ผู้เขียน หัวข้อ: กล้องหน้ารถแบรนด์เกาหลีกับจีน  (อ่าน 2741 ครั้ง)

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
กล้องหน้ารถแบรนด์เกาหลีกับจีน
« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2022, 10:38:48 »
กำลังเลือกกล้องหน้ารถอยู่ครับ อยาดได้ที่มีหน้าหลัง งบมีประมาณ 6xxx ไม่เกินนี้ครับ
คันเก่าใช้ 70mai อยู่ก็ไม่มีปัญหาอะไร ใช้ดีมาสองสามปี แต่อยากลองเปลี่ยนยี่ห้อบ้าง (เปลี่ยนรถใหม่ครับ กล้องเดิมก็ขายไปพร้อมรถคันเดิมเลยไม่อยากรื้อ)
พอดีไปเห็นเพจนึง ร้านใหญ่ย่านศรีนครินทร์ เห็นร้านเค้าเน้นขายแบรนด์เกาหลีพวก iRoad, AZdome
ซึ่งพอเอามาเทียบราคาดู ในราคาที่เท่าๆกันแบรนด์จีนจะได้ 4k ในขณะที่แบรนด์เกาหลีจะอยู่ที่ FHD ถึง 2k เท่านั้น
ใจจริงก็อยากจะไปเอา4kเลย แต่ของเกาหลีรุ่นที่เลือกอยู่ในงบ6xxx ปลายๆจะได้แค่2kซึ่งก็รับได้ครับ ไม่ทราบว่าแบรนด์เกาหลีพวกนี้คุณภาพเป็นไงบ้างครับ ทั้งความทนทาน และคุณภาพapplication กับการเชื่อมต่อ application เสถียรรึป่าวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2022, 14:32:43 โดย nookseal »

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: กล้องหน้ารถแบรนด์เกาหลีกับจีน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2022, 10:57:07 »
ถ้างบจำกัด เลือก 4k ครับ เพราะภาพนี่มันต่างกันชัดเลยครับ fhdต่อให้ทำมาดีๆก็จับภาพได้ไม่ละเอียดครับถ้าจะเอากันถึงเลขป้ายทะเบียน ลองไปดูรีวิวเทียบดูก่อนครับ

4kกับfhd ต่างชัด แต่ความเป็นจีนเกาหลี อาจจะแค่มโน เพราะมันเป็นจีนบน มาสู้เกาหลีล่าง

ออฟไลน์ Smith686

Re: กล้องหน้ารถแบรนด์เกาหลีกับจีน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2022, 11:19:50 »
        ผมว่าถ้าแยกกล้องเป็นสองตัว  ติดหน้ารถตัว ด้านหลังรถตัว จะเห็นภาพชัดทั้งด้านหน้าและด้านหลัง  แต่ถ้าใช้กล้องตัวเดียวถ่ายด้านหน้าอาจจะชัด  แต่ภาพจากกล้องด้านหลังจะเห็นมุมมองในห้องโดยสาร  แต่นอกห้องโดยสารด้านหลังจะไม่ชัดนะครับ

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2022, 12:26:10 »
2k กั 4k เอามาดูเทียบแทบไม่ต่าง
เอา frame rate สูงๆดีกว่า มีโอกาสได้ภาพชัดๆมากกว่า

ถ้ามีให้เลือด 4k 30 fps ควรเอา 2k 60 fps จะดีกว่า ยิ่งตอนรถวิ่งเร็วๆ ยิ่งเห็นผลชัด

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2022, 13:01:47 »
ยุคนี้แล้ว FHD โยนทิ้งได้เลย จุดพิจารณาเหลือแค่ 2K กับ 4K เท่านั้น กล้องจีนจ่ายถูกกว่าประกัน 1 ปี กล้องเกาหลี/แบรนด์ชั้นนำได้ความเชื่อมั่นจ่ายแพง 2-3 เท่าผมจะพิจารณาประกัน 3 ปี (ถ้าแค่ 1-2 ปีผมรู้สึกจ่ายแพงแล้วไม่คุ้ม) ราคาส่วนต่างคือความเสี่ยงเรื่องประกัน แต่การ์ดบันทึกก็ต้องเลือกดีๆ การ์ดห่วยกล้องเทพก็พัง

ผมเองยังใช้กล้องยี่ห้อจีน (จีนมียี่ห้อ ไม่ใช่โนเนม) 2K ซื้อแบบรุ่นกล้องหน้า 2 ตัวมาต่อแยกด้านหน้า+ด้านหลัง ปัญหาคือ ต้องสำรวจจุดต่อปลั๊กไฟ 12V หรือ USB ด้านหลังรถ ไม่ก็ต่อเข้าช่องฟิวส์โดยตรง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2022, 13:53:18 »
ผมใช้ของเกาหลี (Thinkware) น่าจะ 3 ปีกว่าๆแล้วมั้ง เปิด Parking Mode ตลอดคืนแทบทุกวัน มันก็ยังทำงานได้ดีเยี่ยมอยู่นะครับ ไม่รวน ไม่เอ๋อ ภาพชัดแบบที่เอาไปแจ้งความตอนจอดแล้วโดนชนแล้วหนีได้ เห็นทะเบียนชัดเจน ที่ตอนที่ซื้อมันยังเป็นแค่ Full HD มั้ง ไม่ใช่ 2k 4k แต่ได้แค่นี้ก็โอเคแล้วครับ

My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2022, 14:59:38 »
กล้องหน้ารถ 2K-4K งบ 3,500-4,000 ก็อยู่แล้วครับ ไม่ต้องถึง 6-7 พันหรอก ถ้าเกินหมื่น ไม่ต้องคุย

ที่แนะนำ และ คุณภาพ คุ้มราคา ก็ Xiaomi A800s หรือ DDPAI Z40 ผมว่าโอเคแล้ว

ถ้าถูกลงมาหน่อย Xiaomi 70Mai Pro หรือ DDPAI Mini5 หรือ VIOFO A129 ก็ได้ครับ

การจะเป็น 2K หรือ 4K หลักๆ คือ เซ็นเซอร์ต้องเทพครับ ภาพถึงจะชัด ถ้าเซ็นเซอร์กากๆ ภาพจะลอยๆ ขาดๆ ชัดแต่ไม่คม บางที upscale ภาพด้วย และ มันก็จะพ่วงไปกับ framerate ด้วย

ผมเคยใช้ Azdome 4K แต่รู้สึกว่า ภาพมันคมสู้พวก 4K ไม่ได้เลย ซึ่งต่างกับ 4K GoPro คนละโลกเลย

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2022, 15:04:20 »
iRoad เห็นร่ำลือว่า คุณภาพดีมาก ทนทานหายห่วง

ออฟไลน์ iamton

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2022, 15:43:45 »
ดูเซนเซอร์ครับ ของโซนี่ที่ขึ้้นด้วย imx ผมไม่แน่ใจว่ารหัสอะไร 335 หรือ 415 อะไรประมาณนี้ จะเป็น starvis ภาพกลางคืนจะชัด ยี่ห้อ viofo ก็ใช้เซ็นเซอร์พวกนี้

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2022, 18:01:17 »
การมาของเครือ Xiaomi ในตลาดกล้องแบบนี้
เล่นรายอื่นเป๋กันเยอะครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2022, 18:39:50 »
กล้องxaiomi ทนดีนะครับ ที่บ้านผมใช้ yi dash camมาได้ 4-5ปีแล้วย้งไม่พังมีเพียงแค่เปลี่ยนแบตครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2022, 18:55:59 »
ประมาณ 8 ปีก่อน ผมซื้อกล้องติดหน้ารถ ก็อยากได้ยี่ห้อที่ ทนๆ
ตอนนี้ อยากให้มันพัง จะได้ซื้อใหม่ แต่มันก็ไม่มีอาการจะเสียเลยครับ

ปล.ผมใช้  transcend  ;)

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2022, 22:07:46 »
ประมาณ 8 ปีก่อน ผมซื้อกล้องติดหน้ารถ ก็อยากได้ยี่ห้อที่ ทนๆ
ตอนนี้ อยากให้มันพัง จะได้ซื้อใหม่ แต่มันก็ไม่มีอาการจะเสียเลยครับ

ผมใช้  transcend มา 5 ปีแล้ว ทุกอย่างยังปกติดี

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2022, 19:39:17 »

ผมใช้  transcend มา 5 ปีแล้ว ทุกอย่างยังปกติดี

555 อ่านมาถึงสองคอมเม้นสุดท้ายขำก๊าก   เราเป็นคนกลุ่มเดียวกันครับ  ผมติดมากี่ปีแล้วยังจำไม่ได้เลย

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2022, 08:42:07 »
Transcend ใช้มาตั้งแต่รุ่น 220 เสียดายยุคนั้นเซ็นเซอร์ยังแพ้กล้องจีนแปะยี่ห้อร้าน ส่งต่อให้คนอื่นเอาไปเปลี่ยนแบตศูนย์ทุกวันนี้สภาพใช้งานยังแจ๋ว ยอมใจความทนทึกของเขาจริงๆ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2022, 13:27:34 »