ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ปลายท่อเป็นสีน้ำเงินรุ้ง ๆ แบบนี้่ ทำไงครับ  (อ่าน 2470 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore

ในรูปเป็นท่อรุ่นเดียวกันครับ แต่มี ver ใหม่ ที่ HKS ทำเป็นสีรุ้งแล้วสวยขึ้นกว่าเดิมซะงั้น !!!!

เหมือนช่วงนี้ญี่ปุ่นฮิตปลายสี ๆ แบบนี้ครับ (เดาจากรูปรถแต่ง งาน Tokyo auto salon 2022)

อยากให้ปลายท่อเป็นสีน้ำเงินรุ้ง ๆ แบบนี้่ ทำไงครับ

ออฟไลน์ SpeedC

• Full Member
ร้านท่อมีหมดครับ ไทเทปลอม ไทเทแท้ เอาแค่ปลาย ไม่กี่พันครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ร้านท่อมีหมดครับ ไทเทปลอม ไทเทแท้ เอาแค่ปลาย ไม่กี่พันครับ

ไม่อยากเปลี่ยนเพราะเสียดายปลายเดิม HKS ครับ เค้ามีทำสีมั้ยครับ?

ออฟไลน์ Turin

คราบมันเหมือนพวกหม้อสแตนเลสเวลาลืมตั้งเตาไว้นานๆ คิดเล่นๆ ถอดออกมาเผา (เอาไฟเป่า) อาจจะได้อยู่ (แต่จะทำยังไงให้เสมอกัน)

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้าเป็น FGK จะมีปลายขาย สำหรับสวมทับปลายเดิม มีอยู่ 4 สี มั้ง

แต่แค่ปลายก็ 5 พันละ .. พับโครงการอย่างเร็วเลย

ส่วน HKS ทำใจดีกว่า เอาไปทำแล้วไม่เนียน ผมว่า เสียของนะ

ออฟไลน์ Turin

เพิ่มเติม ... ถ้าชอบแนวนี้ หาปลายไทเทเนี่ยมแท้เลยครับ

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member
ท่อไทเทเนียมใช่มั้ยครับ

สีปลายท่อมาจากความร้อนครับ

ให้ร้านทำท่อเอาหัวพ่นไฟมาเผาปลายสักพักก็ได้สีรุ้ง

ออฟไลน์ Akrachai

แนะนำครับไปซื้อปลาย ไทเทแท้ ร้านดีๆเดี๋ยวนี้เยอะแยะไปหมด แต่ก็ตามราคา เฉพาะปลาย 4500 - 15000 มีหมดรถญี่ปุ่นนะ

มันจะมีทั้งแบบร้านพ่นเองให้เป็นสีตั้งแต่ตอนทำ กับ ใช้ไปเองแล้วมันร้อนจนมันเกิดสีแล้วแต่เราชอบเลย

ปล.สีท่อไม่ได้มีส่วนช่วยในความแรงใดๆแค่สวยงามเท่านั้น(ทั้งนี้อยู่ที่ตัวบุคคลว่าชอบไหมด้วยครับ)  ;D ;D

ออฟไลน์ Slow But Sure

คิดเล่นๆว่า มันจะมี sticker wrap ให้เป็นสีนี้มั้ย

ออฟไลน์ the kit

ผมเคยทำนะ
ทำตั้งแต่ปลายท่อพวกนี้ "ยังไม่เกิด!!"

มันเกิดมาจาก "ความบังเอิญ"
สมัย แต่งมอไซค์ ได้เอาท่อไปชุบ "โครเมียม" ทั้งใบ
พอใช้ไป วิ่งไปซักระยะ คอท่อ สีมันเปลี่ยนเป็น สีฟ้าๆ ม่วงๆ เขียวๆ ทองๆ

เฮ้ยมันสวยดี เดาว่ามันน่าจะเกิดจาก "ความร้อน"
ก็เลยเอา "ไฟแก๊ส" ลองเป่าดู
เออ มันจริง มันใช่ แต่ถ้าเป่านานไป มันก็ดำนะ!!

ลองดูได้ แต่มันไม่ได้สวย เหมือนที่เขาทำขายหรอก
"ห่างกันเยอะ.."

สแตนเลส ถ้าทำแล้ว ไม่สวย หรือไม่พอใจ
เอา "วีนอล" ขัดออกก็หาย

"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ nnss

สรุปว่าเค้าเรียกว่าปลายท่อหรือปลอกท่อครับ
ปลายท่อเข้าใจว่ารวมพักปลายด้วยใช่มั๊ยครับ
สับสนนิดนึง

ปลายท่อ = หม้อพักปลาย + ปลอกท่อ(แบบที่ชอบติดกันปลายคาร์บอน)

ปลอกท่อ = ปลอกท่อ(แบบที่ชอบติดกันปลายคาร์บอน)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้า Titanium มันจะรุ่งทั้งเส้น ไม่ใช่เฉพาะปลาย ใส่ S1000RR มันยังรุ้งตั้งแต่เฮอ ตั้งแต่คอท่อมาเลย สีมันไม่รุ้งสวยแบบนี้ด้วย มันจะออกสีม่วงๆ

ถ้า สแตนเลส ก็เอาแก็สเป่า ครับ ง่ายๆ ร้านท่อ ก็มีทำกันเรื่องปกติ ไม่ถึงขึ้นเอาไปชุบหรอกมั้ง แต่ท่อยี่ห้อดังๆ เขาอาจจะมีกระบวนการดีกว่านี้ ก็ได้นะ