสิบกว่าปีแล้ว ตอนนี้ 430000km และผมก็ยังคันนี้ขับไปทำงานทุกวัน

1. KIA K2500 แพงกว่า carry เยอะมากอยู่ ในด้านความคุ้มคือยังไงดี

KIA ราคาจะไปทับกับกระบะตอนเดียว ผมใช้ Revo ตอนเดียวอยู่ จอดทีปวดหัวมาก รถยาว ถอยลำบาก เทียบกับ KIA แล้วผมขับบ่อยกว่า ขนของได้เยอะมากๆ

2. ขนเฟอร์นิเจอร์/ไม้แผ่นน้ำหนักไม่มาก ขนชิ้นงานไปร้านขนส่งพัสดุเพื่อขาย ชิ้นงานแต่ละชิ้นไม่เกิน 1 เมตร และไม่หนักมาก ถ้ามีหลายกล่องน้ำหนักไม่น่าเกิน 300 กิโลกรัม โอเคมั้ยครับ

ขนาดกระบะ KIA 2810 x 1630 x 335 mm
ขนาดกระบะ Carry 2450 x 1670 x 360 mm

ถ้าขนเฟอร์นิเจอร์ทั่วไป 1.2-1.5 m น้ำหนัก 300kg Carry นี่สบายๆครับ
แต่ถ้าไส้ไม้แผ่นหน้า 6" หน้า 8" ส่วนใหญ่ยาว 3 m ตรงนี้ KIA จะใส่เฉียงๆ แบบไม่ต้องเปิดกระบะ หรือ ใส่ตรงๆแบบเปิดกระบะได้ ใส่ไม้อัดเต็มแผ่น 240 x 120 mm ได้เต็มแผ่น ไม่เสียหาย วางของอย่างอื่นได้ KIA ผมไปเสริมแหนบ บรรทุก 2.5-3 ตันสบายๆ

3. ผมไม่เคยขับและไม่ชอบเกียร์กระปุก ครั้งจะหากระบะเกียร์ออโต้ก็แพงเหลือเกิน แล้วก็เปิดข้างไม่ได้ ผมขนคนเดียว เกียร์กระปุกตัวนี้ขับง่ายมั้ยครับ ทั้ง 2 รุ่น

เนื่องจากตอนซื้อมาจับยกเครื่องเลย เลยขับเกียร์ AT มาตั้งแต่ ม ปลาย เลยตอบให้ไม่ได้ครับ แต่ทั้ง 2 คันขับง่าย หาที่จอด เข้าซอยง่ายทั้งคู่ครับ

4.รถพวกนี้จัดไฟแนนซ์ได้มั้ยครับ ซื้อในนามบุคคลได้มั้ย

จัดได้ครับทั้งคู่ครับ ทั้งมือ 1 และมือ 2

ท้ายสุดผมอยากได้รถที่ไม่เกินตัวเกินไปสำหรับธุรกิจที่เพิ่งจะเริ่มทำ
ดูจากโจทย์ จขกท ไม่ได้บรรทุกหนัก Carry ได้ครับ ไม่งั้นในงบพอๆกัน KIA มือสอง รถดีเซลประหยัด ไม่จุกจิก ก็ใช้ยาวๆได้เหมือนกัน ถ้าเกิดทำร้านเฟอร์นิเจอร์ ก็ตีตู้ใส่ของได้มากโข
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 16:20:11 »
ใช้ KIA ตัวนี้อยู่เป็นตัว K2700 พ่อซื้อมือสองมา 280000 บาท ไมล์ 120000km แล้วจับวางเครื่อง J ติด LPG ใช้มาสิบกว่าปีแล้ว ตอนนี้ 430000km และผมก็ยังคันนี้ขับไปทำงานทุกวัน

KIA ราคาจะไปทับกับกระบะตอนเดียว ผมใช้ Revo ตอนเดียวอยู่ จอดทีปวดหัวมาก รถยาว ถอยลำบาก เทียบกับ KIA แล้วผมขับบ่อยกว่า ขนของได้เยอะมากๆ

ขนาดกระบะ KIA 2810 x 1630 x 335 mm
ขนาดกระบะ Carry 2450 x 1670 x 360 mm

ถ้าขนเฟอร์นิเจอร์ทั่วไป 1.2-1.5 m น้ำหนัก 300kg Carry นี่สบายๆครับ
แต่ถ้าไส้ไม้แผ่นหน้า 6" หน้า 8" ส่วนใหญ่ยาว 3 m ตรงนี้ KIA จะใส่เฉียงๆ แบบไม่ต้องเปิดกระบะ หรือ ใส่ตรงๆแบบเปิดกระบะได้ ใส่ไม้อัดเต็มแผ่น 240 x 120 mm ได้เต็มแผ่น ไม่เสียหาย วางของอย่างอื่นได้ KIA ผมไปเสริมแหนบ บรรทุก 2.5-3 ตันสบายๆ

เนื่องจากตอนซื้อมาจับยกเครื่องเลย เลยขับเกียร์ AT มาตั้งแต่ ม ปลาย เลยตอบให้ไม่ได้ครับ แต่ทั้ง 2 คันขับง่าย หาที่จอด เข้าซอยง่ายทั้งคู่ครับ

จัดได้ครับทั้งคู่ครับ ทั้งมือ 1 และมือ 2

ดูจากโจทย์ จขกท ไม่ได้บรรทุกหนัก Carry ได้ครับ ไม่งั้นในงบพอๆกัน KIA มือสอง รถดีเซลประหยัด ไม่จุกจิก ก็ใช้ยาวๆได้เหมือนกัน ถ้าเกิดทำร้านเฟอร์นิเจอร์ ก็ตีตู้ใส่ของได้มากโข

ขอบคุณครับ ละเอียดมากครับ ตอนนี้เริ่มจะลังเลกับกระบะตอนเดียวแล้วสิ ยังไงคงต้องไปลองนั่ง ลองดูโปรดอกเบี้ยรถพวกนีเก่อน

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 20:33:53 »
กระบะตอนเดียว ที่ตู้เป็นตู้แห้ง ข้างในกว้างมากนะครับ ยิ่งถ้าพวกวีโก้แชมป์ติดแก๊ซ ราคามือสองหล่นกระจายเลย ลองพิจารณาดูครับ อาจจะคุ้มกว่า
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================