ผู้เขียน หัวข้อ: คนงานฝากถาม ยางยี่ห้อ Nankang กับ Minerva ใช้ดีและทนไหม??  (อ่าน 3592 ครั้ง)

ออฟไลน์ the kit

• Hero Member
คนงานของผมเพิ่งได้ "โบนัส" เลย อยากได้ยางใหม่สักชุด ที่ราคาไม่แพง ใช้ได้ดีและทนทาน
เขาไปหาร้านแถวบ้านว่า ยี่ห้อ Nankang กับ Minerva ราคาถูกดี
เลยมาถามผมว่า มันดีไหม?

ผม "ตอบไม่ได้" จริงๆ เลยเอามาถาม สมาชิก HLM ว่า..

ยางยี่ห้อ Nankang กับ Minerva ใช้ดีและทนไหม?? น่าเลือกไปที่ตัวไหนมากกว่ากัน เพราะอะไร?
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ hong_G

• Sr. Member
  • I aM HoNG
ถูก ดีใช้ได้ ... ผมแนะนำ OTANI น่าจะดีกว่านะ

ออฟไลน์ Devil13

ไใ่เคยให้ยินชื่อเลยครับ
เพิ่มไปพวก Maxis หรือ toyo ดีกว่าไหมครับ ?

ออนไลน์ DiKiBoyZ

เป็นยางเกรดถูกจริง

เคยใช้ Nankang ใส่วิ่งในสนาม ผมว่า มันก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร แต่ก็ใช้งานในสนามมันแป๊ปๆ ก็ทิ้ง

ถ้าใช้งานระยะยาว ผมว่า หายางตลาดกลางๆ อย่าง TOYO, DUNLOP, MAXXIS พวกนี้ก็ได้นะครับ ราคาก็ไม่ได้กระโดดหนีกันมากมายอะไร

รวมไปถึงยี่ห้อหลักๆ Yokohama Bridgestone Michelin เขาก็มีตัวถูกให้เลือกนะครับ

ถ้าโจทย์บอกว่าเน้นทน เลยตอบชัดเจนไม่ได้ ว่าจะไปทางไหน อาจจะต้องระบุรุ่นยาง ประเภทยาง และ รถที่ใช้งาน ให้ชัดกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ Mp4_007

เคยใช้ nankang ใส่แค่ 6เดือน ยางบวม2เส้น ต้องถอดทิ้งทั้งชุด   อย่าไปยุ่งกับยางพวกนี้เลย  ยอมเก็บเงินเพิ่ม ไปหายี่ห้อที่คุ้นชื่อดีกว่า  เดี๋ยวจะได้เสียเงิน2รอบ เหมือนผม

ออฟไลน์ boost

เคยใช้เมื่อเกือบสิบปีที่แล้วตอนนั้นขอบ17ยางยังแพงซื้อใส่A31ไซส์255/40/17ก็สวยดีวิ่งได้ครับ ไม่บวม ใช้ใส่อยู่6-7ปีเลยก่อนจะเปลี่ยนเป็น maxxis ตอนนี้
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

ออฟไลน์ mongolias

ลองดูพวก Firestone ราคาก็ไม่น่าจะเพิ่มขึ้นมากเท่าไหร่นะครับ

ออฟไลน์ Mon_Gc8

• Jr. Member
  • **
ผมเคยใช้ nankang ns2 ขนาด 225/35/20-245/35/20 การเกาะถนนก็ตามราคาเลยครับ กลางพอใช้ได้ แต่เกาะถนนสู้ nitto, yoko กับ toyo ที่เคยใช้ไม่ได้ครับ ยางค่อนข้างเสียงดัง แต่ความทนสำหรับผมถือว่าโอเคเลย เคยตกหลุมจนแม็กดุ้งไปสองรอบ ยางยังไม่เป็นอะไรครับ ถ้าเทียบกับราคาผมคืดว่ามันเป็นยางที่ค่อนข้างคุ้มเลยครับ

ออฟไลน์ Darkart

ไป Otani กับ Maxxis น่าจะดีกว่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ renew

ไป Otani ดีกว่าไหม เพื่อนผมบางคนใช้ 2-3 ชุด

ส่วนตัวชุดต่อไปเจอกัน 225-50-18 ถ้าเป็นแบรนด์ BS MC เส้นละ 6-7 พัน

ถ้า Otani 4เส้น ไม่เกินหมื่น

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
Re: คนงานฝากถาม ยางยี่ห้อ Nankang กับ Minerva ใช้ดีและทนไหม??
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 06, 2023, 17:05:06 »
เน้นถูก เน้นทน ขับใจเย็น Maxxis Otani Apollo โลดครับ แต่ถ้าเน้นประหยัดระยะยาว ใช้ยางประหยัดน้ำมันแบบ Bridgestone EP150 EP300 ถึงแม้ราคาตอนซื้อจะแพงพอๆกับยาง comfort แต่มันประหยัดค่าน้ำมันได้จริง สมมติประหยัดได้ 10% ยางชุดนึงใช้ได้สมมติ 5 หมื่น กม. จากที่เคย 3 บาท ต่อ กม. เหลือ 2.7 บาท ต่อ กม.

ก็คือประหยัดได้ กม. ละ  0.3 บาท หมื่นโลก็เท่ากับ 3,000 บาท 5 หมื่นโลก็ 15,000 บาท ใช้จนครบอายุ เหมือนได้ยางมาใช้ฟรี แถมมีกำไรเกินจุดคุ้มทุนไปอีกครับ เผลอๆจะ cover ราคายางได้ 2 ชุดเลยด้วยซ้ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2023, 17:13:42 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ the kit

Re: คนงานฝากถาม ยางยี่ห้อ Nankang กับ Minerva ใช้ดีและทนไหม??
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 07, 2023, 08:27:27 »
ขอบคุณทุกคำตอบ
เดี๋ยวไปบอกเขาว่า ของมันตามราคา อาจจะเสี่ยงบวมง่าย
"กัดฟัน" เพิ่มเอายี่ห้อมาตรฐานเลยดีกว่า
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ zumo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 07, 2023, 12:48:12 »
ลองดูยาง Dayton ไหมครับ ผลิตไทยเราโรงงานเดียวกับ Bridestone ผมซื้อมาใส่รถสำรอง ปีนึ่งวิ่ง 4-5 พันโล
ราคาดี ดูน่าเชื่อถือ ล่าสุดน้ามาสลับรถ เอาคันนี้ไปเชียงใหม่ ช่วงหยุดปีใหม่ที่ผ่านมา ก็บอกยางใช้ดี โอเค

ออฟไลน์ albacore

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 07, 2023, 21:15:48 »
ดูการใช้งานประกอบด้วยครับ
รถใช้งานในเมืองติดๆ ขับไม่เกิน80
ผมว่ารุ่นไหนก็ไม่น่าห่วง
แต่ถ้าออกต่างจังหวัด ขับเร็ว บรรทุกเยอะ
อันนี้คงต้องเลือกหน่อยครับ ไม่ใช่ทุกรุ่นจะทำได่ดี

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 09, 2023, 11:44:45 »
ถ้างบน้อยจริงๆเฉพาะรถกระบะผมแนะนำDEESTONE ครับ
รถกระะขนของผมใช้DEESTONE PAYAKอยู่หลายปีแล้วไม่มีปัญหาอะไรแต่ขับไม่เร็วของไม่เกิน1ตัน
ยางของจีนแดงเคยใส่แล้วถอดทิ้งครับกลัวตาย :-X :-X :-X :-X