ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 24 กันยายน 2022  (อ่าน 1964 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
ize=18pt] กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 24 กันยายน 2022 [/size]

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://facebook.com/story.php?story_fbid=pfbid02FVcKYijWrfkg5wjbUzapMHfcVxF2CiNTiGhmEm4uHDqGoWSgvRJn757q4CL9zXqMl&id=183837595058799

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png" border="0]https://www.img.in.th/images/6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2022, 13:34:34 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ เรือใบลำน้อย

• Newbie
  • *
1. ระหว่าง Subaru XV กับ Forester ถ้ากำลังจะเริ่มสร้างครอบครัว ปกติขับความเร็วประมาณ 100 ถ้าเร่งแซงก็ 120 มุดเฉพาะตอนเจอรถใหญ่ขับแช่ พี่ๆแนะนำตัวไหนดีครับ พอดีได้ราคาจากเซลส์รวมส่วนลดแล้วสองตัวนี้ต่างกันนิดเดียวเองครับเลยตัดสินใจยากมากกก

2. Mazda 3 ปี 2016 ใช้มา 58,000 โล มีอะไรที่ต้องกังวลหรือตรวจเช็คเป็นพิเศษมั้ยครับ

ออฟไลน์ The_Kr!s

• Jr. Member
  • **
พอจะมีข่าว Kia Carnival ที่ประกอบมาเลย์ เข้าไทยมั่งไหม ครับ

ออฟไลน์ blind your dream

• **
พวงมาลัยที่มีfeeling แบบ robotic ตามที่พี่จิมมี่บอกนี่คือfeelings แบบไหนหรอครับ

ออฟไลน์ apiwat151

• **
ช่วยแนะนำอู่นอก ของ Nissan ด้วยครับ บ้านอยู่แถว ม.เกษตร เดิมเข้าอู่ช่างเกียรติ แต่ตอนนี้เฮียแกย้ายไปอยู่ธัญบุรีแล้ว

Sylphy Turbo อะไหล่บางตัวหายากครับ เช่น แร๊คต้องสั่งจากญี่ปุ่น หรือโช้ค ก็ต้องสั่งจากโรงงาน เพราะคนละรุ่นกับ Sylphy ธรรมดา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2022, 14:20:57 โดย apiwat151 »

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
ขอถามครับ ยางรถยนต์ ควรเปลี่ยนตอนกี่กิโลเมตร หรืออายุกี่ปีครับ

Camry รถคุณแม่อายุ3ปีครึ่ง วิ่งมาเกือบๆ 4หมื่นโล ควรเปลี่ยนรึยังครับ

แล้วถ้าเปลี่ยน ยางติดรถเป็น Bridgestone Tarunzu T005A ไซส์16 ควรเป็นรุ่นไหนดีครับที่ใกล้เคียงรุ่นเดิม คุณแม่ขับเรื่อยๆ ชอบรถนิ่มๆ แต่ไม่นิ่มเกินไปเพราะเดิมล้อ16ก็นิ่มอยู่แล้ว มีรุ่นไหนแนะนำไหมครับ หรือ T005A เหมือนเดิม แต่ถ้ายางทั่วไปเทียบกับเกรดOEMติดรถ จะต่างเยอะไหมครับ

ปล.วันนี้ฟังรายการจาก Icon Siam ครับ เพิ่งถึงเลย พอดีโดนพิธีกรรายการรถท่านหนึ่ง อักษรย่อ จ.ม. ป้ายยา Tomica ในเฟสบุ๊ก เลยฝ่ารถติดของบ่ายวันเสาร์(ที่ฝนตก)มาซื้อเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2022, 14:18:25 โดย CarCatCube »

ออฟไลน์ อั๊วหล่อนมาก

• Newbie
  • *
ผมมีปัญหากับก้านไฟเลี้ยวมากครับ ไม่รู้คนอื่นๆจะเป็นเหมือนกันมั้ยเวลาที่ใช้รถหลายคันสลับไปมา พี่ๆในรายการมีปัญหากันบ้างมั้ยครับ

มีประเทศไหนมั้ยครับ ที่กำหนดก้านไฟเลี้ยวไว้ด้านใดด้านหนึ่งไปเลย จะซ้ายก็ซ้ายให้เหมือนกันหมดไม่ว่าจะรถยุโรป หรือ รถญี่ปุ่น

บ้างคร้งฝุ่นเต็มกระจกรถ กะว่าถึงบ้านแล้วค่อยเช็ด ปรากฎยกก้านผิดฝั่ง สงสารใบปัดน้ำฝนกับกระจกเลยครับ จริงๆผมคิดว่าถ้ามันอยู่ฝั่งใดฝั่งนึงแล้วมันน่าจะเพิ่มความปลอดภัยให้กับการขับขี่มากขึ้นด้วย ผู้ผลิตน่าจะคุยกันว่าเอาไว้ฝั่งไหนซักฝั่ง

บางแบรนด์จะได้ไม่ต้องสับสนด้วยครับว่ารถตัวเองจะเอาไว้ฝั่งไหนดี  ::)

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
อยากทราบวิธีสังเกตุอาการของยางครับ เรื่องของการยึดเกาะ การรีดน้ำครับ ส่วนตัวปัจจุบันพึ่งจับอาการได้ถึงเพียงว่า การสะเทือนนั้นมาจาก ยาง หรือ โช๊ครถครับ
ปล. Tomica ที่พี่จิมซื้อไปทั้งหมดหมื่นกว่าบาทจะมีโอกาสนำมาแจกเป็นรางวัลสมน้ำหน้าคุณกับผู้อ่านบ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ เอก

• **
สองอาทิตย์ก่อน เคยปรึกษาเรื่อง รถ x trail ไฟท้ายขึ้นฝ้าเวลาฝนตก สักพักก็หายไปเอง ไปอ่านในคู่มือรถ แจ้งว่าปกติครับ ถ้าผิดปกติก็ต่อเมื่อมีหยดน้ำในโคมไฟ ค่อยนำเข้าศูนย์ครับ จบข่าว (ประหยัดเงินอีกหลายพันเพราะต้องเปลี่ยนยกโคม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2022, 14:17:03 โดย เอก »

ออฟไลน์ Prince36

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ วันนี้ขอสอบถามเรื่องยางครับ
Jazz GK ตอนนี้ใช้ยาง Yoko V552 185/60R15  (ใช้แม็กเดิม ขอบ15) ยางใช้มา 3 ปี  45,000โล ยางแข็งเสียงดังขึ้นมาก  จะเปลี่ยนยาง ร้านยางเดิมแจ้งว่า V552 ไม่มีsizeนี้แล้ว  ขอคำแนะนำว่าควรใช้ยางอะไรดีครับ เน้นนุ่ม เงียบ รีดน้ำดี เกาะถนน ปกติขับไม่เกิน 120km/hr  ราคาไม่เกี่ยง ครับ
ตอนนี้มี 2 ตัวเลือก
 1. T005A (พอมีข้อมูลว่าร้านย่านติวานนท์มีsizeนี้ แต่ผมอยู่สงขลา ต้องให้ร้านส่งมาแล้วหาร้านยางใกล้บ้านใส่เอง)
2. Bridgestone EP300

พี่ๆมีคำแนะนำยังไงบ้าง หรือมียางรุ่นอื่นแนะนำไหมครับ

ออฟไลน์ ChingChing

• Newbie
  • *
CR-V ใหม่ จะปิดตัวที่ไทยเมื่อไรคะ แล้วมีข่าวเรื่องรุ่นย่อยแต่ละรุ่นหลุดมาบ้างมไหมคะ

ออฟไลน์ kanka07

• Newbie
  • *
ได้ขับรถ pajero sport 2wd อายุ 10 (ของญาติอยู่ ตจว. เขาเป็นคนขับรถไม่เร็ว) ตอนเร่งเครื่องบางจังหวะมีควันดำ
อยากทราบว่าเกิดจากอะไร แล้วสามารถแก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
ช่วยเลือกยางให้หน่อยครับ ขับไม่เร็ว ไม่มุด ชอบเล่นโค้ง ใช้วันละ 80 กม.

ผtoyo cr1
 hankook v12
kumho ps31
หรืออื่นๆ งบสองหมื่น

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
บริษัทยาง มีการไปซื้อยางคู่แข่งรุ่นที่คุณภาพดี
และมาทำการวิเคราะห์ reverse engineering แบบบริษัทยาทำยาเลียนแบบบ้างไหมครับ

สวัสดีครับพี่ๆทีมงานทุกท่าน พอดีจองรถ new yaris ativ ตัวท้อปสุด แล้วได้เข้าไปติดตามกลุ่มรถ เห็นว่าแต่ละท่านที่จอง ทอปกับรองทอป ตั้งแต่ช่วงเปิดตัวกันแรกๆ แทบจะยังไม่ได้รถกันประมาณ 80% ได้ โดยก็มีบางท่านบอกว่า โตโยต้าคาดการณ์ผิด ไม่ติดว่าตัวบนจะขายดี แต่ปัจจุบันปรับเปลี่ยนไลน์ผลิตแล้ว อยากทราบว่า คาดการณ์ผิด กับปรับเปลี่ยนไลน์ผลิต ลดการส่งออกลง เพิ่มกำลังผลิตส่งในประเทศขึ้น แล้ว มันพอมีมูลความจริงอยู่มั้ยครับ หรือว่าที่กล่าวมานี่มั่วหมดครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
รถกระบะ Isuzu ที่ขายในไทย มีถาดวางของเลื่อนได้คล้ายลิ้นชักตรงกระบะท้ายรถติดตั้งมาให้จากโรงงาน หรือว่าเป็น Option เสริมที่ต้องติดตั้งเองครับ เพราะในมาเลเซียเหมือนจะมีมาให้ในรุ่น X-Terrain บ้านเขานะครับ

ปล. จากสัปดาห์ที่แล้ว พี่ Jimmy พูดถึงเรื่อง Suzuki Carribean หรือ Suzuki Samurai ที่ทดสอบโดย Consumer Report เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว เหมือนจะเป็นการจัดฉากและหลอกลวงของทาง Consumer Report เสียเอง กลายเป็นเรื่องอื้อฉาว ถึงขั้นมีการฟ้องร้องกับทาง Suzuki และที่แย่กว่านั้นคือมันทำลายภาพลักษณ์บริษัทและยอดขายของ Suzuki ในสหรัฐฯ ไปโดยถาวรด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2022, 14:44:57 โดย polwath »

ออฟไลน์ gidd009

• Newbie
  • *
สวัสดีทุกท่านครับ รบกวนสอบถาม 1 คำถามเกี่ยวกับการขับขี่รถยนต์ครับ

พอดีได้นั่งรถไปกับสตรีสูงวัยท่านนึง เป็นข้าราขการ อายุประมาณ 55 ปี  โดยผมนั่งข้างคนขับ ก็ปกติดี จนถึงจังหวะกลับรถเกาะกลาง พี่ท่านนี้ก็มองรถที่วิ่งมาแว่บนึง และก็กำลังจะออกตัว แต่รถที่วิ่งมาค่อนข้างขับเร็ว เลยมาถึงรถพี่ท่านนี้เร็วและกดแตรริดไฟสูงเตือนไม่ให้ออก

แต่พี่ท่านนี้ขับรถพรืดออกไปเลย ผมเลยบอกเค้าว่า "พี่ๆ มีรถมาๆ" สองสามครั้ง แต่พี่ท่านนี้ตวาดผมว่า อย่าเรียก พี่ไม่ดู พี่กลัว แล้วก็ขับพรืดออกมาแบบมึนๆ เสียงรถที่พุ่งมากดแตรลั่นถนน เบรคหัวทิ่ม   ผมงี้กำสายเบลท์ กัดฟัน แน่น เตรียมรับแรงปะทะ เพราะมันพุ่งมาตรงที่ผมนั่ง.. แต่ก็รอดมาได้

เมื่อถึงกระทรวงก็สอบถามว่าทำไมพี่ขับรถแบบนี้ เค้าบอกว่าก็ขับยังงี้ปกติ   ขับมานานหลายสิบปี ไม่เคยมีปัญหา แถมต่อว่าผมอีกว่าเรียกให้ดูรถที่วิ่งมาทำไม อันตราย เดี๋ยวเค้าก็เบรคกันเองแหละ

คือ...จะมีวิธีแนะนำพี่ท่านนี้ยังไงครับ ขับรถแบบนี้ ผมว่ามันอันตรายกับคนอื่นมากเลย ถ้าเป็นมอเตอร์ไซค์ หรือสิบล้อ คงมีคนตายแน่ๆ

ออฟไลน์ nana14ku

• Newbie
  • *
almera mc -epower จะเปิดตัว motor expo จริงไหมครับ
แล้วนอกจากเครื่องยนตร์แล้ว รูปร่างหน้าตา และภายในเปลี่ยนเยอะไหมครับ

ออฟไลน์ AKh

• **
แผ่นปิดใต้ห้องเครื่องของรถทั่วไป เห็นมีตัวยึดเป็นหมุดพลาสติก พอเอาไปลุยน้ำเห็นหลุดกันง่ายมาก มีเหตุผลทางด้านวิศวกรรมอะไรไหมครับที่จงใจทำให้หลุดง่าย หรือแค่ลดต้นทุนครับ

พวกแผ่น aftermarket จะเป็นแผ่นอลูมิเนียมที่ยึดน็อตแน่นเลย แบบนั้นดีกว่าไหมครับ

ออฟไลน์ Snailzz

• Newbie
  • *
รถ HRV EHEV รุ่น E ควรเปลี่ยนโช้คให้หนึบขึ้นไหมครับ

ออฟไลน์ bank_sota

• Newbie
  • *
เปลี่ยนยางจาก T005a ไปเป็น S007a แล้วรู้สึกเปลี่ยนโลกมาก ขับเข้าโค้งแบบมั่นใจขึ้นมากๆ
กำลังจะเปลี่ยนยางอีกคัน เจอยาง Yokohama V105 ปีเก่า 4เส้นไม่เกินหมื่น สมรรถนะจะพอสู้ S007a ได้ไหมครับ ดูจากข้อมูลเห็นว่าเป็นยางสปอตพรีเมี่ยมเหมือนกัน