ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการทำLeasingรถใหม่แบบมาหักคชจ.ของบริษัท(เดือนละไม่เกิน36,000)  (อ่าน 2789 ครั้ง)

ออฟไลน์ Muvee

• Full Member
สวัสดีครับ

ผมขอรบกวนพี่ๆเพื่อนๆที่มีประสบการณ์การซื้อรถใหม่ในนามบริษัทโดยการทำ Leasing แบบที่สามารถนำค่างวดแต่ละงวดมาหักเป็นค่าใช้จ่ายของบริษัทได้ (เดือนละไม่เกิน36,000บาท) และมูลค่าที่เหลือจากผ่อนครบระยะแล้วก็จะเป็นมูลค่าซากที่บริษัทสามารถนำมาหักเป็นค่าเสื่อมต่อได้อีก5ปี

คือผมไม่แน่ใจว่า Leasing ประเภทนี้เรียกใช้ศัพท์ว่าอะไรครับ

ปัญหาคือผมตอนนี้ตัดสินใจได้แล้วว่าจะซื้อ Isuzu Mu-X ครับ หลังจากเทียบกันระหว่าง Everestโฉมเดิม กับ Mu-x ก็ตัดสินใจจะเอา Mu-X แต่ผมไปคุยกับศูนย์ Isuzu 3แห่งแล้วไม่มีที่ไหนรู้จักการทำ Leasing ประเภทนี้เลยครับ บอกว่าไม่รู้จักบ้าง ไม่ได้ทำบ้าง งงๆบ้าง เซลไปเรียกผจก.มาเค้าก็บอกไม่มี หรือไม่ก็ให้ผมไปติดต่อขอเช่ารถจากบริษัทเช่ารถ แล้วขอทำสัญญาเช่าเป็นระยะยาวแล้วตกลงมูลค่าซื้อรถหลังหมดสัญญาเช่าเอาเอง(ซึ่งนั้นก็คือไม่ใช่รถใหม่ออกศูนย์ไง) ผมเลยชักงงๆกับตัวเองว่าผมอธิบายไม่ถูกหรือผมเข้าใจอะไรผิด หรือLeasingแบบนี้ทำได้เฉพาะกับรถบางยี่ห้อหรือเปล่า แต่ผมถามสำนักงานบัญชีผม เค้าก็บอกบริษัทก็ทำแบบนี้เยอะแยะ แต่ทำไมศูนย์ Isuzuไม่เข้าใจ

กลับกันไปศูนย์ Ford เขารู้ข้อมูลนี้และเข้าใจดี บอกได้เลยว่าแบงค์ไหนเงื่อนไขเป็นยังไง แค่ตกลงราคาซื้อขายกับเซลให้เรียบร้อยแล้วก็ส่งข้อมูลบริษัทผมไปให้ แล้วทางเขาก็จะไปขอเงื่อนไขการทำ Leasingของแต่ละแบงค์มาให้พิจารณา

เลยจะมาขอคำปรึกษาจากท่านผู้มีประสบการณ์ครับว่าผมจะไปคุยกับศูนย์ Isuzuยังไงให้เข้าใจ หรือผมต้องติดต่อแบงค์เองว่าอยากจะซื้อรถด้วยการทำ Leasingในนามบริษัทแบบที่ผมต้องการแล้วค่อยมาคุยกับศูนย์ครับ

รบกวนทุกๆท่านด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
พวกรถยุโรปจะเข้าใจดีครับ

ปกติเรียก FL หรือ Financial Lease ครับ
มีทั้งปกติและแบบมีบอลลูน แต่เหมาะกับรถที่มูลค่าเกิน 2 ล้านครับ

ต่ำกว่านั้นจะหักได้ไม่เต็ม อาจจะไม่คุ้มมาก

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
พวกเซลที่ขาย  อัลพาร์ดน่าจะเข้าใจดีเรื่องหักภาษีพวกนี้   คนซื้อส่วนใหญ่ก็เปิดในนามบริษัท

ออฟไลน์ V221

ทำได้กับทุกยี่ห้อเลยครับ ผมทำLeasingกับรถBenzโดยทำกับSMFLเพราะดอกเบี้ยถูกกว่าMercedes Leasingครับ ถ้าศูนย์ไม่ยอมทำก็ติดต่อกับบริษัทleasingโดยตรงเหมือนผมก็ได้ ถ้ารถราคาเกินล้านบาทและงบดุลบริษัทเรากำไรเสียภาษีทุกปีควรจะทำLeasingครับ พี่โตทำเปรียบเทียบให้ดูแล้วตามนี้
https://www.tlt.co.th/product/lease
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ joufo

อ้างถึง
และมูลค่าที่เหลือจากผ่อนครบระยะแล้วก็จะเป็นมูลค่าซากที่บริษัทสามารถนำมาหักเป็นค่าเสื่อมต่อได้อีก5ปี

ถ้าจะเอาแบบนี้ ต้องติดต่อ บริษัทลีซซิ่งของค่ายรถ
เช่น อีซูซุ ลีสซิ่ง โตโยต้า ลีซซิ่ง เขาทำให้ได้อยู่แล้ว

บอกเซลล์ ให้ไฟแน๊นซ์ มาคุยครับ เพราะเรื่องพวกนี้ เซลขายรถตลาดทั่วไปจะไม่ค่อยรู้
บอกเซลล์ไปก็ได้ว่า จะซื้อในนามบริษัท แบบ Financial Lease ตามที่คุณ dusitmon123 ว่า

แคมรี่ 2.0G ที่ผมใช้อยู่ เอามาจากบริษัทรถเช่า แต่ทำสัญญาเช่าแบบ Operating Lease ครับ
ได้รถใหม่ สัญญา 3 ปี ถ้าหมดสัญญา แล้วทำสัญญาใหม่ ก็จะได้รถคันใหม่ครับ

ค่าเช่า รวมค่าซ่อมบำรุง ค่าประกันฯ หมดแล้ว
เสียแต่ค่าน้ำมันเพิ่มอย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ apinui

คือถ้าเราซื้อในนามบริษัทฯ มันหักได้อยู่แล้วครับ

จริงๆบอกเซลไปง่ายๆครับ ทำไฟแนนท์ในนามบริษัท เดียวเค้าส่งไฟแนนท์มาคุยเราก็คุยกับไฟแนนท์เลย คุยกับเซลแค่รายละเอียดราคาของแถม การดาวน์การผ่อนพอครับ ... ที่เหลือเราปรึกษาไฟแนนท์ได้เลย

ออฟไลน์ axister

มี 3 แบบที่เอามาหักได้ครับ

Leasing / Financial Lease / Balloon

L - จัดแบบรวมทุกอย่าง รถเป็นของบริษัทที่ผู้ให้เช่า (ส่วนใหญ่จะใช้เป็น fleet หรือตัดแบ่งมา) มักจะมีแต่ marketable car ครับ / ระบบนี้ จ่ายแค่เป็นค่าเช่า พอครบ 5 ปี น้อง mu-x จะมีราคาซาก ให้เราเลือกว่าจะซื้อหรือทิ้ง ถ้าซื้อก็เอามาจัดแบบไหนว่ากันอีกทีในระบบภาษี

FL (จขกทน่าจะหมายถึงอันนี้) - จ่ายเงินดาวน์ คำนวนค่าเช่าให้ได้เดือนละ 36k โดยวิธีนี้มักจะใช้กับรถแพงๆหน่อย ไม่งั้นมันจะดันค่าผ่อนไปไม่ถึง ดอกเบี้ยจะเป็น efr แล้วแต่ต่อรองกับเซลเลย จัดแบบบริษัทเท่านั้น / ระบบนี้ จ่ายดาวน์ + รายเดือน โดยที่ เราหักได้ทุกๆเดือน และได้ค่าเสื่อมตัวรถอีก 1m ครับ lease น้องไปเรื่อยๆจนหมดสัญญาเอามาเป็นเจ้าของ

Balloon - จ่ายเงินดาวน์ หักก้อนบอลลูนไว้งวดสุดท้าย คำนวนค่าเช่าให้ได้เดือนละ 36k ดอกเบี้ยเป็น flat rate แต่สูงปริ๊ด โดยปกติอยู่ที่ประมาณ 5-6% บวกลบตาม ประเภทรถ marketable car ก็ดอกดีหน่อย ถ้ารถ niche จัดๆ ดอกอาจจะทะลุฟ้า แต่ข้อดีคือ บุคคลสามารถจัดได้ นิยมในรถหรู สำหรับคนรายได้น้อยแต่มีความต้องการ ประเมินแล้วว่าตัวเองมีอนาคต คนส่วนใหญ่มองว่าฉลาดน้อย จ่ายดอกแพง (แต่เงินเรานะครับ) / ระบบนี้ จ่ายดาวน์ + รายเดือน + ก้อนบอลลูนครับ หักได้เหมือน FL งวดสุดท้ายจ่ายปิดรับน้องกลับบ้าน หรือเอาไปรีไฟแนนซ์ ให้น้องทำค่าเช่าออกมารายเดือนอีกที

ประมาณนี้ผิดพลาดยังไงขออภัยครับหลังๆซื้อแต่บอลลูน

ออฟไลน์ AboveGod

ขอฝากถามเพิ่มครับถ้าซื้อในนามบริษัท มาใช้ส่วนตัว
มีข้อดีข้อเสียยังไงบ้างครับ
แล้วถ้าตอนเราอยากขายรถ มันจะเป็นยังไงครับ

ออฟไลน์ arya

ขอฝากถามเพิ่มครับถ้าซื้อในนามบริษัท มาใช้ส่วนตัว
แล้วถ้าตอนเราอยากขายรถ มันจะเป็นยังไงครับ

ข้อดีคือนำมาเป็นรายจ่ายของ บจก ได้ เหมาะสำหรับต้องการมาลดกำไร บจก ลง จะได้ลดภาษีรายได้ของ บจก

แต่เวลาขายก้อต้องนำเข้ามาเป็นรายได้บริษัทด้วย

ข้อเสียอื่นๆเช่น

1. ดอกเบี้ยจะสูงกว่าแบบบุคคล
2. เวลาโอนหรือเปลี่ยนสัญญา คชจ จะสูงกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2022, 07:34:31 โดย arya »

ออฟไลน์ spn

ข้อดีคือนำมาเป็นรายจ่ายของ บจก ได้ เหมาะสำหรับต้องการมาลดกำไร บจก ลง จะได้ลดภาษีรายได้ของ บจก

แต่เวลาขายก้อต้องนำเข้ามาเป็นรายได้บริษัทด้วย

2. เวลาโอนหรือเปลี่ยนสัญญา คชจ จะสูงกว่า
ภาษีประจำปีแพงกว่าด้วยครับ

แล้วดอกเบี้ยแพงกว่าเยอะไหมครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

พวกรถยุโรปจะเข้าใจดีครับ

ปกติเรียก FL หรือ Financial Lease ครับ
มีทั้งปกติและแบบมีบอลลูน แต่เหมาะกับรถที่มูลค่าเกิน 2 ล้านครับ

ต่ำกว่านั้นจะหักได้ไม่เต็ม อาจจะไม่คุ้มมาก

ขอบคุณมากครับ แต่ไม่ค่อยเข้าใจว่าหักได้ไม่เต็มเพราะอะไรหรอครับ

ทำได้กับทุกยี่ห้อเลยครับ ผมทำLeasingกับรถBenzโดยทำกับSMFLเพราะดอกเบี้ยถูกกว่าMercedes Leasingครับ ถ้าศูนย์ไม่ยอมทำก็ติดต่อกับบริษัทleasingโดยตรงเหมือนผมก็ได้ ถ้ารถราคาเกินล้านบาทและงบดุลบริษัทเรากำไรเสียภาษีทุกปีควรจะทำLeasingครับ พี่โตทำเปรียบเทียบให้ดูแล้วตามนี้
https://www.tlt.co.th/product/lease

ขอบคุณมากครับ ผมได้ลองโทรไปทางซูมิโตโม่ดูแล้วครับ แต่คนรับสายยังจะต้องส่งเรื่องไปให้คนรู้เรื่องจริงๆติดต่อผมกลับอีกที

อ้างถึง
และมูลค่าที่เหลือจากผ่อนครบระยะแล้วก็จะเป็นมูลค่าซากที่บริษัทสามารถนำมาหักเป็นค่าเสื่อมต่อได้อีก5ปี

ถ้าจะเอาแบบนี้ ต้องติดต่อ บริษัทลีซซิ่งของค่ายรถ
เช่น อีซูซุ ลีสซิ่ง โตโยต้า ลีซซิ่ง เขาทำให้ได้อยู่แล้ว

บอกเซลล์ ให้ไฟแน๊นซ์ มาคุยครับ เพราะเรื่องพวกนี้ เซลขายรถตลาดทั่วไปจะไม่ค่อยรู้
บอกเซลล์ไปก็ได้ว่า จะซื้อในนามบริษัท แบบ Financial Lease ตามที่คุณ dusitmon123 ว่า

แคมรี่ 2.0G ที่ผมใช้อยู่ เอามาจากบริษัทรถเช่า แต่ทำสัญญาเช่าแบบ Operating Lease ครับ
ได้รถใหม่ สัญญา 3 ปี ถ้าหมดสัญญา แล้วทำสัญญาใหม่ ก็จะได้รถคันใหม่ครับ

ค่าเช่า รวมค่าซ่อมบำรุง ค่าประกันฯ หมดแล้ว
เสียแต่ค่าน้ำมันเพิ่มอย่างเดียวครับ

ขอบคุณครับ ผมได้ให้เซล(คนใหม่จากศูนย์อีกแห่งหนึ่ง) ที่คุยแล้วเข้าใจในความต้องการของผม ไปเช็คกับทาง Isuzu Leasing ไปแล้วครับ ปรากฎว่าคำตอบคือถ้าซื้อเป็นล๊อตหลายคันทาง isuzu รับทำให้ได้ แต่ถ้าเป็นคันเดียวเห็นว่าตอนนี้ไม่ได้รับแล้ว แต่ยังรอคอนเฟิร์มจาก Isuzu Leasing อีกที

คือถ้าเราซื้อในนามบริษัทฯ มันหักได้อยู่แล้วครับ

จริงๆบอกเซลไปง่ายๆครับ ทำไฟแนนท์ในนามบริษัท เดียวเค้าส่งไฟแนนท์มาคุยเราก็คุยกับไฟแนนท์เลย คุยกับเซลแค่รายละเอียดราคาของแถม การดาวน์การผ่อนพอครับ ... ที่เหลือเราปรึกษาไฟแนนท์ได้เลย

ขอบคุณครับผม
มี 3 แบบที่เอามาหักได้ครับ

Leasing / Financial Lease / Balloon

L - จัดแบบรวมทุกอย่าง รถเป็นของบริษัทที่ผู้ให้เช่า (ส่วนใหญ่จะใช้เป็น fleet หรือตัดแบ่งมา) มักจะมีแต่ marketable car ครับ / ระบบนี้ จ่ายแค่เป็นค่าเช่า พอครบ 5 ปี น้อง mu-x จะมีราคาซาก ให้เราเลือกว่าจะซื้อหรือทิ้ง ถ้าซื้อก็เอามาจัดแบบไหนว่ากันอีกทีในระบบภาษี

FL (จขกทน่าจะหมายถึงอันนี้) - จ่ายเงินดาวน์ คำนวนค่าเช่าให้ได้เดือนละ 36k โดยวิธีนี้มักจะใช้กับรถแพงๆหน่อย ไม่งั้นมันจะดันค่าผ่อนไปไม่ถึง ดอกเบี้ยจะเป็น efr แล้วแต่ต่อรองกับเซลเลย จัดแบบบริษัทเท่านั้น / ระบบนี้ จ่ายดาวน์ + รายเดือน โดยที่ เราหักได้ทุกๆเดือน และได้ค่าเสื่อมตัวรถอีก 1m ครับ lease น้องไปเรื่อยๆจนหมดสัญญาเอามาเป็นเจ้าของ

Balloon - จ่ายเงินดาวน์ หักก้อนบอลลูนไว้งวดสุดท้าย คำนวนค่าเช่าให้ได้เดือนละ 36k ดอกเบี้ยเป็น flat rate แต่สูงปริ๊ด โดยปกติอยู่ที่ประมาณ 5-6% บวกลบตาม ประเภทรถ marketable car ก็ดอกดีหน่อย ถ้ารถ niche จัดๆ ดอกอาจจะทะลุฟ้า แต่ข้อดีคือ บุคคลสามารถจัดได้ นิยมในรถหรู สำหรับคนรายได้น้อยแต่มีความต้องการ ประเมินแล้วว่าตัวเองมีอนาคต คนส่วนใหญ่มองว่าฉลาดน้อย จ่ายดอกแพง (แต่เงินเรานะครับ) / ระบบนี้ จ่ายดาวน์ + รายเดือน + ก้อนบอลลูนครับ หักได้เหมือน FL งวดสุดท้ายจ่ายปิดรับน้องกลับบ้าน หรือเอาไปรีไฟแนนซ์ ให้น้องทำค่าเช่าออกมารายเดือนอีกที

ประมาณนี้ผิดพลาดยังไงขออภัยครับหลังๆซื้อแต่บอลลูน

ข้อมูลเพียบเลยขอบคุณมากๆนะครับ ตามที่ท่านว่าครับผมมองแบบ FL ไว้แต่งวดไม่จำเป็นต้องถึง 36,000บาทก็ได้แค่ผ่อนตามระยะเวลาในสัญญาพอครบสัญญาก็ซื้อซากมาเท่านั้นครับ ^^

แล้วดอกเบี้ยแพงกว่าเยอะไหมครับ

สำหรับผมคือจะคำนวน rate ดอกเบี้ยระหว่างการทำ leasing แล้วมาหัก คชจ. บริษัทแล้วสุดท้ายเราประหยัดได้เท่าไหร่ แล้วมาเทียบกับการซื้อด้วยเงินสดแล้วหักคชจ.สูงสุดได้ 1,000,000บาท แล้วมาเทียบอีกทีว่าแบบไหนประหยัดกว่าครับ

ออฟไลน์ Mos37257

ชื้อในนามบริษัทก็มีสองแบบครับ ถ้าไฟเเนนซ์ปกติก็จะเป็นการผ่อนปกติครับ ดอกเบี้ย 1.79% อะไรพวกนั้นเเค่รถเป็นชื่อบริษัท หักค่าใช้จ่ายไม่ได้
แบบลิซซื่งก็ต้องอีกแบบ ไฟเเนนซ์คนที่ดูเเลการทำไฟเเนซ์ปกติหลายๆที่ก็เป็นคนละคนกับการทำลิซซิ่งครับ เเละบางที่ก็รับทำลิซซิ่งเเต่ไม่รับทำผ่อนแบบปกติครับ ดอกเบี้ยก็อีกแบบหักค่าใช้จ่ายได้36,000 บาทต่อเดือน

ออฟไลน์ Mos37257

ตัวอย่างดาวน์25% 60เดือน ดอกเบี้ย 1.79-1.99% ปกติ
เเต่ลิซซื่งจะเป็นดอกแบบลดต้นลดดอก 6กว่า ไปจนถึง7-8% เมื่อนำมาตี flat rate จะเหลือประมาณ3กว่า-4% เเล้วเเต่ที่ครับมากกว่านี้เเพงครับ

ออฟไลน์ V221

ตัวอย่างดาวน์25% 60เดือน ดอกเบี้ย 1.79-1.99% ปกติ
เเต่ลิซซื่งจะเป็นดอกแบบลดต้นลดดอก 6กว่า ไปจนถึง7-8% เมื่อนำมาตี flat rate จะเหลือประมาณ3กว่า-4% เเล้วเเต่ที่ครับมากกว่านี้เเพงครับ
ดอกเบี้ยขึ้นอยู่กับPerformanceของงบกำไรขาดทุนและการต่อรองครับ ผมได้เรทแบบEffective rateที่3เปอร์เซ็นต์กว่าๆสำหรับE220D หรือประมาณไม่ถึง2เปอร์เซ็นต์แบบFlat rate
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ pikara

แนะนำว่า ปรึกษาผู้สอบบัญชีของบริษัท น่าจะได้ขอมูลชัดเจน  และเหมาะสมกับธุรกิจ ที่สุดครับ
เหมือนกับว่า มีกฏ ออกใหม่
เดิมเรื่อง 36,000 จะใช้กับรถยนต์นั่งส่วนบุคคลไม่เกิน7ที่นั่ง
กระบะ PPV ไม่เข้าเงื่อนไข ถ้าผิดขอโทษด้วยครับ จำไม่ค่อยได้แล้ว

ออฟไลน์ SM.

ตาม dealer จะทำได้ เช่า-ซื้อ ครับ ไม่ได้ทำ leasing

ติดต่อสถาบันการเงินได้ทุกแห่งเลย ทำได้หมดแหละครับ จะเป็น Bank หรือ Non-bank ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ panjap

เขาเรียกว่า "การเช่าแบบลิสซิ่ง" บริษัทที่คุณไปติดต่อ ต้องมีบริการ Financial lease หรือ สัญญาเช่าทางการเงิน หรือ operating lease หรือสัญญาเช่าดำเนินงาน ถึงจะทำการหัก คชจ. ของบริษัทของคุณได้
ความต่างคือ financial lease จะเป็นการเช่าเฉยๆ แต่ operating lease จะเป็นการเช่าแบบมีบริการ เช่น มีรถทดแทน ซ่อมแซม ...etc

ส่วนการผ่อนรถปกติ ที่ซื้อรถกัน เขาเรียก hire purchase หรือเช่าซื้อ ซึ่งเป็นกฏหมายคนละตัวกับ การเช่าแบบลิสซิ่ง เพราะ จุดประสงค์ของสัญญาเช่าซื้อ คือ เมื่อครบกำหนดสัญญา ผู้ให้เช่าจะโอนทรัพย์สินให้แก่ผู้เช่า    แต่ สำหรับการเช่าแบบลิสซิ่งไม่จำเป็น เพราะ ท้ายสัญญา จะมีข้อเลือกว่า จะคืนทรัพย์สิน หรือ จะซื้อทรัพย์สินก็ได้ โดยมีมูลค่าซากที่เหลืออยู่

บริษัทที่ให้บริการแบบนี้ มีมากมาย เช่น tisco leasing, mb leasing, ibm leasing, GE capital....etc.  ดังนั้นที่คุณไปติดต่อ ศูนย์ ก็ไม่แปลกที่เขาจะไม่เข้าใจ เพราะปกติ คุณต้องติดต่อ ทำการ เช่ารถแบบลิสซิ่ง ผ่าน บริษัทพวกนี้ ไม่ได้ไปติดต่อกับศูนย์ นั่นคือ คุณไปผิดช่องทางนั่นเอง

ขอบคุณสมาชิกทุกท่านมากนะครับที่ได้มาแชร์ประสบการณ์และช่วยกันไขข้อข้องใจครับ

ระหว่างนี้ก็รอทางแบงค์/ไฟแนนซ์ที่ผมได้ติดต่อไปว่าจะตอบกลับมาว่ายังไงบ้าง พอดีวันศุกร์วันหยุด พรุ่งนี้คงมีความคืบหน้ามาบ้าง

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ :)

ออฟไลน์ lufi

• Jr. Member
  • **
ผมเคยจำทำผ่อนหักค่าใช้จ่ายแล้ว คำนวนดูไม่ต่างกันเลยครับ ไปลดภาษีบริษัท แต่มาเสียดอกเบี้ยรถแพงมีค่าเท่ากัน แถมยุ่งยากเรื่องบัญชีบริษัทอีก ไม่ได้ช่วยประหยัดตรงใหนเลย