ผู้เขียน หัวข้อ: นอกเรื่องรถนิดนึงนะครับ(ผิดกฏลบได้เลยครับ)  (อ่าน 2393 ครั้ง)

ออฟไลน์ turbo lover

• Sr. Member
คือผมชอบทานทุเรียนมากครับ
ที่ผมสงสัยคือ ทำไมผมซื้อในกรุงเทพ หาเจ้าอร่อยจริงๆแทบไม่เจอเลย ไม่ดิบแข็งเป็นไต ก็ สุก เป็นปลาร้าเลย
แต่เวลาผมซื้อจาก ระยอง พัทยา
เจอเจ้าอร่อยจริงหลายเจ้าเลย

ออนไลน์ starlight

Re: นอกเรื่องรถนิดนึงนะครับ(ผิดกฏลบได้เลยครับ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2022, 16:27:01 »
55  สงสัยจะอัดอั้น ที่ไปเจอของไม่ดี

ช่วงต้นฤดู ของออกน้อย ราคาดี พ่อค้าแม่ค้าก็ไม่มีโอกาสได้เลือกเวลาไปรับมาขาย  มาอย่างไงก็ขายไปอย่างนั้น กรรมจึงตกอยู่กับคนกิน

ทุเรียนเวลาผมซื้อ จะเลือกแบบที่แกะไว้แล้ว สุก ห่าม ก็แล้วแต่ชอบ ถามแม่ค้าถ้าไม่ว่ากระไร ก็จะขอเอานิ้วกดดูเบาๆด้วย  ราคาอาจจะแพงกว่า(มั้ง) แต่ได้เห็นของจริง  ถ้าไม่มีแบบแกะแล้ว ก็หาร้านอื่นต่อไป

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

Re: นอกเรื่องรถนิดนึงนะครับ(ผิดกฏลบได้เลยครับ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2022, 16:51:03 »
ผมอยู่หัวหินแต่ว่ามีคอนแท็กกับเจ้าของสวนทุเรียนป่าละอู ทุกปีก็จะมีมาให้ลูกสองลูกแต่จะซื้อเพิ่มได้ตลอด
ตอนนี้ก็เลยกลายเป็นติ่งทุเรียนป่าละอูไปแล้ว5555

บางทีมันแล้วแต่ร้านด้วยนะคับ อย่างร้านในตลาดนัดเจ้าประจำเค้าก็รับทุเรียนจันทร์มา มันก็อร่อยดีนะบอกเค้าเอาแลบนี้ก็ได้ตามนั้นไม่เคยมีเสียเลย

หรือว่าเค้าคัดของตกเกรดเข้ากทม.กัน?

ออฟไลน์ spn

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 09, 2022, 18:49:56 »
จริงๆมีห้อง relax อยู่นะครับ น่าจะไปคุยเล่นกันในนั้นได้

เข้าเรื่อง ผมทำสวนทุเรียนนะครับ
ไม่ทราบว่า จขกท ซื้อพันธ์อะไรมา ถ้าก้านยาว ชะนี กระดุม มันออกก่อน ช่วงนี้จะเริ่มพอได้

แต่ถ้าหมอนทองช่วงนี้น่าจะเจอแต่ทุเรียนอ่อนครับ พ่อค้าจะตัดจากสวนก็ต่อเมื่อตรวจแป้งแล้วใช้ได้ รุ่นที่สุกคือส่งออกนอก  ราคาหน้าสวน 200-240 บาท/กก ซึ่งไม่น่าหลุดไปขายในบ้านเราเยอะ แต่โซน ระยอง จันทบุรี ตราด มันเป็นแหล่งจึงหาไม่ยาก (แต่ผมก็เคยโดนทุเรียนอ่อน จึงซื้อกินจากสวนรอบๆบ้านแทน)

หน้าปกติของทุเรียนทุกปีที่ออกมากๆ เลยนะครับ คือ สงกรานต์ - กลาง พค

แนะนำ ได้ 3 ทาง 1.จขกท รออีกนิดนึง 2.ถ้ารอไม่ไหวต้องหาร้านประจำใน กทม ที่เค้ารับมาจาก จันทบุรี / ระยอง 3.ติดต่อจองทุเรียนจากชาวสวนโดยตรงทางเพจ ส่วนใหญ่จะได้ที่สุกกำลังกินครับ

จะบอกว่าทุเรียนสวยๆเกรด A B ส่งออกนอกกันส่วนใหญ่ครับ ที่นั่งขายกันคือทุเรียนธรรมดา ไม่ก็ตกไซส์ หนอน หนามจีบ ลูกเบี้ยว เป็นท็อป (ซึ่งราคาถูกมากๆ) จะมีพ่อค้ามารับจากตลาดตรงจันทบุรีไปปอกเปลือกขายใน กทม  ชาวสวนอย่างผมเองยังได้กินทุเรียนสวนตัวเองไม่เกิน 5 ลูก นอกนั้นซื้อรอบบ้านเอาครับ 555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2022, 20:01:16 โดย spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 09, 2022, 21:51:32 »
ผมก็เคยเจอปัญหาแบบนี้เหมือนกันครับ .. คือซื้อมาปอกเองแล้วเละบ้าง แข็งบ้าง ..

ตอนนี้ผมใช้วิธีซื้อร้านที่ขายและปอกให้เลยครับ เพราะถ้าเละหรือกินไม่ได้เนี่ย เราก็เครมได้เลย ร้านพวกนี้จะเป็นรถที่ขายข้างถนนนะ ร้านไหนปอกให้ค่อยซื้อ อย่าซื้อมาปอกเอง 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2022, 22:57:40 โดย apinui »

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 09, 2022, 22:22:53 »
ลองไป อตก ดูครับ ส่วนใหญ่จะไม่พลาดคัดทุกพูแต่ราคาแรงหน่อย

ถ้าซื้อตามรถกระบะก็ต้องลองผ่าแล้วจิ้มเอาเนื้อตามชอบ  อันนี้ก็พลาดน้อยหน่อย

ออฟไลน์ turbo lover

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 10, 2022, 00:37:13 »
จริงๆมีห้อง relax อยู่นะครับ น่าจะไปคุยเล่นกันในนั้นได้

เข้าเรื่อง ผมทำสวนทุเรียนนะครับ
ไม่ทราบว่า จขกท ซื้อพันธ์อะไรมา ถ้าก้านยาว ชะนี กระดุม มันออกก่อน ช่วงนี้จะเริ่มพอได้

แต่ถ้าหมอนทองช่วงนี้น่าจะเจอแต่ทุเรียนอ่อนครับ พ่อค้าจะตัดจากสวนก็ต่อเมื่อตรวจแป้งแล้วใช้ได้ รุ่นที่สุกคือส่งออกนอก  ราคาหน้าสวน 200-240 บาท/กก ซึ่งไม่น่าหลุดไปขายในบ้านเราเยอะ แต่โซน ระยอง จันทบุรี ตราด มันเป็นแหล่งจึงหาไม่ยาก (แต่ผมก็เคยโดนทุเรียนอ่อน จึงซื้อกินจากสวนรอบๆบ้านแทน)

หน้าปกติของทุเรียนทุกปีที่ออกมากๆ เลยนะครับ คือ สงกรานต์ - กลาง พค

แนะนำ ได้ 3 ทาง 1.จขกท รออีกนิดนึง 2.ถ้ารอไม่ไหวต้องหาร้านประจำใน กทม ที่เค้ารับมาจาก จันทบุรี / ระยอง 3.ติดต่อจองทุเรียนจากชาวสวนโดยตรงทางเพจ ส่วนใหญ่จะได้ที่สุกกำลังกินครับ

จะบอกว่าทุเรียนสวยๆเกรด A B ส่งออกนอกกันส่วนใหญ่ครับ ที่นั่งขายกันคือทุเรียนธรรมดา ไม่ก็ตกไซส์ หนอน หนามจีบ ลูกเบี้ยว เป็นท็อป (ซึ่งราคาถูกมากๆ) จะมีพ่อค้ามารับจากตลาดตรงจันทบุรีไปปอกเปลือกขายใน กทม  ชาวสวนอย่างผมเองยังได้กินทุเรียนสวนตัวเองไม่เกิน 5 ลูก นอกนั้นซื้อรอบบ้านเอาครับ 555
หมอนทองครับหาอร่อยจริงๆยากครับ
ผมลองปลูกทุเรียนไว้กินที่บ้าน
2ต้น ตอนนี้สั่งต้นพันธ์ ยาวลิ้นจี่
ลองปลูกดูไม่รู้จะตายอีกไหม
ผมเลี้ยงตายมา2ชุดครับ
ชุดนี้ชุดที่3 เลี้ยงมา6เดือนแล้วยังแตกยอดดีอยู่เลย สั่ง พันธ์ใหม่ๆมาลงเพิ่ม แต่เห็นสวนทุเรียนชอบปลูก หมอนทอง พวงมณี มูซานคิงกันเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 10, 2022, 01:17:25 »
ไปเจอทุเรียนใต้แน่เลยพวกนั้นผมก็กินไม่ลงครับ
ผมจัดอันดับทุเรียนที่เคยกินด้วยปากผมเองนะ
1.นนท์(แพงและหากินยากมากๆ) 2.ปราจีน 3.ระยอง+จันทร์ 4.อุตรดิษฐ์

จขกทไปทางตะวันออกยังไงก็เจอ 2หรือ3อร่อยอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 10, 2022, 05:39:59 »
ผมมีร้านประจำครับ เจ้าที่จะบอกเนื้อเลยว่าดีไหม
และหลังๆ ให้เขาปอกให้เลยครับ จะได้เห็นเนื้อกันไปเลย

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 10, 2022, 09:39:35 »
ลองไป อตก ดูครับ ส่วนใหญ่จะไม่พลาดคัดทุกพูแต่ราคาแรงหน่อย

ถ้าซื้อตามรถกระบะก็ต้องลองผ่าแล้วจิ้มเอาเนื้อตามชอบ  อันนี้ก็พลาดน้อยหน่อย

อตก. ครับ ของดีแน่นอน แกะขายเป็นพูๆเลือกเนื้อได้เลย
แต่ราคาโคตรแรง  >:( >:(

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 10, 2022, 10:44:58 »
ไปเจอทุเรียนใต้แน่เลยพวกนั้นผมก็กินไม่ลงครับ
ผมจัดอันดับทุเรียนที่เคยกินด้วยปากผมเองนะ
1.นนท์(แพงและหากินยากมากๆ) 2.ปราจีน 3.ระยอง+จันทร์ 4.อุตรดิษฐ์

จขกทไปทางตะวันออกยังไงก็เจอ 2หรือ3อร่อยอยู่แล้วครับ
ทุเรียนใต้ออกรุ่นแรกประมาณปลาย มิย เป็นต้นไปครับ

ผมก็เคยเจอปัญหาแบบนี้เหมือนกันครับ .. คือซื้อมาปอกเองแล้วเละบ้าง แข็งบ้าง ..

ตอนนี้ผมใช้วิธีซื้อร้านที่ขายและปอกให้เลยครับ เพราะถ้าเละหรือกินไม่ได้เนี่ย เราก็เครมได้เลย ร้านพวกนี้จะเป็นรถที่ขายข้างถนนนะ ร้านไหนปอกให้ค่อยซื้อ อย่าซื้อมาปอกเอง 
ถ้าจะดูเป็นให้เลือกลูกเล็ก ลูกละประมาณ ประมาณ 2-2.5kg เพราะเปลือกจะบาง เนื้อจะหนา พูใหญ่ครับ เคาะแล้วเสียงหลวมๆ ยิ่งลูกไหนสุก จะมีกลิ่นชัด ผมชอบกินทุเรียนที่มันร่วงๆตามสวนครับ ราคาถูก แถมสุกแน่นอน

แต่ซื้อที่แกะแล้วง่ายกว่า ตามพี่ๆด้านบน เจ็บแต่จบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2022, 10:59:48 โดย spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 10, 2022, 11:36:21 »
ผมเองไม่ได้กินทุเรียนนะคับ แต่ที่บ้านสั่งบ่อย
อยู่กรุงเทพส่วนใหญ่สั่งออนไลน์ หรือไปพวกตลาดสดที่คัดของหน่อย
เอาพวกชั้งเนื้อขาย โลละ800-1500 แพงกว่ายกลูก แต่เนื้อ90% ไม่ผิดหวัง

อตก ก็มีหลายเจ้า โลละ เจ้าดังๆ โล 3000-5000 แล้วแต่ช่วง ไปที่ร้านชิมได้ แต่ก็มีเจ้าอื่นใน อตก ราคาถูกกว่า ต่างกันไม่มาก คุ้มเงินกว่า

หลังๆเลิกซื้อแบบยกลูกมาปอกเองแล้ว ปลอกเร็วไปยังสุดไม่ เก็บอีกวันก็สุกเกิน ปลอกแล้วไม่สวยอีก TT

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 15, 2022, 07:15:50 »
มีขายออนไลน์ที่เป็นแบบคัดดีๆ หลายเจ้าอยู่นะครับ

เอาตรงๆ น้องชายผมก็เป็นหนึ่งในนั้น คือชอบทุเรียน เซ็งคุณภาพทุเรียนที่เจอ โชคชะตาพามันไปแต่งงานกับลูกสาวเจ้าของสวน ตอนหลังเขาก็ทำของเขาเองปีละรอบ organic คุมคุณภาพ ราคาก็สูงหน่อย แต่ลูกค้าติด ซื้อกันคนละหลายรอบ ไม่พอขายทุกปี :-X :-X
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 16:34:57 »
หลักการซื้อทุเรียนผมนะครับ ร้านไหนเจ้าไหนแกะให้ดูเนื้อ ให้ลองจิ้มเนื้อดูก่อนจะซื้อ

ผมพอใจจะซื้อร้านนั้นครับ แพงกว่าก็ยอมจ่าย เน้นบริการ เน้นความจริงใจครับ

ไม่ใช่แค่เคาะๆ