ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเพิ่มพลังให้ Ford Focus  (อ่าน 2112 ครั้ง)

ออฟไลน์ U

• Newbie
  • *
อยากเพิ่มพลังให้ Ford Focus
« เมื่อ: มิถุนายน 29, 2022, 11:53:54 »
  สวัสดีทุกท่านครับ อยากเพิ่มเรี่ยวแรงให้เจ้า MK2 2.0เบนซิน
อยากถามผู้รู้ว่ามีแนวทางใดบ้างครับ ยิ่งถ้าได้ งบประมาณคร่าวๆ
จะดีมากครับ ที่คิดออก แต่ไม่รู้ทำได้ไหม( รถผม 11ปี 60,000กม )
 1. Remap
 2. Set Turbo
 3. เปลี่ยนเครื่อง

ออฟไลน์ ซวEจsิJลิJเปulnw

• Jr. Member
  • **
Re: อยากเพิ่มพลังให้ Ford Focus
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2022, 13:26:10 »
จริงๆ เรียงตามที่ท่านพิมมาเลยครับ
เบาๆ ก็ Remap เปลี่ยนกรอง
กลางๆ ก็จัด Turbo Kit, Down Pipe
หนักๆ ก็ล้วงในเครื่อง หรือ ยกเครื่องไปเลยครับ

ออฟไลน์ belkw202

• Sr. Member
Re: อยากเพิ่มพลังให้ Ford Focus
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2022, 13:45:16 »
ถ้าจะทำมากกว่าแค่พวก stage 1-2 remap เปลี่ยนท่อ กรอง ฯลฯ รอบเครื่อง
ผมว่าหาหัวตัด focus rs มาสลับของใส่เลยก็น่าสนใจนะครับ แต่ไม่รู้ของหาง่ายเหมือนพวก amg M ไหม
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ TorMoo

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2022, 14:16:55 »
ถ้าจะทำมากกว่าแค่พวก stage 1-2 remap เปลี่ยนท่อ กรอง ฯลฯ รอบเครื่อง
ผมว่าหาหัวตัด focus rs มาสลับของใส่เลยก็น่าสนใจนะครับ แต่ไม่รู้ของหาง่ายเหมือนพวก amg M ไหม

อันนี้น่าจะจบสุดต้องเป็น ST เท่านั้นนะครับเพราะจะไม่ต้องไปยุ่งจดเป็นขับ 4 (ไม่รู้เดี๋ยวนี้จดขับ 4 ได้มั้ย) หัวตัดออสน่าจะพอมีอยู่นะครับไม่น่าหายาก เห็นว่ากันว่ามียกวางแล้วในกลุ่มแต่ไม่เปิดเผยตัวค่าจบอยู่ที่ 3xx,xxx 

กับอีกสเต็ปเคยคิดเล่น ๆ ถ้าไม่เอาหัวตัดออสอยากยกวางเครื่อง T5 ของ V40 เลยก็น่าจะได้เช่นกันแต่ต้องบายพาสทุกอย่างออกไปและน่าจะต้องเป็นกล่องคุมแยกทั้งหมด และถ้ายกแบบนั้นจริงน่าจะไปจบด้วยการเป็น Track car อย่างเดียว

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2022, 14:35:40 »

อันนี้น่าจะจบสุดต้องเป็น ST เท่านั้นนะครับเพราะจะไม่ต้องไปยุ่งจดเป็นขับ 4 (ไม่รู้เดี๋ยวนี้จดขับ 4 ได้มั้ย) หัวตัดออสน่าจะพอมีอยู่นะครับไม่น่าหายาก เห็นว่ากันว่ามียกวางแล้วในกลุ่มแต่ไม่เปิดเผยตัวค่าจบอยู่ที่ 3xx,xxx 

กับอีกสเต็ปเคยคิดเล่น ๆ ถ้าไม่เอาหัวตัดออสอยากยกวางเครื่อง T5 ของ V40 เลยก็น่าจะได้เช่นกันแต่ต้องบายพาสทุกอย่างออกไปและน่าจะต้องเป็นกล่องคุมแยกทั้งหมด และถ้ายกแบบนั้นจริงน่าจะไปจบด้วยการเป็น Track car อย่างเดียว

mk2 ทั้ง ST และ RS เป็นขับเคลื่อน 2 ล้อหน้านี่ครับ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2022, 14:43:40 »
ทำ Downpipe กับท่อใหม่ครับ  เดินซัก 2.2   นิ้ว   
กรองเดิมก็ได้ครับ  ว่าแต่ตัวนี้ย้ายดักอากาศมาไว้ข้างบนแล้วใช่ไหมครับ 

หลังจากนั้น  Remap ครับ   เท่าที่เห็นกับตามีตั้งแต่ 12 - 20 ม้า  บิดได้เพิ่ม  15-22     ฟัดกับ Civic 2.0 ได้ปลายเหนือกว่านิดๆ   ได้ราวๆ240Km/H    (ในบอดี้ซีดาน  ถ้า5ประตู หายไป 15km)
ถ้าพอใจก็จบครับ 

ไม่พอใจ  เอาเครื่อง Volvo มาลงครับ    5สูบ 2.5  เครื่องนี้อยู่ใน S80  ในไทย     รหัสจะตรงกับ Focus RS   
B5254T   ให้อู่วอลโว่ หาเครื่องให้ เอากล่องมาให้ครบก็ควบคุมได้ระบบกัสทุกอย่างได้ปกติ  แท่นเครื่องเกือบตรง ขยายด้านซ้ายออกไปนิดนึง 
ยกเพลามาให้ครบ  สเตปนี้จบแสนปลายๆ
ถ้าจะไปรีแมฟต่อก็ได้  จะได้ที่ราวๆ 235-240 ม้า (แคมกับโบไม่เหมือน RS )  (สั่งแคมจาก อังกฤษได้มีเพียบ)   
สเตปนี้วิ่งกับ ซีรอคโคได้แล้ว  ถ้าเอาแรงเพิ่มไปเปลี่ยนเทอร์โบได้อีก 

ถ้างบเยอะหาหัว จากออส  แต่หายาก  รอทีครึ่งปีและจ่าย จบที่ 3 แสนปลาย

*ส่วนตัวเคยได้ลอง C30 1.8 M/T   เร่งดีกว่า 2.0 คนละเรื่อง พอคุยกับช่างช่างก็บอก เกียร์ 4speed โบราณกาลตัวนี้กินกำลังเยอะครับ   แต่ข้อดีคือมันทนจัดๆ   เซทโบลงไปบูสต์ 0.5 เกียร์บอกสบายดี  แถมลากไป 5พันรอบสบายๆ   ถ้าหา1.8 MT ได้ พอจะพอใจแค่นั้นเลย 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2022, 14:57:52 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ TorMoo

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2022, 15:15:17 »

มองผิดเป็น Mk3 ครับถ้า RS ก็น่าจะสบายเลยนะหัวตัดน่าจะเยอะที่อังกฤษ

mk2 ทั้ง ST และ RS เป็นขับเคลื่อน 2 ล้อหน้านี่ครับ

ออฟไลน์ Odrecranon

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2022, 23:04:46 »
ผมมี MK2 2.0 กับ V40
ถ้าได้เครื่อง V40 มาลง MK2
น่าจะขับสนุกขึ้นมาก

ภาพรวมเฉพาะ gandling, suspension MK2 ดีกว่า V40 ครับ

ออฟไลน์ Bond007

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2022, 12:11:21 »
เพิ่มเติม ไล่เบา ด้วยก็ช่วยขับสนุกขึ้นนิดนะครับ เช่น เปลี่ยนล้อเบาขึ้น

เครื่องเน้นเซฟ ก็ remap + กรอง + ท่อ