ผู้เขียน หัวข้อ: Pilot sport5 และ P ZERO และ Potenza sport  (อ่าน 3425 ครั้ง)

ออฟไลน์ jason

• Newbie
  • *
Pilot sport5 และ P ZERO และ Potenza sport
« เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 13:15:06 »
Michelin Pilot sport5 และ Pirelli P ZERO  และ Brigestone Potenza sport
ยาง3ตัวนี้เป็นยังไงบ้างครับ พอดีไซส์ยางที่ใช้ไม่ค่อยมีตัวเลือก อยากได้ที่นุ่ม เงียบ ทนหน่อยครับ

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
Re: Pilot sport5 และ P ZERO และ Potenza sport
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 13:30:19 »
Michelin Pilot sport5 และ Pirelli P ZERO  และ Brigestone Potenza sport
ยาง3ตัวนี้เป็นยังไงบ้างครับ พอดีไซส์ยางที่ใช้ไม่ค่อยมีตัวเลือก อยากได้ที่นุ่ม เงียบ ทนหน่อยครับ

มีปสก.ใช้ P ZERO (PZ4)  และ Potenza sport ในรถคันเดียวกัน. ถ้าอยากได้นุ่ม เงียบ ไปเอายางComportครับ. 2ตัวนี้ไม่นุ่ม และไม่เงียบ (ในมาตราฐานยาง sport นะครับ). PS5 ไม่เคยใช้ครับ บอกไม่ได้ แต่ด้วย Position มันควรจะเงียบกว่า และนุ่มกว่าอีก2ตัวที่ผมบอก.

ปล. PZ4 vs BS Potenza sport สำหรับผม PZ4 เงียบกว่าหน่อยครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

• Newbie
  • *
Re: Pilot sport5 และ P ZERO และ Potenza sport
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 13:40:30 »

มีปสก.ใช้ P ZERO (PZ4)  และ Potenza sport ในรถคันเดียวกัน. ถ้าอยากได้นุ่ม เงียบ ไปเอายางComportครับ. 2ตัวนี้ไม่นุ่ม และไม่เงียบ (ในมาตราฐานยาง sport นะครับ). PS5 ไม่เคยใช้ครับ บอกไม่ได้ แต่ด้วย Position มันควรจะเงียบกว่า และนุ่มกว่าอีก2ตัวที่ผมบอก.

ปล. PZ4 vs BS Potenza sport สำหรับผม PZ4 เงียบกว่าหน่อยครับ.

ไซส์ที่ใช้ 275/40R18 ไม่ค่อยมีตัวเลือกเลยครับ

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 14:35:22 »
ถ้าจะเอาดูเงียบหน่อยในสามตัวเลือกนี้ ก็คงจะเป็น ps5 ละครับ แต่ pzero กับ potenza sport จะอยู่ในระดับที่สูงกว่านะครับ ถ้าจะเอามิชลินมาเทียบกันกับอีกสองตัว คงจะต้องเป็น PSS หรือ PS4S ละครับ

ปล ไซส์ยางดูแปลกๆติดรถอะไรมาหรือครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 14:42:53 »
PS5 คู่เทียบมัน คือ RE004 นะครับ ยังสู้อีก 2 ตัวไม่ได้ แต่ได้นุ่ม ได้เงียบแหละ

Potenza Sport ผมใส่อยู่

- ยังกระด้างกว่า PS4 ที่เคยใช้พอตัว แต่ดีกว่า S007a เยอะ เอาว่า กระชับแบบยางสปอร์ต ถือว่า ไม่กระด้าง
- เกาะถนน แน่นอน เหนือกว่า PS4 แบบเทียบไม่ได้ เรียบร้อยกว่า S007a ที่ตรงไปตรงมา เพราะ Potenza Sport จะสุภาพขึ้น จิกโค้งน้อยลง แต่ไปในโค้งได้ไม่แพ้กัน
- รีดน้ำ ทางเปียกๆ หมาดๆ ไม่เจอแอ่ง Potenza Sport ทำได้ดี นิ่ง แต่ถ้าเจอแอ่ง Potenza Sport ทำได้ดีกว่า PS4 มาก (รายนี้เหินตลอด) แต่ยังเป็นรอง S007a สัก 5%
- เสียงดัง PS4 เงียบดีมาก ขนาดตอนถอดทิ้ง ยางแตกลายงา ยังเงียบกว่า S007a ใหม่เอี่ยมเลย แต่ Potenza Sport ก็เงียบลงจาก S007a เยอะนะ แต่คงไม่เท่า PS4

P.Zero ยังไม่มีบุญได้ใช้ครับ

ปล. คนบ่นว่า Potenza Sport หมดไว ผมวิ่งมาเกือบหมื่นกม. ยังปกติ แต่ S007a ผมหมดใน 1.8 หมื่นกม.ครับ

ออฟไลน์ eakapan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 14:44:17 »
ผมเพิ่งใช้ ps5 ครบหมื่นโล 215/40r18 ลม 38psi ก่อนหมื่นโล คือโอเคมาก แน่นหนึบ ไม่นุ่มมาก แต่ไม่กระด้าง เสียงไม่เงียบแต่รับได้ พอเริ่มผ่านหมื่นโล รู้สึกมันแข็งกระด้าง เด้งขึ้นค่อนข้างชัดเจน เสียงเริ่มดังขึ้นนิดนึง แต่ก็ยังเกาะถนนดีอยู่ครับ

ค่อนข้างขัดใจในความกระด้างที่มาเร็วมาก เทียบกับ Bridgestone ที่เคยใช้ คิดว่าความแข็งมันคงที่กว่านี้ คือแข็งตั้งแต่ยางใหม่จนเปลี่ยนที่ 4-5 หมื่นโลเลย 555
Subaru 1.8 GR / Subaru Legacy BC
Honda Jazz GE / Nissan Frontier ZD30
Honda CRV Gen4 / BMW 3GT
Suzuki Swift GLX-Navi / Mini Cooper S F56 Paddy
BMW E36 / Mini Cooper S F55
VW Golf MK3 Cabriolet / BYD Dolphin Extended Range

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 15:14:58 »
3 ตัวนี้ ไม่นุ่ม และ ไม่เงียบ เลยนะครับ จริงๆ อยากให้ข้าม 3 ตัวนี้ไป ถ้าโจทย์คือ นุ่ม กับ เงียบ

แต่ถ้าตัวไหน นุ่มสุด เงียบสุด ในตัวเลือก 3 ตัวนี้ ไป Pilot Sport 5 เลยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 15:33:27 »
จริงๆเอาแค่นิ่มกว่าRunflat ที่ใช้อยู่ก็พอครับ ตัวเลือกค่อนข้างน้อย

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 15:49:02 »
PS5 ได้นุ่มครับ แต่ไม่เงียบ ลองขับรถรุ่นเดียวกัน ทุกอย่างเหมือนกัน วันเดียวกัน เส้นทางเดียวกัน ต่างกันแค่คันนึง PS5 อีกคัน Potenza Sport ความดังเท่ากันเลยครับ

ถ้าวิ่งแค่ถนนทั่วไป อยากได้ทนใช้ได้ ไม่แพงแบบบ้าบอ หาเปลี่ยนไม่ยากมาก ไป PS5 ก็พอครับ Potenza Sport มันมีดีในด้านอื่น ๆ ซึ่งสำหรับคนที่ขับรถบนถนนทั่ว ๆ ไป มันไม่ได้มีความจำเป็นเท่าไหร่ครับ

ส่วน P Zero ไม่เคยมีความคิดจะลองเลยครับ ตอบไม่ได้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 16:41:26 »
ถ้าจะเอาดูเงียบหน่อยในสามตัวเลือกนี้ ก็คงจะเป็น ps5 ละครับ แต่ pzero กับ potenza sport จะอยู่ในระดับที่สูงกว่านะครับ ถ้าจะเอามิชลินมาเทียบกันกับอีกสองตัว คงจะต้องเป็น PSS หรือ PS4S ละครับ

ปล ไซส์ยางดูแปลกๆติดรถอะไรมาหรือครับ

528i ครับ หน้าหลังไม่เท่ากันอีก
275/40R18 หาอยากมากเลย บางยี่ห้อมีทำแต่ไม่นำเข้า

ออฟไลน์ eakapan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 17:46:58 »
จริงๆเอาแค่นิ่มกว่าRunflat ที่ใช้อยู่ก็พอครับ ตัวเลือกค่อนข้างน้อย

ผมเปลี่ยนจากยางติดรถ runflat เหมือนกันครับ คิดว่ายาง radial ธรรมดา น่าจะนุ่มกว่า runflat ชัดเจนแน่นอน ต่อให้เป็นยางสปอร์ตที่ว่าแข็งๆก็เถอะ
Subaru 1.8 GR / Subaru Legacy BC
Honda Jazz GE / Nissan Frontier ZD30
Honda CRV Gen4 / BMW 3GT
Suzuki Swift GLX-Navi / Mini Cooper S F56 Paddy
BMW E36 / Mini Cooper S F55
VW Golf MK3 Cabriolet / BYD Dolphin Extended Range

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 05:17:32 »

528i ครับ หน้าหลังไม่เท่ากันอีก
275/40R18 หาอยากมากเลย บางยี่ห้อมีทำแต่ไม่นำเข้า

อ๋อครับ ลองเข้าเวป real oem ดูครับ เอาเลขตัวถังใส่เข้าไป เปิดเทียบในหมวดของล้อยาง ดูว่าพอมียางเบอร์ไหนทดแทนกันได้บ้างดูครับ ปกติล้อทุกแบบในหมวดนี้เขาจะมีบอกเบอร์ยางไว้อยู่ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 11:26:20 »
p zero แข็ง ทางไม่เรียบจะดังป๊องๆ แต่พวงมาลัยคมชัดเจน ps5(suv) นิ่มๆกลางๆ เงียบกว่า รวมแล้วชิลกว่า

ออฟไลน์ Bond007

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2022, 13:50:00 »
size นี้อีกตัวเลือกที่ติดนุ่ม เงียบบ้าง ซิ่งได้อยู่ Yoko ADVAN FLEVA V701 ครับ เพิ่งเปลี่ยนมา E220d W213 ใช้ได้เลย
ปล.ไม่ได้ซิ่งมากนะครับ