ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องรถลุยน้ำค่ะVOLVO S40 ขับผ่านน้ำได้ลึกประมาณกี่เซนติเมตรคะ  (อ่าน 3193 ครั้ง)

ออฟไลน์ PP

• Full Member
สวัสดีค่ะ ขอถามนะคะ เพื่อนๆที่ใช้รถวอลโว่เคยขับผ่านน้ำสูงมากที่สุดกี่ซม.คะ พอดีบ้านอยู่รามอินทราซึ่งปีนี้น้ำท่วมสูงมากเเละระบายช้า น้ำหน้าบ้านสูงประมาณ 10 - 15 ซม.ระยะทางประมาณ 300 เมตรค่ะ ถ้าค่อยๆขับออกมาจะรอดมั้ยคะ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบค่ะ

ออฟไลน์ PP

ข้อมูลเพิ่มเติมนะคะ บางช่วงของซอยมีลึกฟุตนึงได้ค่ะ

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
S40 หลายปีแล้ว ไม่รู้พวกจุกยางใต้พื้นรถเสื่อมไปบ้างไหม

คำแนะนำคือ เลี่ยงได้ ควรเลี่ยง

เต็มที่ ไม่ควรถึงครึ่งล้อ เพราะถ้าพลาดน้ำเข้ารถ รื้อเบาะ รื้อพรม ไม่สนุกแน่ แล้วไม่แน่ใจว่า พวกกล่อง ecu ต่างๆ พวกวางที่พื้นไหม ? (CR-V G3 นี่ กล่องอะไรสักอย่าง วางที่พื้นวางเท้าคนนั่งเลย น้ำเข้าเมื่อไหร่ เรือใบหายแน่นอน)

กับอีกจุด คือ ท่อรับอากาศ อาจจะต้องไล่ท่อดูว่า มันรับอากาศจากไหน คือ กรองอากาศสูงนะ แต่มีท่อไปรับอากาศ มาจาก หลังกันชน ลุยน้ำแตะกันชนปุ๊บ พวกดูดเข้าเครื่อง ก็เรียบร้อยครับ (อย่าง pulsar / sylphy ถ้าต้องลุยน้ำนี่ ถอดท่อรับอากาศออกเลย ลุยได้ แต่ถ้าไม่ถอด งานมาแน่นอน)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

10-15cm มันแค่ทั่วแก้มยางเองนะครับ สบายอยู่แล้ว

โดยปกติ ผมจะอ้างอิงจากล้อรถครับ (โดยไม่พึ่งข้อมูล)

ผมว่าท่วมครึ่งล้อ ยังไปได้สบาย ซึ่งครึ่งล้อ ก็ประมาณ 20-30cm ได้ ระดับนี้ผมว่ายังปลอดภัยอยู่ ครึ่งล้อก็ประมาณพื้นท้องรถพอดี

แต่ถ้าท่วมเกือบมิดล้อ ไม่ว่าจะเป็น เก๋ง หรือ SUV ถือว่าน้ำเริ่มลึกแล้ว เพราะท่วมล้อก็มี 40-50cm ได้ น้ำอาจจะเข้าในรถได้ ถือว่าลึก ถ้าไม่ใจกล้ามากมาย หรือ ยังมีโอกาศกลับรถทัน ก็ไม่ต้องลุยครับ

ปล.ส่วนมาก spec รถที่เขียนว่าลุยน้ำได้เท่าไหร่ คือ ความลึกสูงสุดที่ลุยได้ แต่ชีวิตจริง ระดับนั้นคือลึกมากเกินไปที่ไม่ควรลุย ครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

10-15 ผมลุยครับ ไปเรื่อยๆ ช้าๆ ไม่น่ามี ปัญหา
แต่ 30 ถ้าสั้นๆ 5 เมตรอาจลุย แต่ถ้ายาวๆ ไม่จำเป็นจะไม่เสี่ยงครับ
ส่วนตัวเคยเคยเอาเก๋งลุยน้ำแบบรถติดสลับจอดแช่ ประมาณ 20 cm รถไม่ดับไปถึงที่หมาย แต่เจอว่า พรมเปียกทั้งคัน...
สุดท้ายคิดว่าถ้ารอได้ ยอมรอดีกว่า ยังดีรอบนั้นไม่มีชิ้นส่วนอะไรเสีย

ออฟไลน์ Fly to dream

S40 นี่เทียบได้ฟอร์ด Focus MK2 แต่คิดว่าคงปรับปรุงเอาท่ออากาศขึ้นบนแล้วเหมือนตัว MC แล้วมั้ง ไม่งั้นลุยแทบไม่ได้เลยดับแน่ๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Smith686

ของผมใช้วิธีเช็กจากเสียงน้ำที่กระแทกท้องรถครับ  ถ้าน้ำยังไม่กระแทกท้องรถแปลว่าขับได้สบายๆ  ถ้าน้ำกระแทกท้องรถเมื่อไรแปลว่าต้องระวังแล้ว

ออฟไลน์ PP

สวัสดีค่ะ ขอบคุณมากๆนะคะ ขออภัยที่มาตอบช้าค่ะ มัวเเต่หนีฝนหนีน้ำ555

สองวันที่ผ่านมานี้ได้ขับน้อง S40 ผ่านน้ำมาค่ะ ค่อยๆคลานสุดๆค่ะ เมื่อวานตอนเย็นไปเจอฝนตกน้ำรอระบายที่ถนนเทพรักษ์น้ำสูงเเละระยะทางยาวมาก ลุ้นตลอดทางค่ะ เท่าที่ดูด้วยสายตาน้ำยังไม่เกินครึ่งล้อค่ะ เเต่ถ้าสูงกว่านี้จะไม่ลุยเเล้วค่ะ กลัวน้องพัง อายุ 10 ปีเเล้วค่ะ

ออฟไลน์ IS2000

รถมีอายุหน่อยต้องระวังเป็นพิเศษครับ เพราะซีลต่างๆอาจจะไม่สามารถกันน้ำได้เท่าตอนที่ยังใหม่ครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ PP