ผู้เขียน หัวข้อ: Tein Endura Pro + S-tech vs Tein street advance z  (อ่าน 5030 ครั้ง)

ออฟไลน์ kho

• Newbie
  • *
Tein Endura Pro + S-tech vs Tein street advance z
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2022, 10:38:06 »
สอบถามเพื่อนๆหน่อยครับ ว่า 2 Option นี้ ฟิลลิ่งการใช้งาน การขับขี่ ต่างกันยังไงบ้าง ข้อดีข้อเสีย
เพราะว่าราคาไม่หนีกันเท่าไร
 1. Tein Endura Pro + S-tech
 2. Tein street advance z

ปล. ผมเองใช้ Endura Pro มาสัก 50,000 โลได้ละครับ อยากจะโหลดนิดนึงเพื่อความสวยงาม เลยคิดไม่ตกว่า หรือเปลี่ยนไปสตรัทเลยดีกว่า

ขอบคุณสำหรับข้อมูลและคำแนะนำ ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2022, 10:39:37 โดย kho »

ออฟไลน์ CHANOM

• Hero Member
Re: Tein Endura Pro + S-tech vs Tein street advance z
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2022, 12:49:52 »
ส่วนตัวเคยใช้ Endura Pro Plus + H-Tech นะคะ (คิดว่าน่าจะคล้ายกัน)

เราว่า ช่วงล่างไม่กระเทือนเท่ากับตอนใส่สตรัท (ถึงสตรัท Tein จะไม่กระด้างเท่ากับค่ายอื่น (H-Drive))
แต่เราว่าสตรัทก็คมและให้ความมั่นใจกว่าอยู่ดีค่ะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ holahola66

Re: Tein Endura Pro + S-tech vs Tein street advance z
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2022, 13:59:43 »
ถ้าจะโหลด  ไปสตรัทเท่านั้นครับ
Endura pro คือโช๊คยาวปกติ ทำมาเพื่อสปริงเดิมครับ ผมลองใส่กับสปริงตัวs techมาแล้ว ไม่ok ครับ อย่าหาทำ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2022, 14:14:27 »
ผมใช้ทั้ง 2 ตัว ตอนนี้ใส่ tein street advanceZ + edfc plus ครับ

ตัว street advanceZ เกาะกว่า กระชับกว่า เก็บตัวไวกว่าครับ

ถ้าใส่ endura pro + s tech จะนุ่มนวลคล้าย ๆ รถเดิม ที่โหลดเตี้ย

ถ้าคิดจะโหลดแต่อยากได้นิ่ม ๆ ก็ endura pro + s tech ครับ แต่ผมเชียร์ street advance Z นะ

ออฟไลน์ ๋Job Pongpun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2022, 15:35:44 »
Tein Endura Pro + S-tech
Tein street advance z

โจทคู่นี้ใช้มาแล้วทั้ง 2ตัว
รถ Civic FK
ตอนแรกใส่ H-Drive > Tein Street Advance Z มือ2 > Tein EnduraPro + S-tech มือ1
ทุกการเปลี่ยนเพื่อความนุ่มนวล

ถ้าชอบนุ่ม เชียร์ Tein EnduraPro + S-tech
ถ้าชอบแน่น Tein street advance z

ความนิ่มนวล  EnduraPro + S-tech >  Street Advance Z > H-Drive
กระชับมั่นใจ  H-Drive > Street Advance Z  > EnduraPro + S-tech

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2022, 20:41:39 »
ผมพึ่งเปลี่ยน Enduro Pro Plus มาเมื่อ 3 อาทิตย์ก่อน ตอนผมเปรยๆ เรื่องสปริงโหลด เจ้าของร้านสวนทันควันว่าอย่าดีกว่า

ออฟไลน์ Mr.K

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2022, 22:24:54 »
ผมเคยใส่ Tein endurapro กับ สปริงโหลด H tech ในมาสด้า 2 ดีเซล เคยรีวิวไว้ใน user review ของเว็บนี้ด้วยครับ ชุดนี้ผมว่าโอเคนะครับมันไม่แข็งเท่าสตรัท แต่มันก็ขับดีอยู่นะครับ แค่อาจจะซิ่งหรือมุดไม่ได้เท่าสตรัทแค่นั้นเอง

เมื่ออาทิตย์ก่อนก็เพิ่งไปใส่ Tein endurapro (ไม่ plus เพราะขี้เกียจมานั่งปรับ) ให้เจ้า accord g9 จากที่เห็นด้วยตาคือเหมือนแกนโช๊คหน้ามันจะยาวกว่าของเดิม (ของเดิมดึงสุดแล้วยังไม่ยาวเท่า) พอใส่แล้วซุ้มล้อดูโล่งๆ กำลังคิดว่าจะไปต่อสปริงโหลด S-tech อยู่เหมือนกันครับ สำหรับผมการใช้งานประจำวัน step นี้คือพอแล้ว โหลด-ต้องไม่แข็ง-ขับไม่ซิ่ง

จขกท. ถ้าเลือกไปสตรัทแล้วผลเป็นยังไงรบกวนมาแชร์ด้วยนะครับ  :)

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 01, 2022, 08:31:54 »
สตรัทจบสุดครับผม​ ปรับแข็งนุ่ม, สูงต่ำ​ ได้ตามใจชอบ​ อนาคตไปใส่ตัวปรับไฟฟ้า​ edfc ได้อีก
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 01, 2022, 19:49:16 »
ใส่ Endurapro + YSS สีขาว ... อารมณ์เหมือนรถบ้านๆทั่วไป หักแรงๆก็ยังมีเอียง (แต่น้อยลงกว่าเดิมเยอะ) ตึงตังขึ้นนิด แต่ถ้าคนไม่เคยนั่งรถเดิมๆ ก็คงไม่มีใครบ่น ยังไงก็นิ่มกว่า Jazz GE เยอะมาก (City Turbo)

ใส่ Endurapro + สปริงติดรถ ... คล้ายข้างบนคือ ตึงตังขึ้นนิด ถ้าใครเคยขับเดิมๆ จะชอบมัน เพราะมันทำให้รถกระชับขึ้น เฟิร์มขึ้น ไม่ย้วย (CRV G3) แต่ยังอารมณ์รถบ้านนะ ยังบู๊ไม่ได้ ไม่เหมือนตอนใส่ Bilstein B6 อันนั้น พร้อมรบ

ใส่ Street Advance Z ... ถ้าปรับนุ่ม รถจะย้วย ย้วยแบบแข็งๆ แบบโช้คเอาสปริงไม่อยู่ จะเอาขับสนุก ต้องยอมแข็ง แต่คมกริบ ขับสนุก แพ้ตัวเดียว คือ Bilstein B6

ออฟไลน์ kho

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 28, 2022, 17:34:08 »
ถ้าจะโหลด  ไปสตรัทเท่านั้นครับ
Endura pro คือโช๊คยาวปกติ ทำมาเพื่อสปริงเดิมครับ ผมลองใส่กับสปริงตัวs techมาแล้ว ไม่ok ครับ อย่าหาทำ
พี่ครับ
ที่ว่าไม่ OK มันออกมาประมารไหนอ่ะครับ พอจะบอกได้ไหมครับ
คือที่ว่าโช๊คมันยันสปริง อะไรอย่างนั้นป่ะครับผม