ผู้เขียน หัวข้อ: ถนนเดี๋ยวนี้ทำไมลาดยางไว้ข้างล่าง คอนกรีตข้างบนครับ???  (อ่าน 3174 ครั้ง)

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
สวัสดีทุกท่านครับ

จากกระทู้ข้างล่างที่พูดที่เชียงใหม่ ขอเปิดกระทู้ใหม่เพื่อขอความรู้ครับ ผมไม่มีความรู้จริงๆ

โดยปกติแล้ว เราจะเห็นถนนที่เป็นปูนซีเมนต์อยู่ข้างล่าง แล้วพอมันเริ่มเสื่อม ก็จะมีการเทยางมะตอยไว้ข้างบนและทับกันไปหลายๆรอบ คราวนี้ถนนมิตรภาพช่วงอุดร-ขอนแก่น ทั้งขาไปและกลับ ผมเห็นเค้ารื้อออกทั้งชุดจนถึงชั้นดินเลยครับ ซึ่งผมแอบดีใจ เพราะจะได้ถนนใหม่ๆจริงๆ เพราะก่อนหน้าเค้าเทยางมะตอยทับของเดิม ซึ่งก็เละเทะเหมือนเดิม แต่ที่แปลกไปคือ เค้าจะเทยางมะตอยไว้ข้างล่าง และมาทำคอนกรีตไว้ข้างบนอีกที แต่เป็นคอนกรีตที่เทจากเครื่องทำโดยเฉพาะนะครับ วิ่งแล้วเนียนล้อมาก ดีพอๆกับยางมะตอยเลย ขนาดรถผมช่วงล่างเมียทิ้ง รอยต่อน้อยมาก

ทั้งหมดแค่อยากรู้ครับ ว่าลักษณะนี้เป็นสูตรการทำถนนในยุคใหม่เหรอครับ พอจะมีผู้รู้อธิบายผมได้จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ

ขอบคุณครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ XyteBlaster

• Hero Member
แอบอาย .. กรุ๊บรุ่นผม พวกวิศวะ สาขาอื่น โพสต์ถามพวกโยธา ยังไม่มีคนมาตอบเลยครับ ...

ส่วนตัวผมคิดว่าเป็นเทคนิคใหม่เหมือนกันครับ แต่ไม่รู้ให้ประโยชน์ยังไง

ออฟไลน์ LoveYouToo

• Full Member
อาจจะไม่ได้ช่วยตอบคำถาม จขกท โดยตรงนะครับ

ตอนนี้ถนนเส้นหลักของประเทศกำลังทยอยปรับปรุงใหม่ โดยขยายจาก 4เลนเป็น 6-8เลน พร้อมสะพานข้ามแยก ถ้าเป็น 6เลน+อยู่แล้ว(ไม่ติดไฟแดง)จะทยอยยกเลิกจุดกลับรถกลางถนน การปรับปรุง/ขยายจะเริ่มไล่จาก กทม ออกไป แต่บางเส้นก็ไล่ขยายจากปลายทางด้วย เช่น เชียงใหม่-ลำพูน หนองคาย-อุดร อย่างช่วงโคราช-ขอนแก่น ต่อไปจากนี้จะไม่ขาดช่วงจากการปรับปรุง/ขยายถนน/สะพานข้ามแยกไปอีกหลายปี ยิ่งแถบ EEC อลังการมาก 8-12เลนเลย

TOR กำหนดให้เพิ่มความหนาชั้นทางเดิม25cm ทับด้วยคอนกรีตใหม่ไร้รอยต่อ28cm(ถนนสูงขึ้น) และกำหนดให้ไหล่ทางก็เป็นผิวจราจรเดียวกันกับถนนเลนหลัก ไม่แน่ใจว่าทำไมบางช่วงจึงลาดยางก่อนเทคอนกรีต เพราะบางช่วงแค่ปรับปรุงชั้นทางเดิมแล้วก็เทคอนกรีตเลย ถ้าให้เดา ผมเดาว่าคุณภาพชั้นทางเดิมมีสภาพ ok อยู่แล้วแค่ปรับปรุงนิดๆหน่อยๆโดยไม่ได้ลงลึกถึงชั้นทางล่างๆเลยเสริมแค่ผิวหน้านิดหน่อนโดยยางมะตอยให้ชั้นรองพื้นมีความหนาตาม TOR แล้วค่อยเทคอนกรีตทับอีกชั้น

ออฟไลน์ renew

ส่วนใหญ่พอคอนกรีตพัง เอาลาดยางทับ ทับจนเละ คลื่นหลุมมาเต็ม เห็นใด้ทุกที่

ออฟไลน์ panupong508

หมายถึงตามสี่แยกไฟแดงหรือปล่าวครับ   คุ้นๆว่า  เวลารถจอดสนิทแล้วเมื่อมีการออกตัว  จะมีการตะกุยมากกว่ารถที่วิ่งอยู่คับ ทำให้หน้าถนนพังง่ายกว่าปกติ เลยต้องมาใช้คอนกรีตครับ

ออฟไลน์ palma

ช่วงสิบปีก่อน ถนนคอนกรีตในไทย ทำอย่างไรไม่ทราบ ถนนไม่เคยเรียบเลย เป็นลอนๆ วิ่งเร็วๆรับรู้ได้หมด ยิ่งคันไหนใส่สตรัท ยิ่งชัด คันที่เป็น D-seg ก็ยังเห็นถึงความต่าง ยิ่งเส้นไหนมีถนนเก่า ปนถนนใหม่ในทางเดียวกัน จะพบว่าเส้นเก่าที่เป็นคอนกรีต ทำไว้ก่อน กลับเรียบกว่า

เคยคิดในใจว่า สเปคในการประมูล น่าไม่มีการวัดความเรียบของผิวถนน ทำมาอย่างไรก็ได้แบบนั้นหรือ

เพิ่งจะมาพบถนนคอนกรีตที่ทำใหม่ ในปีนี้ พบกว่าเรียบขึ้นกว่าเดิมมาก ดีใจที่ทำได้แบบนี้

อยากให้เรียบแบบ Autobahn ถนนคอนกรีตเรียบมาก ไร้รอยต่อ นึกว่าวิ่งบนกระจก
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ mongolias

รอผู้รู้ตอบ
เท่าที่รู้ตอนนี้คือ ช่วงที่มีแยกไฟแดง จะมีการปรับพื้นผิวให้หนากว่า เป็นข้อกำหนดใหม่ครับ

ออฟไลน์ zapdos191

หมายถึงตามสี่แยกไฟแดงหรือปล่าวครับ   คุ้นๆว่า  เวลารถจอดสนิทแล้วเมื่อมีการออกตัว  จะมีการตะกุยมากกว่ารถที่วิ่งอยู่คับ ทำให้หน้าถนนพังง่ายกว่าปกติ เลยต้องมาใช้คอนกรีตครับ

ไม่ใช่ครับ เป็นทั้งเส้นเลยครับ เค้ารื้อจนถึงชั้นดิน อัดดินใหม่ ลาดยาง แล้ววางคอนกรีตไว้ข้างบนอีกทีครับ ไม่ใช่เฉพาะแยกครับ ทำทั้งเส้น
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ XMSL

ถ้าโครงสร้างคอนกรีตยังดีแค่ผิวหน้าสึกหรอ และชั้นคันทางยังสภาพดีก็ลาดยางทับหน้าหรือที่เรียกว่าโอเวอเลย์ครับ เขามีมาตรฐานการตรวจสอบอยู่ ปัจจัยที่ทำให้โครงสร้างคอนกรีตหรือคันทางเสียก็มีทั้งบรรทุกเกินหรือมีน้ำซึมเข้ารอยต่อ หรือข้างทางน้ำท่วม ทีนี้ถ้าต้องการขยายช่องจราจรด้วยบางทีการรื้อทำใหม่หมดทั้งเส้นทางก็จะทำได้ง่ายและถูกกว่าครับ

ออฟไลน์ akewizard

เอาถนนคอนกรีตทับบนผิวลาดยางอีกที อันนี้ผมก็พึ่งเคยได้ยินเลยคับ...

ปกติชั้นดินแถบภาคเหนือที่ไม่ใช่ที่ลุมแม่น้ำ ในเชียงใหม่หรือใกล้เคียงจะเป็นชั้นดินแข็งหรือชั้นหิน บ้านบางหลังใช้เสาเข็มไม่ต้องลึกมากหรือบางที่ไม่ต้องใส่เสาเข็มด้วยก็สามารถตั้งอยู่ได้ ไม่ทรุด...
ถ้าทำถนนอัดชั้นดินให้แน่นๆโอกาสทรุดมันก็น้อยลง ไม่ว่าจะทำถนนคอนกรีตหรือลาดยางส่วนใหญ่ก็ไม่ทรุดง่ายๆ ถ้าไม่เจอพวกรถบรรทุกที่น้ำหนักมากเกินจริงๆ

แต่เรื่องเอายางมะตอยคลุมผิวดินก่อนจะทำถนนคอนกรีตทับ  ผมเดาเอานะคับ...ว่ายางมะตอยมันน่าจะช่วยประสานและกระจายแรงจากชั้นคอนกรีตให้ลงดินได้ดีขึ้น ช่วยซับแรงกระแทกได้บ้างลดโอกาสที่จะทำให้ผิวคอนกรีตแตกลง

ออฟไลน์ madboy

เรื่องนวัตกรรมอันนี้ไม่ทราบเลยครับ แต่สังเกตุได้ว่า ถนนคอนกรีตทำใหม่ๆเดี๋ยวนี้ ดีขึ้นตริงครับ เนียนๆเลย หวังว่าคงทนทานกว่าเดิมด้วยนะครับ  ;D

ออฟไลน์ shikimaru

ถ้าไม่ผิดพลาดนะครับ ตอนนี้บ.ที่รับเหมาถนนเส้นหลักๆได้ ต้องชั้น 1 ชั้น2 จะกำหนดให้มีเครื่องเทคอนกรีตเลยครับ ที่เป็นตัวใหญ่ๆแล้วเดินไปเรื่อยๆเลย มือสองตัวนึง 50m ได้มั้งครับ เคยนั่งฟังผู้ใหญ่คุยกัน เขาจะกำหนดในสเปคมาเลย ไม่มี ประมูลไม่ได้ พวกเครื่องจักรนี่ต้องรุ่นใหม่ๆหมด รถ 10ปีกว่า มาพ่นสีใหม่ก็ไม่ได้แล้ว

ออฟไลน์ JetDou

• Jr. Member
  • **
จขพ น่าจะพูดถึง Continuously Reinforced Concrete Pavement เป็นการเทถนนคอนกรีตแบบต่อเนื่อง โดยจะมีชั้นของการลาดยางอยู่ระหว่างชั้นดินบดอัดกับถนนคอนกรีตครับ เอาไว้ซับแรง และ ลดความชื่น
ผมเอาข้อมูลมาจากคู่มือของ กรมทางหลวงอเมริกาครับ https://www.fhwa.dot.gov/pavement/concrete/pubs/hif16026.pdf
2015 Ford Fusion 2.0 Titanium
2011 Infiniti G37 3.7 AWD

ออฟไลน์ Fly to dream

ลดความชื้นครับ มีอีกวิธีคือปูแผ่นพลาสติกหนาๆแต่ในไทยใช้วิธีนี้แทน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย