ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิล์มกันความร้อนที่คุ้มที่สุดเมื่อเทียบด้วยราคากับสเปค พี่ๆช่วยแนะนำทีครับ  (อ่าน 3788 ครั้ง)

ออฟไลน์ ixoxi999

• Jr. Member
  • **
พี่ๆที่มีประสบการณ์เรื่องฟิล์มกันความร้อน
มียี่ห้อไหนมั้ยครับ ที่คุ้มค่า คุ้มราคาที่สุด
ยกตัวอย่างเช่น การกันความร้อนและความใส เกือบเทียบเท่าพวก 3M Crystaline
แต่หาซื้อได้ในราคาที่ถูกกว่า ขอเทียบที่สเปคนะครับ

ขอบคุณอีกครั้งนะครับ

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
ถ้ามีรุ่นที่เลือกแล้วลองดูทางเลือกแบบนี้ครับ

หลังๆ ผมใช้วิธีหาเจ้าในเนตที่รับติดตั้งนอกสถานที่เอาครับ เป็นเจ้าเล็กๆ ไม่มีหน้าร้าน ส่วนมากเขาต้องซื้อฟิล์ม ตัดฟิล์มจากร้านคู้ค้าอื่น แต่ถูกกว่าเพราะไม่มีหน้าร้าน ไม่มีลูกจ้าง ฝีมือไม่แย่นะครับ เพราะพวกศูนย์ก็เรียกใช้งานอยู่
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
สเปค วันกันตอนฟิล์มใหม่ๆครับ แต่ฟิล์มบางยี่ห้อ ใช้ไป 3 เดือน ความเข้มก็ดรอบลงหน่อยๆแล้ว ผมเชื่อว่าการกันความร้อนก็ดรอบลงตามด้วยเหมือนกัน แต่ถ้าจะถามถึงฟิล์มที่ราคาคุ้มค่าการกันความร้อน ผมถูกใจ Hi-kool นะครับ ผมติดมารอบคัน 2400 เมื่อหลายปีมาแล้ว ล่าสุดปีที่แล้วกลับไปถามราคาร้านเดิม 3500 แล้ว แต่บานหน้าบานเดียวยังคง 1000 บาทเหมือนเดิมครับ

ผมตาไม่ดีเลยต้องใช้ฟิล์มที่ค่อนข้างใสครับ
บานหน้า Hikool R10HC ปรอท ใสมาก พอๆกับ Crystalline C70
ที่เหลือ Hikool R60HC ปรอท เข้มขึ้นมานิดนึง เข้มประมาณที่นิยมเรียกว่าฟิล์ม 60 ครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ขอตอบทีละคำถามนะครับ
ยี่ห้อ ส่วนตัวชอบ 3M กับ SolarFX ครับ
วิธีการเทียบ
ความสว่าง: ให้ดู VLT ครับ ยิ่งมากยิ่งสว่างครับ
อ้างถึง
ค่าแสงสว่างส่องผ่าน (Visible Light Trasmittance หรือ VLT) คือ %ค่าแสงสว่างที่สามารถผ่านเข้ามาในฟิล์มกรองแสงติดกระจกได้ ยิ่งค่าแสงสว่างส่องผ่านน้อย ยิ่งป้องกันความร้อนได้ดี แต่ภายในก็จะยิ่งมืดด้วยเช่นกัน

ส่วนการกันร้อน ให้ดูที่ค่ากันความร้อนรวม (TSER)
อ้างถึง
ค่าลดความร้อนรวม (Total Solar Energy Rejection หรือ TSER) คือ % ค่าการป้องกันความร้อนรวมของแสงอาทิตย์ ซึ่งประกอบไปด้วย แสงสว่าง(Visible light) 44% รังสีUV 3% และรังสีอินฟราเรด53% ถ้ายิ่ง%ค่าลดความร้อนรวมมาก ฟิล์มกรองแสงก็ยิ่งป้องกันความร้อนได้ดี

ที่มา:
อ้างถึง
https://topfilmthailand.com/%E0%B8%9F%E0%B8%B4%E0%B8%A5%E0%B9%8C%E0%B8%A1%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%81%E0%B8%AA%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B8%B7%E0%B8%AD/

ส่วนเรื่องหาร้าน ผมไม่ได้คิดมาก หาร้านที่ดูน่าเชื่อถือ เพราะ กลัวฟิล์มปลอมครับ แต่ถ้าเน้นราคาถูก เคยเจอแถวบางใหญ่ ราคาไม่แพงครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ไม่ค่อนได้ตามวงการฟิล์มเท่าไร่
เมื่อก่อนที่ คุ้มค่า กันร้อนดีแต่เข้มก็ 3m fx / fxr
กันรัอน ใสขึ้น 3m crystaline
กันร้อนใสๆ v kool vk

ออฟไลน์ Tien.W

คุ้มของแต่ละคนไม่เหมือนกัน

10 กว่าปีก่อน ผมขยับจาก 3M FXR 4 - 5 พันบาท มาเป็น 3M Crystalline 1.8 หมื่น ตอนนั้น พอใจมาก เพราะมันใส มันเคลียร์ แถมกันความร้อนดีมาก

วันเวลาผ่านไปเกือบสิบปี เอารถอีกคันไปติด รุ่นเดียวกันเป๊ะ ... เอ ทำไม ไม่เป็นดั่งที่หวัง คือ ร้อนเท่าฟิล์มรถคันแรกที่ผ่านการใช้งานมาหลายๆปีเลย

สุดท้าย เมื่อฟิล์ม Crystalline ในรถคันแรก เสื่อม ก็เลย ขยับไป V-Kool ร่วม 3 หมื่นบาท อันนี้ว้าว ว้าวทั้งความใส ทั้งที่แสงมันผ่าน 10% แต่ผมขับได้ ซึ่งปกติ  ฟิล์มทั่วไป 60% ผมก็ขับไม่ได้แล้วครับ แถมกันร้อน ต้องบอกว่า ไม่มีระคายเลย

กลายเป็น สำหรับ ถ้างบมี V-Kool VK คุ้มสุด (สำหรับผม)

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
เคยใช้​ vk กับ​ crystaline ที่ความเข้มพอๆกัน​ vk​ กันร้อนดีกว่าชัดเจน​ คุ้มเงินทุกบาท​ ตอนนี้งบน้อยไปเล่น​ 3m​ ceramic ถูกกว่าเยอะจริงแต่โคตรเสียดายตัง​ ไม่ได้กันร้อนอะไรเลย​ ต้องเร่งแอร์สู้เปลืองน้ำมันขึ้นอีก

สรุป​
แพงแต่ดี​ = คุ้ม​
ถูก​แต่กาก​ = ไม่คุ้ม
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
คุณภาพตามราคาครับ  และเน้นยี่ห้อดังๆ เช่น 3m , v kool , cardinal , solar fx , huper optic

ออฟไลน์ Teera

เคยใช้​ vk กับ​ crystaline ที่ความเข้มพอๆกัน​ vk​ กันร้อนดีกว่าชัดเจน​ คุ้มเงินทุกบาท​ ตอนนี้งบน้อยไปเล่น​ 3m​ ceramic ถูกกว่าเยอะจริงแต่โคตรเสียดายตัง​ ไม่ได้กันร้อนอะไรเลย​ ต้องเร่งแอร์สู้เปลืองน้ำมันขึ้นอีก

สรุป​

กำลังมอง 3M Ceramic ตัวไม่ถึงหมื่นอยู่ สรุป ไม่ดีเหรอครับ ถ้ามันได้ซัก 7-80% ของ Crystral line ผมเอาแล้วนะ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถูก สเปคดี แต่ก็ต้องดูว่า ติดใหม่ๆ กับ นานไป มันยังจะโอเคหรือป่าว

ผมเคยเจอฟิล์มยี่ห้อหนึ่ง ที่แถมมากับรถ กันแดด กันความร้อนดี แต่เนื้อฟิลด์มันเป็นคลื่นๆ หลอกสายตาย ถ้าเราไปจ้องมองไกล้ๆ จะเห็นว่าฟิล์มไม่ได้ใสละเอียดส่องผ่านเหมือนกระจกใสๆ มันจะเหมือนเนื้อฟิลด์ที่เหมือนไม่ละเอียด ไม่ใส

พอใช้งานแล้ว มันทำให้ตาลาย เหมือนคล้ายๆ มีหมอกบนกระจกตลอดเวลา ผมเลยลอกทิ้ง ไปติดแบรนด์หลักแทน จบกว่าเยอะ ในราคาที่ก็ไม่ได้ต่างกันสักเท่าไหร่เลย

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
สำหรับผม ตัวที่คุ้มที่สุดเมื่อเทียบราคากับสเปคแล้ว ยกให้ 3M FXR Series ครับ กันร้อนได้ดีมาก เมื่อเทียบกับราคาค่าตัวของมัน

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
สำหรับผม ตัวที่คุ้มที่สุดเมื่อเทียบราคากับสเปคแล้ว ยกให้ 3M FXR Series ครับ กันร้อนได้ดีมาก เมื่อเทียบกับราคาค่าตัวของมัน

ตัวนี้เสียอย่างเดียว คือ ต้องเว้าฟิลม์ เพื่อให้ EasyPass ใช้ได้

ออฟไลน์ shando

สรุป​

กำลังมอง 3M Ceramic ตัวไม่ถึงหมื่นอยู่ สรุป ไม่ดีเหรอครับ ถ้ามันได้ซัก 7-80% ของ Crystral line ผมเอาแล้วนะ

ถ้าเป็นceramic ultraclear ตัวที่เข้มหน่อยพวก CMIR15 CMIR25 ผมว่าได้ซัก70-80%ของcrystallineอยู่ครับ แต่3mมันมีceramicรุ่นถูกกว่ารุ่นนี้อีกตัวตอนเลือกต้องดูดีๆว่าเค้าเอาตัวไหนมาติด

ออฟไลน์ Hulkamania91

• Newbie
  • *
ถ้าคุ้มค่าเงิน ผมส่วนตัวให้ Xtra-Cole Ceramic X ครับ แต่ถ้าชอบที่สุด ไป Lamina Ceramatrix ครับ

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member

ตัวนี้เสียอย่างเดียว คือ ต้องเว้าฟิลม์ เพื่อให้ EasyPass ใช้ได้

ต้องดูความเข้มด้วยครับ ถ้าเป็น FXR-20 หรือ FXR-10 อาจต้องเว้า แต่รถผมบานหน้า FXR-35 ไม่ได้เว้า EasyPass ใช้ได้ปกตินะครับ

ทว่าบานข้าง FXR-20 พอเข้าคอนโด ต้องลดกระจกลงเพื่อทาบคีย์การ์ด ไม่งั้นไม้กั้นไม่ยอมเปิด ในขณะที่รถน้องอีกคัน ใช้ตระกูล FX เข้าคอนโดผ่านฉลุย แต่กันร้อนได้น้อยกว่า