ผู้เขียน หัวข้อ: สอบครับ จะเดินทางจากกรุงเทพไปยังหัวหิน เดียวนี้ต้องใช้เวลาเดินทางกี่ชั่วโมงครับ  (อ่าน 5886 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
สวัสดีครับ

พอดีผมไม่ได้ไปเที่ยวไหน ตจว. มานาน ช่วง 3 ปีที่ผ่านมาก็ไปแค่ กทม. และรอบๆ ไกลสุดที่ไป ก็อยุธยาครับ

ทีนี่ช่วง วันที่ 1/5 นี้ ผมจะเดินทางไปหัวหินครับ ไปพักแถวๆ ห้างมาร์เก็ตวิลเลจ หัวหิน โดยเดินทางจากแถวโลตัส ลาดพร้าวครับ

ครั้งสุดท้ายที่ผมเดินทางไปหัวหิน คือ 7 ปีก่อนครับ

อยากทราบว่า การเดินทางไปหัวหินเดียวนี้ใช้เวลาประมาณกี่ชั่วโมงครับ วิ่งเส้นไหนดีกว่ากันระหว่าง พระราม 2 กับเพชรเกษมครับ
สภาพถนนยุคนี้เป็นอย่างไรครับ

ผมกะเผื่อเวลาไว้ 3 ชั่วโมงครับ (ออกบ่ายโมงบ่ายครึ่ง) ไม่แน่ใจว่า จะพอไหมครับ เพราะต้องไปถึงก่อน 17 น. ครับ

แล้วก็เส้นนี้ เดียวนี้ควรวิ่งไม่เกินเท่าไหร่ครับ ผมไม่อยากโดนใบสั่งครับ

ออฟไลน์ iodineman

• Newbie
  • *
ส่วนตัวผมว่า 3.5 ชั่วโมงในช่วงวันหยุดยาวไม่น่าพอนะครับ เพราะถนนพระรามสอง มีทำถนนยาวตั้งแต่ลงทางด่วนเลยครับ

อันนี้ไม่เกี่ยวกับคำถาม แต่อยากบอกว่าผมเคยไปปราณบุรีใช้เวลา 8 ชั่วโมงครับ (วิ่งจากเซ็นทรัลพระรามสอง --> ปราณบุรี) ไม่น่ามีใครมากกว่านี้แล้วมั้งครับ

พอดีไปวันนี้  :'( :'(
https://www.thebangkokinsight.com/news/politics-general/politics/402363/

ออฟไลน์ TeslaX

หาเลี่ยงไปเส้นเอกชัยบางบอนน่าจะเร็วกว่า

ออฟไลน์ mongolias

ถ้าเป็น 1 พ.ค. ที่เป็นวันหยุด เตรียมไว้เผื่อขาดเผื่อเหลือ 4 ช.ม. ครับ
ผมเคยเจอรถติดเมื่อปีที่แล้ว หลังจากลงบางพลี-สุขสวัสดิ์ กว่าจะพ้นจุดก่อสร้างทางยกระดับ ปาเข้าไปร่วม 2 ช.ม. (รอบนั้น ผมใช้เวลาเดินทางจาก ศรีราชาไปหัวหิน 6 ชั่วโมง)

ออฟไลน์ Isomars

• Jr. Member
  • **
เคยไปจากตลิ่งชัน บรมฯ แล้วเพชรเกษมยาวเลย ประมาณ 3 ชั่วโมงครับ

แต่เคยมาจากบางนา วงแหวนใต้ พระราม 2 เพชรเกษม ประมาณ 7 ชั่วโมงครับ

ออฟไลน์ AkE

ไปตัวเมืองหัวหิน 1/5 ผมแนะนำออกจากลาดพร้าว 06.00 อย่าเกิน06.30 ขับ 100-120 ประมาณ2.30-3 ชม ถึงครับ อย่าออกเกิน 07.00 ครับ ติดยาวแน่นอน ไปถึงเร็วๆ อาจจะยังเช็คอินที่พักไม่ได้ ไปหาอะไรเที่ยว ชิวๆดีกว่าครับ อย่าออกสายเลยครับเสียเวลา ไปบนถนน เปลืองเวลาเปลืองน้ำมัน ถ้าพ้นสมุทรสาครแล้วก้สบายหน่อยครับ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
เรื่องถนน สภาพไม่แย่แต่ตอนนี้มันเข้าฤดูทำถนนประจำปี (แม่งขุดทุกปีถนนไม่พังก็ขุด >:() ไม่รู้ว่าถึงตอนนั้นจะซ่อมกันเสร็จหรือยัง

เรื่องใบสั่ง

พระราม2 คอยสังเกตุตามสะพานลอย คานต่างๆที่ค่อมถนน แล้วก็มีช่วงก่อนจะถึงวังมะนาวช่วงที่เป็นทางตรงยาวๆค่อยมองป่าหญ้าข้างทางเอาไว้ พี่แกตะสุ้มอยู่ในนั้นแหละครับ

พอเข้าเพชรเกษมมาแล้วก็ขับไปเลยครับไม่มีกล้อง ผมไม่เคยโดน วิ่งเกาะกลุ่มเลนขวาไปเลยเขาวิ่งกัน120+ ถ้ารถไม่เยอะ

แต่ 1 พ.ค. รถน่าจะเยอะวิ่งได้ไม่เกิน90แน่นอน จนเลยเพชรไปแล้วแหละครับถึงทำความเร็วได้นิดหน่อยเคยออกจากมหาชัย ถึงหัวหิน ใช้เวลา 4ชม.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2022, 15:53:04 โดย ให้อภัย100% »

ออฟไลน์ Akrachai

ติดแค่ตรงพระราม 2 แหละแบบติดจริงๆจังๆเลยอะ แต่รถเยอะนี้น่าจะตลอดทางเพราะหยุดยาว แล้วทางก็ไม่ดีมากๆตรงพระราม 2 ตลอดทั้งเส้น (ผมโดนหินดีดกระจกหน้ามาแล้ว)

ส่วนระยะเวลาน่าจะ 3:30 - 4 ชั่วโมงครับ (แต่ก็ไม่แน่ว่าออกเวลาบ่ายโมงจากในเมืองกว่าจะออกจากเมืองได้รถจะติดอีกหรือเปล่านะครับเพราะวันหยุดด้วย คนออก ตจว ทางเดียวกันเยอะ ถ้ากังวลแบบมากๆแนะนำให้ออกสักเที่ยงครับ 5 ชั่วโมงๆเหลือๆขับแบบไม่ต้องรีบร้อน ได้แวะทานข้าวก่อนเข้าที่พักด้วย  ::) ::))

ปล.เผื่อเวลารถติดในหัวหินด้วยครับ เนื่องจากจุดที่พักอยู่เกือบถึงเขาตะเกียบ ซึ่งกว่าจะขับถึงต้องผ่านหลายไฟแดงแล้ววันหยุดรถแมร่งโครตติดในหัวหิน
ปล.เผื่ออุบัติเหตุด้วยครับ ไม่รู้เป็นไรวันหยุดปุ๊ปเส้นพระราม 2 นี้ประจำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2022, 15:59:33 โดย Akrachai »

ถ้ารถเยอะ ขับระวังเว้นระยะห่างให้ดีให้จะแทรกช่างมัน เว้นเผื่อเบรคให้คันหลังด้วยยิ่งดี ดูคันข้างหน้าตลอด จะได้ไม่ชนท้ายกัน

ผมคิดตลอดว่าคนขับจี้ตูดบนพระรามสองนี่โคตรกล้า เห็นจุ๊บท้ายกันแทบจะทุกทีที่ผ่าน

ปล.เผื่อเวลารถติดในหัวหินด้วยครับ เนื่องจากจุดที่พักอยู่เกือบถึงเขาตะเกียบ ซึ่งกว่าจะขับถึงต้องผ่านหลายไฟแดงแล้ววันหยุดรถแมร่งโครตติดในหัวหิน (ผมเป็นนักท่องเที่ยวไม่แน่ใจว่าคนแถวนั้นถือว่าเป็นเรื่องปกติไหม555)
มันติดแค่เทศกาลครับ วันธรรมดาก็เหมือนเมืองตจว.ปกติ
ช่วงเทศกาลคนพื้นที่เค้าหนีไปใช้ซอยลับข้างหลังกันครับ ;D

ออฟไลน์ apinui

ผมไปบ่อยครับ หัวหิน จะบอกว่าเรื่องรถติดดีขึ้นมากแล้ว ...

ถ้าออกจากกรุงเทพฯ และไม่อยากรถติดเราควรถึงเส้นพระราม 2 ก่อน 8 โมงเช้าครับ ไม่งั้นช่วงนี้รถบรรทุกจะเยอะมาก รถจะชลอตัวช่วงแสมดำ ยิ่งสายยิ่งติด ...

ส่วนการจราจรโดยรวม ถ้าเข้าเขตสมุทรสาครรถก็จะเริ่มบางๆแล้ว

โดยรวมผมขับถ้าไปแบบไม่แวะเลยก็ ไม่น่าเกิน 3ช.ม.ครับ แต่โดยทั่วไปผมชอบแวะ ถ้าออกจากบ้าน 7 โมงเช้า กว่าจะถึงหัวหินก็บ่ายโมงโน่นเลย ...

ทริกง่ายๆคือ ช่วงถนนพระราม2 ยาวจนถึง มหาชัยรถจะเยอะครับ แต่จะติดหนักๆเลยช่วงก่อนถึงมหาชัยเมืองใหม่ ... ถ้าไม่อยากติดต้องออกเช้าๆครับ ...

ออฟไลน์ เหวินซิ่ว

• **
1พค วันแรงงานกะเวลาไว้เลยกว่าจะถึงต้องมี 5-7 ชั่วโมง ขนาดพัทยาผมยังใช้เวลา 4 ชั่วโมง เลยครับ

ออฟไลน์ Altima

ถ้าไปกลางวันตอนวันหยุดผมเผื่อไว้ 5 ชม. ครับ (จากบางกะปิ)

ออฟไลน์ Boatcommando

• **
ทีนี่ช่วง วันที่ 1/5 นี้ ผมจะเดินทางไปหัวหินครับ ไปพักแถวๆ ห้างมาร์เก็ตวิลเลจ หัวหิน โดยเดินทางจากแถวโลตัส ลาดพร้าวครับ

ครั้งสุดท้ายที่ผมเดินทางไปหัวหิน คือ 7 ปีก่อนครับ

อยากทราบว่า การเดินทางไปหัวหินเดียวนี้ใช้เวลาประมาณกี่ชั่วโมงครับ วิ่งเส้นไหนดีกว่ากันระหว่าง พระราม 2 กับเพชรเกษมครับ
สภาพถนนยุคนี้เป็นอย่างไรครับ
เวลาปกติ จากตรงต่างระดับบางขุนเทียน(พระราม2ตัดกับวงแหวนรอบนอก) ไปถึงตัวเมืองหัวหิน จะใช้เวลาประมาณ2ชม.30นาทีครับ ไม่แน่ใจว่าจากบ้านจขพ.มาถึงจุดนั้นประมาณเท่าไหร่ อันนี้ต้องลองไปบวกดูครับ

ถนนตอนนี้ เทียบกับเมื่อ7ปีที่แล้ว ก็ไม่ต่างกันมากครับ แค่กล้องเยอะขึ้น กับที่เค้าขยายเพชรเกษมจากวังมะนาวถึงชะอำทำเสร็จแล้ว(สมัยขาล่อง2 ขึ้น2 ตอนนี้ขาล่อง3 ขึ้น2+2) แต่ตอนนี้มีทำทางด่วนอยู่จากต่างระดับบางขุนเทียน ไปจนถึงแถวๆสมุทรสาครครับ (จริงๆทางด่วนนี้ต้องทำยาวจากสะพานพระราม9ถึงบ้านแพ้ว แต่ไม่รู้ส่วนอื่นๆจะเข้าพื้นที่เมื่อไหร่)

ทางไปหัวหินที่เร็วที่สุดตอนนี้ คือวิ่งพระราม2ยาวๆครับ ฝ่าก่อสร้างไปนี่แหละ เพราะคนกลัวก่อสร้าง หนีไปใช้เส้นอื่นกัน(เช่นสาย4ต่อถนนเศรษฐกิจ หรือเพชรเกษม) เส้นหลักที่มีก่อสร้างเลยไม่ค่อยติดมาก เพชรเกษมนี่อ้อมมากๆ สาย4ต่อเศรษฐกิจรถติดมากๆ เพราะถนนเล็ก ถนนในเมือง รถติดเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว และทุกคนหนีไปใช้หมดมันเลยยิ่งติด

แต่ของจขพ. จะไปตอนช่วงเทศกาล2ชม.30นาทีไม่น่าอยู่ครับ บวกไปอีกซัก1ชม.เป็น3ชม.30นาทีก็ดีครับ ยังไม่รวมเวลาจากบ้านจขพ.มาต่างระดับบางขุนเทียนนะครับ สรุปรวมๆ ผมว่า5ชม.จากลาดพร้าวถึงหัวหิน ช่วงเทศกาล น่าจะอยู่ครับ

หรือถ้าไม่ติดอะไร แนะนำออกซัก11โมงครับ แวะกินข้าวซักบ่ายโมงระหว่างทาง แถวสมุทรสงครามมีร้านซีฟู้ดอร่อยอยู่ครับ :D

แล้วก็เส้นนี้ เดียวนี้ควรวิ่งไม่เกินเท่าไหร่ครับ ผมไม่อยากโดนใบสั่งครับ
ปกติผมวิ่ง120 ไม่โดนครับ
Current Cars
1996 - Merc E200 (W124)  :-*
2022 - BMW 530e Elite (G30 LCI)

Past
2000 - Honda Civic (EK)
2003 - Honda Accord 2.0 (G7)  :-*
2015 - Honda Accord Hybrid (G9)  :-\

ออฟไลน์ seeker

วิ่งปกติเลยครับ แต่ใช้เวลา 4-5 ชมได้ครับ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

ผมชอบเลี่ยงไปทางราชบุรี อ้อมหน่อยแต่ไปเรื่อยๆ
หรืออีกเส้นวิ่งไปทางราชบุรี แต่ไปตัดเข้าพระราม 2 แถวแม่กลอง-มหาชัย (จำไม่ค่อยได้)
ส่วนขากลับติดทุกเส้นที่กล่าวมา ถ้าให้เลือกไม่ออก มืดไปเลย (3-4ทุ่ม) คงออกเช้าไปเลย (ตี 5) เคยขับไป 7 ชั่วโมงตอนสงกราน โคตรเซ็งชีวิตเลยครับ

ออฟไลน์ Turin

ส่วนตัวผมว่า 3.5 ชั่วโมงในช่วงวันหยุดยาวไม่น่าพอนะครับ เพราะถนนพระรามสอง มีทำถนนยาวตั้งแต่ลงทางด่วนเลยครับ

อันนี้ไม่เกี่ยวกับคำถาม แต่อยากบอกว่าผมเคยไปปราณบุรีใช้เวลา 8 ชั่วโมงครับ (วิ่งจากเซ็นทรัลพระรามสอง --> ปราณบุรี) ไม่น่ามีใครมากกว่านี้แล้วมั้งครับ

https://www.thebangkokinsight.com/news/politics-general/politics/402363/
เข้ามาขิงครับ ... ปีใหม่ขากลับ วังมะนาว-ต่างระดับบางโคล่ 7 ชั่วโมง

แต่นานมากแล้วครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ InBkk

โดยปกติประมาณ 3 ชม. ขับความเร็วกลางๆ แวะสั้นๆ แต่ถ้าเป็นวันที่ 1/5 เป็นไปได้ว่าอาจจะมี 4 ชม.

ออฟไลน์ SM.

ขากลับ เผื่อเวลาให้มากกว่า ขาไป นะครับ ผมรู้สึกว่ารถติดกว่า

ออฟไลน์ iodineman

• Newbie
  • *

เข้ามาขิงครับ ... ปีใหม่ขากลับ วังมะนาว-ต่างระดับบางโคล่ 7 ชั่วโมง

แต่นานมากแล้วครับ

อันนี้ยอมแพ้เลยครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ เต๋า AV

ออกแถวเมกาบางนา 21.00 ใช้กาญจนาภิเษก 
ชะอำ หัวหิน ไม่เกิน 2 ชั่วโมง
เช้าที่สุราษ

ออฟไลน์ blitzpao

ถ้าออกเช้าได้แนะนำให้ออกเช้าครับประมาณสัก 6 โมงยังไงก็ไม่ติดใช้เวลาประมาณ 2.30 ก็ถึง แต่ถ้าสายรับรองมี 3+  ขากลับถ้าพระราม 2 ก็ไปได้เรื่อยบางทีผมก็เข้าพุทธสาคร ขึ้นอยู่กับว่าบ้านอยู่ฝั่งไหนของกรุงเทพถ้าอยู่ฝั่งรังสิตก็ไม่ต้องเข้าพระราม 2 ครั้ง วิ่งนครปฐมตัดเข้าง่ายกว่าไม่ต้องเสียเลารถติด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2022, 11:55:51 โดย blitzpao »

ออฟไลน์ Arnan_td

• Full Member
ปกติผมขับ 2-3 ชั่วโมงครับ แต่ปัจจุบันนี้ผมเคยมากสุดขากลับ 10 ชั่วโมง

ออฟไลน์ chaithawat

ไปกลางคืนประหยัดได้เป็นชั่วโมงครับ กลางวันจากพระราม2มีไม่ต่ำกว่า3ชั่วโมงครึ่งครับ เพิ่งไปมาเสาร์ที่ผ่านมารถเยอะมากทำความเร็วไม่ได้เลย 80-100 เท่านั้น  ส่วนในตัวหัวหินก็เริ่มติดชะลอตั้งแต่วังไกลเป็นต้นไป หลังปลดล๊อคนี่คนเที่ยวกันเยอะมากครับโรงแรมร้านอารเต็มแน่นกันหมด หนักสุดย่านเขาตะเกียบอย่าได้หลงเข้าไปเลย ที่กลับรถก็ไม่มี ทางแคบสวนกันลำบากมากติดตลาดร้านค้าอาหารทะเลทั้งสองฝั่ง จากทางเข้าถึงเขานี่ล่อไปเกือบชั่วโมงกับระยะทาง 2 กิโล

ออฟไลน์ CookiE

เทศกาลปีใหม่รอบก่อน บ้านแฟนผมขับจากสุขาภิบาล 3

ขาไปไม่เท่าไหร่

ขากลับ ออกตั้งแต่ 12.00 น. ถึงบ้านตอน 22.00 น.

แต่พ่อตายังไม่เข็ดนะ บอกว่า เขาก่อสร้างทางด่วนรถเลยติด

เถียงไม่ยอมแพ้จริงๆ

ออฟไลน์ Slow But Sure

ผมจากแถวรัชดาไปหัวหิน ออก 10:30 ถึงบ่าย 3 ครับ ไปพระราม 2 ติดหนึบหนับ
แวะกินข้าวคือ Drive Thru Macdonald ครับ

ขากลับไปทางราชบุรี ออก 11:30 ถึงบ่าย 4 แต่แวะซื้อของ แวะกินข้าว ไม่ติดแต่ใช้ความเร็วไม่ได้

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
พระราม2เส้นนี้ตอนเย็นวันก่อนวันหยุดถึงตอนเช้าวันหยุดรถค่อนข้างเยอะครับ หลายปีก่อนผมเคยวิ่งจากแถวเพชรเกษม รถติดตั้งแต่กัลปพฤกษ์เลย ออกตั้งแต่11โมง ไปถึงหัวหิน สี่ทุ่ม แต่มีแวะกินข้าวสองรอบนะครับ แต่เคยนานขนาดนี้แค่ครั้งเดียว ปกติใช้เวลาแค่3-3.30ชม. แล้วถ้าไปเส้นเพชรเกษมจะอ้อมใช้เวลาเพิ่มไปอีกครึ่งถึง1ชม.อย่างน้อยครับ เพราะเส้นนั้นมีแยกมีไฟแดงจะเสียเวลามากกว่า

แต่ต้องระวังตอนกลับด้วยนะครับ วันหยุดรถติดมากกว่าขาไปซะอีก
ผมออกจากหัวหินบ่าย3ถึงบ้าน3ทุ่มบ่อยมาก นานกว่านี้ก็เคย แนะนำให้กลับเช้าไม่ก็หลัง2ทุ่มไปเลย รถจะน้อยหน่อย

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ขอบคุณครับทุกท่าน แบบนี้ผมอาจจะนัดช่วง 10 โมงแล้วไปเลย ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
พึ่งไปมาเมื่อต้นเดือนมีนาคม ไปเสาร์ กลับอาทิตย์

ขาไป ออกจากบ้านลาดพร้าว 101 10.00น. ขับ 100-110 แวะซื้อกาแฟ+เข้าห้องน้ำ ผมไปถึงชะอำประมาณ 13.30 ครับ

ขากลับ ออกจากหัวหินซอย 5 12.00 แวะซื้อของฝากประมาณ ครึ่งชั่วโมง ผมขับมาถึงร้านแดงอาหารทะเล (สมุทรสงคราม) ประมาณ 14.00น. กินข้าวประมาณ 1.30 ชั่วโมง แล้วกฌขับกลับบ้าน ถึงประมาณ 16.45 ครับ

ปล. ขากลับ สะพานวนเข้าถนนธนบุรี-ปากท่อ ปิดซ่อมอยู่นะครับ ต้องเลยไปกลับรถครับ แนะนำว่าเลยสะพานที่ซ่อมแล้วให้ชิดซ้ายมันจะมีช่องเล็กๆ ให้เข้าทางขนานแล้วจะลอดใต้สะพานกลับรถได้ ถ้าไม่ทันต้องเลยไปกับรถตรงแยกไฟแดง จะติดพอสมควรครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง