ผู้เขียน หัวข้อ: Civic FE ใส่ล้อขอบ 18 หรือ 19 ดีคะ  (อ่าน 4595 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChingChing

• Newbie
  • *
Civic FE ใส่ล้อขอบ 18 หรือ 19 ดีคะ
« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 14:28:42 »
FE RS Turbo ถ้าใส่ล้อขอบ 19 ใช้งานลำบากไหมคะ พวกเวลาเลี้ยวติดไหมคะ หรือว่าเลี้ยวได้เต็มวงเลย

รวมถึงเรื่องของความกระด้างจะต่างจากเดิมมากน้อยขนาดไหนคะ เพราะจะเปลี่ยนโช้คเป็น RSR Best-i ด้วยค่ะ

แล้วก็พวกหลุม บ่อ เนิน ลูกระนาด ถ้าใส่ขอบ 19 จะผ่านได้โดยไม่ขูดไหมคะ คันนี้วิ่งในเมืองเชียงใหม่กับลำปางเป็นหลักค่ะ

ส่วนตัวอยากใส่ขอบ 19 มากกว่า 18 เพราะใส่แล้วมันเต็ม ดูสวยกว่าเยอะเลยค่ะ

แต่ก็เน้นใช้งานเป็นหลัก เลยคิดว่า 18 น่าจะเหมาะกว่า

เลยอยากจะรบกวนขอความเห็นจากพี่ๆหน่อยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ออฟไลน์ Audibigfan

• Full Member
Re: Civic FE ใส่ล้อขอบ 18 หรือ 19 ดีคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 15:49:53 »
ขับใช้งาน 18 ดีกว่าครับผม

แต่ขับเชียงใหม่ลำปาง 19 ก็ไม่ได้ต้องระวังอะไรมากนะครับ

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
Re: Civic FE ใส่ล้อขอบ 18 หรือ 19 ดีคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 15:55:55 »
ถ้ามีรถหลายคัน คันนี้จะเเต่งสวย ซิ่ง ไป 19

ถ้ามีคันเดียว ใช้ผสมๆ สวยๆ ขับไปทำงานด้วย 18

ถ้ารับบทสู้ชีวิต ใช้ทำมาหากิน แบบจริงจัง 17

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 16:28:38 »
19 หายางดียากนะครับ .. คห. ส่วนตัว ใส่ล้อสวยๆ แพงๆแล้ว มันต้องได้ใช้งานเต็ม performance มัน ต้องขับเร็วได้ ต้องเกาะถนน ไม่งั้นจะกลายเป็น แต่งหล่อ ไว้ขับย่องๆโชว์เค้าน่ะครับ

คห.ผม ก็จะเหมือนท่านอื่นคือ ถ้ารถคันเดียว ขอบ 18 ก็พอละ ยิ่งโหลด ผมว่า มันน่าจะเต็มพอดี ยางที่ยังพอหนา พอจะขับแบบไม่กลัวหลุมได้บ้าง .. ลำพูน ไป ลำปาง เลนซ้ายก็หลุมเยอะนะ โดนไล่ลงซ้ายเมื่อไหร่ ก่อนขึ้นดอยขุนตาล นรกชัดๆเลย

ออฟไลน์ RERFz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 16:51:17 »
ก่อนอื่นอย่าไปเชื่อร้านมากว่า นุ่มหนึบกว่าเดิม หนุ่มหนึบไม่มีจริง ต้องเลือกเอาอย่างใดอย่างหนึ่ง
ถ้านุ่มก็จะย้วย ถ้าหนึบก็จะแข็ง

เรื่องล้อ 18 ก็สุดๆแล้วทำหรับ Civic ผมเองเคยใช้ 18 ยังถอยมา 17 เลย ถนนกรุงเทพนี่ไม่ไหว ทุเรศจริงๆ
(แต่โซน ตจว. ถนนไม่มีหลุมบ่อ ฝาท่อทุเรศๆแบบ กทม. น่าจะใช้ 18 ไหว)

แต่ถ้าเน้นการใช้งาน ไป 17 แท้ดีกว่า พวก wed หรือแบรนแล้วแต่ชอบ ใส่ยางเดิม ล้อเดิมเก็บไว้เปลี่ยนคืนเผื่อขายรถ
วิธีนี้ เซพทั้งเงิน ทั้งได้คุณภาพล้อสุดแล้ว แถมความสวยก็ได้จากล้อแท้อีกด้วย

ออฟไลน์ RERFz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 16:55:18 »
เพิ่มเติมให้อีกข้อ ควรเปลี่ยนล้อก่อน หรือโช๊คก่อน (ทีละอย่าง) เพื่อจับความเปลี่ยนแปลงของรถที่ละขั้น

เผื่อไม่ชอบใจตรงไหน อนาคตจะได้แก้ถูก เช่น โช๊คใช้ไปสามปีหมดอายุเสีย ก็ไปใช้โช๊คที่นุ่มกว่าเดิม
หรือยยางมันแข็งไป เสียงดังไป เปลี่ยนรอบหน้าก็อาจจะเปลี่ยนสเป็คล้อ ยาง

ออนไลน์ AkE

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 19:15:34 »
จริงๆตอนท้ายๆ ก้ตอบไว้เองหมดแล้วนะคร้บ 55555 ไม่อยากค้างคา อยากสวยจบแต่ต้องขับระวังเก่ง เอา

19 ครับ ระวังน้อยกว่าหน่อย สวยน้อยกว่าก้เอา18 ใส่ได้หมดครับ 18-19 ล้อไม่ติดแต่ล้อต้องไม่กว้างมาก

นะครับ ซุ้ม fe ไม่ลึกเหมือนfc ส่วน rsr best i ผมใช้อยุ่กับ Accord G10 ถ้าขับรถเร็วมาก โดดเด้งได้

ขับมุด ก้ลุยเลยครับ แต่ถ้าหวังว่าจะนุ่ม หรือขับรถไม่เกิน 160km/h ผมว่าไม่เหมาะ เท่าที่ผมลองกว่าจะเห็น

ความดีงามของทันคือความเร็วต้อง 180+ ครับหรือขับมุดเยอะๆ ถึงคุ้ม

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 19:21:29 »
ขอบ​ 19+สตรัทปรับเกลียว​ ไม่ต้องถามหาความสบาย​ ​ อยากสวยมันต้องแลกกันครั​บ​ ส่วนตัวรถพิกัด​พวก​ civic, Mazda​3​ ขอบ​ 18​ จัด​ fitment ดีๆก็สวยแล้ว​ แถมยางหาง่ายกว่า
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ ChingChing

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 19:34:46 »
จริงๆตอนท้ายๆ ก้ตอบไว้เองหมดแล้วนะคร้บ 55555 ไม่อยากค้างคา อยากสวยจบแต่ต้องขับระวังเก่ง เอา

19 ครับ ระวังน้อยกว่าหน่อย สวยน้อยกว่าก้เอา18 ใส่ได้หมดครับ 18-19 ล้อไม่ติดแต่ล้อต้องไม่กว้างมาก

นะครับ ซุ้ม fe ไม่ลึกเหมือนfc ส่วน rsr best i ผมใช้อยุ่กับ Accord G10 ถ้าขับรถเร็วมาก โดดเด้งได้

ขับมุด ก้ลุยเลยครับ แต่ถ้าหวังว่าจะนุ่ม หรือขับรถไม่เกิน 160km/h ผมว่าไม่เหมาะ เท่าที่ผมลองกว่าจะเห็น

ความดีงามของทันคือความเร็วต้อง 180+ ครับหรือขับมุดเยอะๆ ถึงคุ้ม

หนูขับเร็วสุดก็ประมาณ 150 ไม่เคยถึง 160 เลยค่ะ ซึ่งก็นานๆ ถ้าออกต่างจังหวัด ส่วนใหญ่ขับอยู่ 130-140 ค่ะ

มีโช้คตัวไหนแนะนำบ้างคะ อยากได้แบบนั่งสบายแต่เฟิร์มอะค่ะ เพราะส่วนใหญ่จะมีคุณแม่นั่งไปด้วยค่ะ

ปล. ที่จะใส่ RSR เพราะร้านบอกว่าดีสุดสำหรับ Civic แล้วอะค่ะ

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 23:20:20 »
         ความชอบของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ  ใช้ Koni Sport แบบปรับอ่อนแข็งได้ทั้งสี่ล้อดีที่สุด  อยากได้อ่อนหรือแข็งแค่ไหนปรับได้หมด  ลองถามร้านนี้ดู  ให้ส่งของไปต่างจังหวัดก็น่าจะได้นะ  หรือถ้าที่เชียงใหม่มีขายก็ซื้อที่เชียงใหม่ก็ได้  ทางเชียงใหม่ - ลำปาง ค่อนข้างดี  ใช้ยางแก้มเตี้ยได้

https://www.kcracingshop.com/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2022, 23:26:40 โดย Smith686 »

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 23:24:12 »
          เปลี่ยนแม็กใหม่  ยางใหม่ แล้วจะติดหรือเปล่า  ลองเช็กในนี้

https://www.willtheyfit.com/

ออฟไลน์ Guille

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 09:00:43 »
สตรัทกับขอบ 19 ไม่ต้องถามหาความนิ่มครับ ไอ้ที่บอกนุ่มๆ ถ้าทางเรียบๆมันก็นุ่มจริง เฟิร์มจริง แล่ถ้าทางขรุขระ+กระโดดนี่นั่งหลังทรมานนะครับ RSR ผมไม่เคยใช้ แต่ที่เห็นๆเขาบอกกันว่าถ้าคล้ายๆเดิมต้อง TEIN แตผมไม่ได้ใส่งบไม่ถึง อยากรู้ฟิลลิ่ง ต้องไปหาลองนั่งครับ ไม่งั้นใส่มาไม่ถึงอาทิตย์ได้ถอดแน่ๆ

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 10:30:14 »
ขอบ18+ไม่เปลี่ยนโช๊ค >>>ถ้าวิ่งทุกวันวิ่งเป็นรถคันหลัก ใช้บ่อยๆ หายางขอบสวยๆก็ฟินมากแล้ว

เปลี่ยน19+จัดโช๊คแน่นๆหนึบๆ >>>สำหรับวิ่งไม่เยอะเป็นรถคันที่สองที่สาม ขับวันหยุด วิ่งเล่นกินกาแฟ

ปล. บอกเลยว่าแค่ล้อ19ว่าแข็งว่ากระเทือนแล้ว คุณไปเปลี่ยนโช๊คสปริงอีก ก็แข็งตับไตพังไปเลย
ลงหลุมอย่างจุกๆ ขับไประยะทางเท่าเดิมแต่จะเหนื่อยแล้วจะชวนอารมณ์เสีย
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 10:36:59 »
เน้นใช้งานเป็นหลัก ส่วนใหญ่จะมีคุณแม่นั่งไปด้วยนี่ขอบ18เถอะครับ แล้วก็อย่าเพิ่งเปลี่ยนใส่สตรัท ลองดูก่อนว่าไหวมั้ย
ถ้าไหวก็เปลี่ยนต่อ แต่ทำใจได้เลยว่าแข็งกว่าโช้คเดิมเยอะแน่ๆ

ออฟไลน์ Audibigfan

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 11:06:04 »

หนูขับเร็วสุดก็ประมาณ 150 ไม่เคยถึง 160 เลยค่ะ ซึ่งก็นานๆ ถ้าออกต่างจังหวัด ส่วนใหญ่ขับอยู่ 130-140 ค่ะ

มีโช้คตัวไหนแนะนำบ้างคะ อยากได้แบบนั่งสบายแต่เฟิร์มอะค่ะ เพราะส่วนใหญ่จะมีคุณแม่นั่งไปด้วยค่ะ

ปล. ที่จะใส่ RSR เพราะร้านบอกว่าดีสุดสำหรับ Civic แล้วอะค่ะ

ผมใส่ best i ใน fc เป็นอย่างที่ท่านบนว่า ต้องมุดหรือขับเร็วเท่านั้น ระดับ 160++ ถึงจะตอบโจทย์และเค้นประสิทธิภาพมันได้สุด แต่เข้าใจว่าถนนเชียงใหม่ลำปางมันไม่ได้แย่มากขนาดนั้น จะใส่ก็ได้ เพราะนิ่งสุดแล้วจริง ๆ

แต่ว่า ถ้าอยากนั่งสบายลองมองหา twin tube ตัวท้อปจะดีกว่าครับ เช่น st xa หรือว่า tein flex z ซึ่งตอบโจทย์ในเรื่องการคืนตัวที่ไม่ได้ดีดเท่า mono tube อย่าง rsr แต่แน่นอนว่า 160+ นิ่งไม่เท่า และมุดได้ไม่มันส์เท่า best i ครับ

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 11:31:56 »
ล้อ 19 + โช้คแต่ง นั่งสบายไม่มีจริงครับ ยิ่งคุณแม่นั่งด้วยผมว่ายังไงก็แข็งมากไป

รถยุโรปยังรู้สึกแข็งเลยครับถ้าไม่ได้โช้คไฟฟ้าหรือถุงลม ขนาดว่าช่วงล่างเป็น aluminium น้ำหนักเบาให้ตัวได้เยอะแล้วก็ยังรู้สึกตึงตัง

ถ้ายังต้องการความสบายอยู่ 18 คือสุดแล้วครับสำหรับรถญี่ปุ่น ขนาด Camry Hybrid ให้ 18 รัด BS T00A 235/45/18 ผมว่ายังตึงๆเลย ขนาดเป็นรถ D-seg แล้ว

ออฟไลน์ prakob.p

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 11:43:28 »
รถยนต์ B Segment ถ้าใช้งานในชีวิตแบบปรกติ ขับตามถนนทั่วไป
ล้อนาด 18 นิ้ว ลงตัวสุดแล้วครับ ระหว่างตวามสวยกับความนุ่ม
ถ้าเน้นสวยเป็นหลักไม่สนเรื่องอื่นๆ ไปล้อ 20นิ้วเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 13:22:18 »
18 ก็พอครับ 19 กลัวจะมีปัญหาได้ง่ายๆ เดี๋ยวรถไปเสียกลางทาง ลำบากอีก

ออนไลน์ madboy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 15:14:22 »
ถ้าเป็นผม รถที่ใช้งานแบบคันเดียว

คงเลือกแค่ 17 ลายที่เข้าๆหน่อย ยางหนาหน่อย อาจจะไม่สวยโดนใจวัยรุ่นเท่าไหร่ แต่เบรกเราก็ไม่ได้ใส่โตแบบจาน 360 มม. ก็ไม่ได้จำเป็นกับล้อที่ใหญ่มาก

18 ก็อาจจะเป็นอะไรที่พอถูไถ จ่ายแพงขึ้นหน่อย ยอมกับยางแก้มบางลงอีกหน่อย ถ้าชอบกับความสวยของล้อชุดนั้นๆ

เพิ่มเติมในเรื่องเบรก ถ้าไม่ได้ขับบ้าระห่ำ และใช้สติในการขับหน่อย เบรกเดิมก็เพียงพอ หรืออาจจะขยับผ้าเบรกสักหน่อย ก็พอเพียง

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 16:50:00 »
เพิ่มเติมให้อีกข้อ ควรเปลี่ยนล้อก่อน หรือโช๊คก่อน (ทีละอย่าง) เพื่อจับความเปลี่ยนแปลงของรถที่ละขั้น

เผื่อไม่ชอบใจตรงไหน อนาคตจะได้แก้ถูก เช่น โช๊คใช้ไปสามปีหมดอายุเสีย ก็ไปใช้โช๊คที่นุ่มกว่าเดิม
หรือยยางมันแข็งไป เสียงดังไป เปลี่ยนรอบหน้าก็อาจจะเปลี่ยนสเป็คล้อ ยาง
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2022, 05:35:21 »
รถรุ่นใหม่ถ้าเอาความสวยงาม ผมก็เชียร์ขอบ 19 น่าจะกำลังสวยครับ ตัวรถรุ่นใหม่ๆเขาใหญ่โตอยู่

ส่วนที่ว่าเลี้ยวจะติดไหม อันนั้นคงต้องดูพวก ออฟเซท ความกว้างล้อ เบอร์ยาง กับการโหลด ประกอบๆกันไปละครับ ผมเองก็ไม่ค่อยเคลียกับเรื่องนี้เท่าไร แต่แนะนำให้ลองเวปล้อแม็กของเมืองนอกเขา ดูพวกที่เขาให้เลือกล้อจากรุ่นรถได้ยิ่งดี เราได้เอามาแนวทางได้ครับ

หรือไม่ก็ลองถามร้านดังๆที่เขาขายของพวกนี้บ่อยๆอย่าง prodrive / n sport / ยูไนเต็ดไทร์ น่าจะให้คำตอบได้อยู่เหมือนกันครับ

ส่วนล้อถ้างบประมาณเยอะ แนะนำให้หาพวกล้อ forged จะชิ้นเดียวหรือหลายชิ้นก็แล้วแต่ชอบเลยครับ ส่วนยาง ก็เลือกเอาพวกเกรดบนๆของยี่ห้อเขาไว้หน่อยครับ ยางรุ่นดีๆ ช่วยเยอะครับ โครงยางเขาจะแข็งแรง ช่วยเรื่องความปลอดภัยเวลาจังหวะเจอหลุมเจอเนินที่เลี่ยงไม่ได้อยู่เหมือนกัน

ผมเคยมาเร็วๆแล้วจังหวะเจอเนินหลังเต่า หลบไม่ทันต้องยอมปีนไป ทีเดียวรถออกอาการ เต้นเป็นเจ้าเข้าเลยครับ คิดว่าโช้คแตกแน่ๆ พอมาเซ็คโช้คแตกจริง โช้คเป็นโช้คของแต่งอยู่ด้วยนะครับ ถอดเอาโช้คออกแบบปกติไม่ได้ ต้องถอดแบบถอดดุมล้อเอาออกมาทั้งยวง ถึงจะเอาออกได้ พอแกะโช้คออกมา กระบอกโช้ค กับ ตัวแกนโช้ค แยกเป็นสองชิ้นออกจากกันเลย แต่ยางกับล้อไม่ได้เป็นอะไรเลย

ยางเกรดดีๆช่วยเรื่องพวกนี้ได้อยู่เหมือนกันครับ ยังไงก็ขอให้สนุกกับการแต่งรถนะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2022, 08:30:50 »

คุณใส่ 19 ยังไงมันก็กระด้าง ยิ่งชุดโหลดด้วย RS*R ถ้าหาข้อมูลดู นิสัยเค้า จะค่อนข้างเฟิร์ม แข็ง เหมาะกับคน ขับเร็วครับ .. คุณขับเร็ว มันตอบโจทย์ แต่ถ้าคุณแม่นั่งด้วย น่าจะโดนบ่นแน่นอน

ไม่มีโช้คตัวไหนดีที่สุดหรอก ถ้าร้านบอกว่า ดีที่สุด ก็คงเพราะได้กำไรเยอะ เลยเชียร์น่ะครับ ยิ่งถ้าร้านรู้ว่า คุณแม่นั่ง แล้วยังเชียร์ RS*R นี่ ผมเดินออกเลยนะ ถือว่า ไม่จริงใจ

อีกอย่าง ขอบ 19 วิ่ง 150 เจอหลุมไปทีเดียว ดุ้ง นะครับ

ปล. Pulsar DIG Turbo ผม ใส่ สตรัท Tein Street Advance Z พาทั้งพ่อ ทั้งแม่ อายุ 70 กว่านั่ง ไม่โดนบ่นว่า กระด้างนะ