ผู้เขียน หัวข้อ: พื้นไม่เรียบ ขึ้นแม่แรงได้ไหมครับ  (อ่าน 2106 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aniwy

• Newbie
  • *
พื้นไม่เรียบ ขึ้นแม่แรงได้ไหมครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2022, 00:38:21 »
รบกวนขอสอบถามหน่อยครับ พอดีบ้านผมเป็นทาวน์เฮ้าส์พื้นไม่เรียบครับ จะลาดเอียงนิดๆเพื่อให้เวลาฝนตกน้ำไหลได้ครับ

ผมเลยอยากทราบว่าพื้นแบบนี้สามารถขึ้นแม่แรง หรือวางสามขาได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
Re: พื้นไม่เรียบ ขึ้นแม่แรงได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2022, 01:34:26 »
ถ้าไม่เอียงมาก สามขาวางได้ครับ แต่แม่แรงต้องเป็นตัวที่ฐานใหญ่นะครับ ไม่ใช่แบบที่แถมมากับรถฐานจะเล็ก ถ้าพื้นเอียงมันจะล้มได้ตอนยกขึ้น

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
Re: พื้นไม่เรียบ ขึ้นแม่แรงได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2022, 09:03:51 »

ถ้าขาตั้งรองไม่ใช่ตีีนช้าง เป็นสามขาสำเร็จรูป
ไม่น่าจะเหมาะ
แม่แรงจะให้ดี ต้องเป็นตะเข้ครับ
แต่ถึงจะเอียงน้อย ก็ยังถือว่าเสี่ยงอยู่ดี

ออฟไลน์ Sacrifice

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2022, 09:08:35 »
อันตรายมากครับ ถึงตายเลยนะครับ ถ้าแม่แรงล้มตอนอยู่ใต้ท้องรถ

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2022, 09:17:50 »
ได้ครับ ข้อสำคัญ เบรคมือ-รองล้อ อย่าให้รถไหล

วางสามก็ก็ดูแนวขา ให้ลงพื้นเต็มทั้ง 3 ขา ให้มั่นคงแข็งแรง

หาล้อ หรือ อะไรที่แข็งแรงพอมารองกันพลาดตกอีกชั้น เป็นอันใช้ได้ครับ

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2022, 09:51:05 »
อย่าเสี่ยงเลยคับ อันตรายถึงชีวิต

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2022, 11:48:06 »
เบรคมือ หนุนล้อให้ดี ไม้กระดานรองแม่แรงให้เรียบ ทำได้แต่ควรหาคนชำนาญทำให้ดูก่อนครับ

ออฟไลน์ RERFz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2022, 12:30:39 »
ขึ้นแม่แรงแบบถอดล้อ ล้อเดียวได้ชัวร์ครับ
เข้า P ใส่เบรคมือ ใส่ยางห้ามล้อ 3 ล้อ ที่ไม่ได้ยก
ผมใช้ แม่แรงตะเข้ยก ก็ไม่ไหลนะ

แต่ถ้าขึ้น 2 ล้อ เพื่อจะใส่ สามขา(สี่ขา) ผมก็ไม่กล้าเหมือนกัน กลัวมันไหล หรือไม่ก็มันล้ม
ถ้าจะขึ้นสามขาสี่ล้อ เอาไปจอดหน้าบ้านดีกว่า ถอดล้อวันเดียว คงไม่รบกวนคนอื่นเท่าไร

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2022, 14:25:30 »
ถ้าแม่แรงไฮโดรลิกได้ครับ ถ้าแม่แรงติดรถไม่แนะนำ อันตรายมาก
ส่วนตัวเวลาขึ้นแม่แรงใส่เบรคมือแน่นๆ เอาตัวกันรถไหลวางหนุน2ล้อหลัง ขึ้นแม่แรงดูจุดขึ้นแม่แรงในคู่มือรถส่วนใหญ่ก็แถวๆแพหน้า  แล้ววางสามขาตรงจุดซับพอทหยักๆ ถอดล้อเอาวางใต้รถไว้เซฟตี้อีกชั้น ถ้าแม่แรงไม่ได้ใช้ก็ขึ้นไว้รอรับจุดเดิม
3ขา fail > แม่แรงรอรับ
แม่แรง fail > ล้อรอรับ
ล้อ fail > สู่ขิต  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2022, 14:31:33 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2022, 14:29:22 »
ถ้าขึ้นทีละล้อ ได้ครับ

ถ้าขึ้นทีละ 2 ล้อ (คู่หน้า หรือ คู่หลัง) ให้หาไม้ หรือ อะไรรองล้อ ไม่ให้มันไหล

ถ้าขั้นลอย 4 ล้อ ต้องระวัง ให้ใช้ 3 ขาดีๆ หน่อย เดี๋ยวเอียงลมมา ไปงัดท้องรถ พังหนัก เสียแบบไม่น่าเสีย ถ้าไม่มั่นใจ อย่าขึ้น 4 ล้อ ครับ

ออฟไลน์ lucifer

• Jr. Member
  • **
    • FaceBook
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2022, 15:06:12 »
ผมไม่เห็นความลาดเอียงของพื้นบ้านด้วยสิครับ ว่าเอียงแค่ไหน

ข้อคิดนะครับ  เวลารถยังไม่ถูกยกขึ้น อาจจะดูว่าไม่มีอะไร   แต่รถเวลาที่รถถูกยกลอยขึ้นจากพื้นเพียง 1 ล้อ  ถึงแม้ว่าจะเป็นพื้นราบ แต่ตัวรถมันจะเอียงไปข้างหนึ่งเสมอๆ  ถ้าหากการเอียงนั้นถูกส่งเสริมด้วยความเอียงของพื้นเอียงด้วย  safety margin มันก็จะแคบลง

การใช้สามขาก็ดี  การใช้หินหนุนล้อก็ตาม  การใช้เบรคมือช่วยลอคล้อหลังก็ดี   ก็ล้วนแต่เป็นข้อคิดเห็นที่อาจจะลองไปพิจารณาดูนะครับ   

แต่ถ้าเป็นผม ผมจะไม่ยกแม่แรงบนพื้นไม่เรียบ หรือ บนพื้นเอียง

ถ้าเคยอ่านเรื่องราวของ "Swiss Cheese model " มาบ้าง  จะทราบด้วยตัวเองว่า ทำไมถึงไม่ควรทำ