ผู้เขียน หัวข้อ: (Volvo XC60) กำลังจะต่อประกันปีแรก ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 1537 ครั้ง)

ออฟไลน์ thanawanch

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ผมใช้ Volvo XC60 Recharge Inscription ปี 2022  ประกันชั้น1 (เบี้ยแถม) จะหมดอายุเดือน 02/23 ครับ
โดยประกันของเดิมเป็นของ AIG ไม่เคยมีประวัติเคลม ได้รับการเสนอราคาปีที่ 2 มาที่ 48,740 บาท รวม พรบ. รวมส่วนลดประวัติดีแล้ว ทุนประกัน 2.5 ล้านบาท
ซึ่งผมได้พิจารณาดูแล้ว ถือว่าเบี้ยค่อนข้างสูงมากเลย  แทบไม่ต่างกับการเปลี่ยนประกันเจ้าใหม่

ผมเลยลองเสิช Online Broker เจ้านึงดู ได้รับการเสนอราคา ของ บริษัท LMG มา
เบี้ย 37,019 บาท รวมพรบ. ซ่อมศูนย์ ไม่ระบุผู้ขับ ทุนประกัน 2.8 ล้านบาท
แต่คุ้มครองการบาดเจ็บ&เสียชีวิต 500,000 บาทเท่านั้น

อยากทราบว่า ราคานี้เหมาะสมหรือไม่ และชื่อเสียง&ความยาก/ง่ายในการเคลม ของบริษัท LMG เป็นอย่างไร
โดยส่วนตัวเป็นคนใช้รถน้อยครับ ปีละไม่เกิน 10,000 กิโลเมตร แต่อยากได้ประกันชั้น 1 (แบบไม่ระบุชื่อ) มันอุ่นใจกว่ามาก

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: (Volvo XC60) กำลังจะต่อประกันปีแรก ขอคำแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2022, 10:01:36 »
แนะนำวิธีการเลือกประกันครับ

ก่อนเลือกบริษัทฯ เราต้องเลือกก่อนว่า ศูนย์ที่เราตั้งใจจะเข้าเวลาเกิดเหตุ เราจะไปที่ไหน และที่นั่นเค้ารับบริษัทอะไรบ้าง

อย่างผมก่อนซื้อประกัน ผมตั้งใจไว้ว่าจะเครมศูนย์ไหน ผมจะถามที่นั่นว่า เค้ารับบริษัทอะไรบ้าง แล้วเราค่อยมาเช็คเบี้ยและทุนประกันตามรายชื่อที่เค้ารับ

เมื่อเลือกได้แล้ว ผมจะถามศูนย์อีกทีว่า ยี่ห้อไหนมีปัญหาเครมยาก ล่าช้า เค้าก็จะบอกเรามาและเราก็เลี่ยงยี่ห้อนั้นซะ

ผมใช้วิธีนี้มาตลอดหลายปีครับ และสิ่งที่ได้คือ ผมได้เบี้ยถูก ทั้งๆที่เป็นเบี้ยซ่อมห้าง บางบริษัทประกันไม่ได้ดังจัดเป็นแบรนด์รอง แต่ศูนย์บอกว่า อนุมัติไว ไม่เรื่องมาก ก็เลือกอันนั้น

ออฟไลน์ Tien.W

Re: (Volvo XC60) กำลังจะต่อประกันปีแรก ขอคำแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2022, 10:28:56 »
ราคามักจะแปรผันกับคุณภาพครับ

เกิดเหตุพนักงานมาเร็วไหม ?
เอาเข้าศูนย์ มีศูนย์ที่รับเยอะไหม ? ขั้นตอนเสนอราคาวุ่นวายไหม ? อนุมัติเร็วไหม ? เรื่องเยอะ เรื่องมาก จะให้ซ่อม ไม่ยอมเปลี่ยนไหม ?

ที่คุณใช้อยู่ ถือว่า ใช้ได้ ครับ แต่เจ้าใหม่ ถือว่า คือ หนึ่งในชื่อต้องห้าม

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2022, 11:18:40 »
แนะนำวิธีการเลือกประกันครับ

ก่อนเลือกบริษัทฯ เราต้องเลือกก่อนว่า ศูนย์ที่เราตั้งใจจะเข้าเวลาเกิดเหตุ เราจะไปที่ไหน และที่นั่นเค้ารับบริษัทอะไรบ้าง

อย่างผมก่อนซื้อประกัน ผมตั้งใจไว้ว่าจะเครมศูนย์ไหน ผมจะถามที่นั่นว่า เค้ารับบริษัทอะไรบ้าง แล้วเราค่อยมาเช็คเบี้ยและทุนประกันตามรายชื่อที่เค้ารับ

เมื่อเลือกได้แล้ว ผมจะถามศูนย์อีกทีว่า ยี่ห้อไหนมีปัญหาเครมยาก ล่าช้า เค้าก็จะบอกเรามาและเราก็เลี่ยงยี่ห้อนั้นซะ

ผมใช้วิธีนี้มาตลอดหลายปีครับ และสิ่งที่ได้คือ ผมได้เบี้ยถูก ทั้งๆที่เป็นเบี้ยซ่อมห้าง บางบริษัทประกันไม่ได้ดังจัดเป็นแบรนด์รอง แต่ศูนย์บอกว่า อนุมัติไว ไม่เรื่องมาก ก็เลือกอันนั้น

ตามนี้เลยครับ. จะเข้าที่ไหน ให้ดูก่อนเลยว่าประกันเจ้านั่นๆร่วมด้วยมั่ย และอีกข้อที่ผมทำประจำคือ ผมจะไปถามแผนกซ่อม/เครม ที่ศูนย์รถที่ผมตั้งใจเข้า ว่าประกันเจ้าไหนเครมง่าย และไม่เรื่องเยอะ. จนท.พวกนี้เค้าทำงานกับประกันทุกวันครับ เรื่องเครมง่าย/ยาก จนท.พวกนี้รู้ดีที่สุด.

ส่วนรายละเอียดการคุ้มครอง พวกนี้เราดูเองได้ครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2022, 13:07:18 »
เห็นแชร์กันในกลุ่มผู้ใช้ ลองติดต่อวอลโว่มีแผนกดูแลเรื่องประกัน 063-8384149 เสนอ AXA มาค่อนข้างดีครับ

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2022, 14:10:05 »
ลองเช็คครับว่าประกันเจ้านั่นๆ เค้าดีลกับศูนย์ไหนไว้บ้างครับ แล้วพื้นที่ที่เราอยู่ประกันเจ้านั้นๆดีมั้ย ถ้าดีก็ค่อยเลือกครับ
สำหรับราคาผมได้ข้อเสนอLMGมาใกล้ๆกันครับ
แต่สุดท้ายผมไปเอาบริษัทอื่น เพราะLMGในพื้นที่ที่ผมอยู่ไม่โอเค เลือกที่เราสะดวกเท่านั้นเองครับ
อย่างที่ข้างบนบอก ราคามักไปตามคุณภาพครับ
ลองเปรียบเทียบหลายๆเจ้าครับ  axaก็จะแพง ขึ้นไป
กรุงเทพ วิริยะก็แพงขึ้นไปอีกประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2022, 10:29:57 »
เวลาซื้อประกัน ผมจะสอบถามกับศูนย์บริการที่แพลนจะเข้าไปเคลมไว้ก่อนว่า รับประกันเจ้าไหนบ้าง และการทำเรื่องเคลมยุ่งยากไหม อนุมัติยากหรือง่าย
เจ้าที่อยากให้คุณลองเช็คดูคือ ทิพยะ ผมว่าเคลมไม่ยาก แถมเบี้ยถูกกว่า กรุงเทพหรือวิริยะ พอสมควรครับ

แต่ถ้าจะเอาบริการดีสุด ผมถูกใจ กรุงเทพแฮะ เคลมง่าย อนุมัติง่าย