ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำน้ำมันเครื่องเบนซินครับ  (อ่าน 2390 ครั้ง)

ออฟไลน์ bravo

• Hero Member
ขอคำแนะนำน้ำมันเครื่องเบนซินครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 11:25:54 »
ขอคำแนะนำน้ำมันเครื่องเบนซินครับ
สนใจยี่ห้อนี้ครับ 4 ลิตรราคา 1,890 บาท

ข้อความในเพจบอกว่า
"สารสังเคราะห์แท้ที่มีประสิทธิภาพ ไม่มี Base oil เจือปน"

แต่ผมหาข้อมูลในเวป API ไม่เจอครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

Re: ขอคำแนะนำน้ำมันเครื่องเบนซินครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 11:40:17 »
fully synthetic น้ำมันเครื่องสูตรสังเคราะห์แท้ 100% ซึ่งผลิตจากน้ำมันพื้นฐานเกรดสูง (Base Oil Group3,4) ที่มีการกลั่นด้วยเทคโนโลยีขั้นสูง สังเคราะห์ขึ้นเพื่อให้มีคุณสมบัติพิเศษเหนือกว่าน้ำมันแร่พื้นฐานทั่วไป

มันก็กลั่นมาจาก Base Oil นั้นล่ะครับ กลั่นแล้ว Base Oil ก็กลายเป็นน้ำมันเครื่อง
จะใช้เป็นการโฆษณาก็ได้ เพราะมันกลายสภาพไปแล้ว

ที่สำคัญขอให้เป็น น้ำมันเครื่องของแท้ ก็พอครับ

ออฟไลน์ samaklen

Re: ขอคำแนะนำน้ำมันเครื่องเบนซินครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 14:25:49 »
หาเวบผู้ผลิตไม่พบครับ

ออฟไลน์ ChangNoyRacing

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 17:54:53 »
fully synthetic แบนด์ไทย ก็ได้มาตรฐาน API SP และ ILSAC GF-6A เหมือนกันครับ บ้างทีบ้างยี่ห้อของไทยก็ไม่แพ้กัน
อย่างตัว Evotec Performa Super Synthetic 0W-30 ก็เหมาะกับเครื่องยนต์ high performance ทั้งที่เป็นรถturbo และ ไม่มี turbo และราคาก็ถูกกว่าด้วย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 18:24:02 »
fully synthetic น้ำมันเครื่องสูตรสังเคราะห์แท้ 100% ซึ่งผลิตจากน้ำมันพื้นฐานเกรดสูง (Base Oil Group3,4) ที่มีการกลั่นด้วยเทคโนโลยีขั้นสูง สังเคราะห์ขึ้นเพื่อให้มีคุณสมบัติพิเศษเหนือกว่าน้ำมันแร่พื้นฐานทั่วไป

มันก็กลั่นมาจาก Base Oil นั้นล่ะครับ กลั่นแล้ว Base Oil ก็กลายเป็นน้ำมันเครื่อง
จะใช้เป็นการโฆษณาก็ได้ เพราะมันกลายสภาพไปแล้ว

ที่สำคัญขอให้เป็น น้ำมันเครื่องของแท้ ก็พอครับ

ขอบคุณครับ

หาเวบผู้ผลิตไม่พบครับ

อุ๊ย รู้สึกลังเลเลยครับ
แต่เขามีหนังสือรับรองจาก กรมธุกิจพลังงานให้ผมดูด้วยครับ

fully synthetic แบนด์ไทย ก็ได้มาตรฐาน API SP และ ILSAC GF-6A เหมือนกันครับ บ้างทีบ้างยี่ห้อของไทยก็ไม่แพ้กัน
อย่างตัว Evotec Performa Super Synthetic 0W-30 ก็เหมาะกับเครื่องยนต์ high performance ทั้งที่เป็นรถturbo และ ไม่มี turbo และราคาก็ถูกกว่าด้วย

ขอบคุณครับ
ผมเคยใช้แบรนด์นอก แบรนด์ไทยมามากกว่า 10 ยี่ห้อ
แต่ด้วยความชอบลองอะไรไปเรื่อยๆ ก็เลยอยากใช้ยี่ห้อที่ยังไม่เคยใช้น่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2022, 18:26:55 โดย bravo »

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 19:02:36 »
น้ำมันเครื่อง Mobil1 5W-30 จะดีกว่ามั้ยครับ คุณภาพดีกว่า ประสิทธิภาพในการทำงานของเครื่องยนต์ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 21:06:02 »
ผมเคยใช้แบรนด์นอก แบรนด์ไทยมามากกว่า 10 ยี่ห้อ
แต่ด้วยความชอบลองอะไรไปเรื่อยๆ ก็เลยอยากใช้ยี่ห้อที่ยังไม่เคยใช้น่ะครับ

แนวทางคล้ายๆกันเลยครับ แต่ผมชอบลองน้ำมันเครื่องยี่ห้อตลาด อยากลองของตลาดให้ครบๆ เท่าที่เคยลองใช้ (ในรถคันเดียวกัน) มี mobil 1, mobil super3000, shell helix ultra, shell helix hx-8, castrol edge, valvoline synpower, ปตท supersyn, บางจาก ge gold, liqui moly 5w-40, liqui moly 0w-40, greddy f2, hks, eneos sustina, eneos x-prime, motul h-tech 100 plus

ผมเข้าใจว่าน้ำมันเครื่องมีการปรับสูตรอยู่เรื่อยๆ เคยใช้ยี่ห้อนี้สูตรนี้เมื่อ 2 ปี 3 ปี ก่อน แล้วกลับมาใช้ใหม่ อาจจะถูกปรับสูตรไปแล้วก็เป็นได้ครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2022, 07:59:17 »
หาเวบผู้ผลิตไม่พบ แต่มีขายบ้านเราก็หลายยี่ห้อครับ
น่าจะจ้างใครทำแล้วบรรจุเอง
เช่น Veloil นี่ก็ใช่

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2022, 08:19:46 »
ถ้าคนไม่รู้เรื่อง (อย่างผม) เห็นผ่านๆ ผมนึกว่า แบรนด์ญี่ปุ่น นะเนี่ย

ออฟไลน์ เทียน

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2022, 09:17:23 »
ไม่รู้นะ ผมใช้ ปตท เชลล์ ให้รถเซลล์ เขาก็วิ่งเป็นล้านโลนะครับรถไม่เคยต้องเปิดเครื่องซ่อมอะไร ซุปเปอร์ชาร์จ ขับกันแบบขโมยมาทุกคน ถูกกว่ายี่ห้ออื่นๆ เยอะไป

https://community.headlightmag.com/index.php?topic=77242.0

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2022, 11:03:37 »

แนวทางคล้ายๆกันเลยครับ แต่ผมชอบลองน้ำมันเครื่องยี่ห้อตลาด อยากลองของตลาดให้ครบๆ เท่าที่เคยลองใช้ (ในรถคันเดียวกัน) มี mobil 1, mobil super3000, shell helix ultra, shell helix hx-8, castrol edge, valvoline synpower, ปตท supersyn, บางจาก ge gold, liqui moly 5w-40, liqui moly 0w-40, greddy f2, hks, eneos sustina, eneos x-prime, motul h-tech 100 plus

ผมเข้าใจว่าน้ำมันเครื่องมีการปรับสูตรอยู่เรื่อยๆ เคยใช้ยี่ห้อนี้สูตรนี้เมื่อ 2 ปี 3 ปี ก่อน แล้วกลับมาใช้ใหม่ อาจจะถูกปรับสูตรไปแล้วก็เป็นได้ครับ

2 ตัวนี้ ชอบตัวไหนมากกว่ากันครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2022, 11:07:58 »
หาเวบผู้ผลิตไม่พบ แต่มีขายบ้านเราก็หลายยี่ห้อครับ
น่าจะจ้างใครทำแล้วบรรจุเอง
เช่น Veloil นี่ก็ใช่

ขอบคุณครับ
งั๊น ผมขอผ่านดีกว่าครับ

ถ้าคนไม่รู้เรื่อง (อย่างผม) เห็นผ่านๆ ผมนึกว่า แบรนด์ญี่ปุ่น นะเนี่ย

แวปแรก ก็คิดแบบนั้นครับ  :)

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2022, 11:17:55 »
น้ำมันเครื่อง Mobil1 5W-30 จะดีกว่ามั้ยครับ คุณภาพดีกว่า ประสิทธิภาพในการทำงานของเครื่องยนต์ดีกว่าครับ
ไม่รู้นะ ผมใช้ ปตท เชลล์ ให้รถเซลล์ เขาก็วิ่งเป็นล้านโลนะครับรถไม่เคยต้องเปิดเครื่องซ่อมอะไร ซุปเปอร์ชาร์จ ขับกันแบบขโมยมาทุกคน ถูกกว่ายี่ห้ออื่นๆ เยอะไป

https://community.headlightmag.com/index.php?topic=77242.0

อารมณ์คนชอบลองน่ะครับ
น้ำมันเชื้อเพลิง น้ำมันเครื่อง แบตเตอรี่ ยาง ผมชอบเปลี่ยนยี่ห้อไปเรื่อยๆ ครับ
อย่างน้ำมันเครื่องที่เคยใช้ ก็มี...(เท่าที่จำได้)
1.  HKS
2.  Valvoline
3.  Mobil
4.  Castrol
5.  liqui moly
6.  Eneos
7.  Bosch
8.  Total
9.  Q8
10. PTT
11. Caltex
12. Shell
13. บางจาก
14. ACDelco

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2022, 12:53:23 โดย bravo »

ออฟไลน์ Nismo

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2022, 10:18:05 »
เรียกว่า เป็น Local house brand(ยี่ห้อท้องถิ่น) ดีกว่า ครับ สำนักแต่งรถ Amuse Power House สั่งจ้างทำ
ไม่ได้ ขอ API certified
จดทะเบียน กับ กรมธุรกิจพลังงาน ครับ
MSDS หามาให้ไม่ได้ ครับ หาไม่เจอ
เทียบกับ TODA OIL แนวเดียวกัน ครับ แต่มี PDS และ MSDS ใส่ กรุ๊ป 3 ,PAO และ Ester แล้วแต่รุ่น ครับ
https://www.todaoiljapan.com/gasoline-motor-oil
คุณ Bravo สนใจ ทดลองใช้เทียบ กับ ที่เคยใช้มาได้ครับ ทั้ง speedster และ toda เพื่อเก็บข้อมูลและประสปการณ์ส่วนตัว
 ;) :)
1NZ-FE(เครื่อง) หรือ U340E(เกียร์) ใครจะทนกว่ากัน หนอ!!!

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2022, 11:57:59 »
เรียกว่า เป็น Local house brand(ยี่ห้อท้องถิ่น) ดีกว่า ครับ สำนักแต่งรถ Amuse Power House สั่งจ้างทำ
ไม่ได้ ขอ API certified
จดทะเบียน กับ กรมธุรกิจพลังงาน ครับ
MSDS หามาให้ไม่ได้ ครับ หาไม่เจอ
เทียบกับ TODA OIL แนวเดียวกัน ครับ แต่มี PDS และ MSDS ใส่ กรุ๊ป 3 ,PAO และ Ester แล้วแต่รุ่น ครับ
https://www.todaoiljapan.com/gasoline-motor-oil
คุณ Bravo สนใจ ทดลองใช้เทียบ กับ ที่เคยใช้มาได้ครับ ทั้ง speedster และ toda เพื่อเก็บข้อมูลและประสปการณ์ส่วนตัว
 ;) :)

ขอบคุณมากครับ