ผู้เขียน หัวข้อ: Yaris 2011 NCP91 พวงมาลัยหนักเป็นช่วงๆ  (อ่าน 2184 ครั้ง)

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
Yaris 2011 NCP91 พวงมาลัยหนักเป็นช่วงๆ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2023, 19:51:22 »
Yaris 5 doors NCP91 พวงมาลัยหนักเป็นบางครั้ง

เช่นตอนหมุนพวงมาลัยเร็วๆเวลาถอยรถเข้าซอง

พอดับรถ แล้วสตาร์ทใหม่ ก็กลับมาใช้ได้ (เบา) ตามปกติ

ช่วยตั้งข้อสันนิษฐานได้ไหมครับ น้ำมัน หรือ พวกระบบไฟครับ

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

• Hero Member
Re: Yaris 2011 NCP91 พวงมาลัยหนักเป็นช่วงๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2023, 21:55:47 »
ผมเคยเป็นครับ ถ่ายน้ำมันก็หาย แต่กรณีรถท่านอาจเป็นที่สาเหตุอื่นก็ได้ครับ เบื้องต้นลองถ่ายน้ำมันเพาเวอร์ดูก่อนน่ะครับ
แล้วก็อีกสาเหตุนึงคือ สายพานขับปั๊มมันลื่น อาจจะหย่อนไป หรือ เสื่อมสะภาพ ถ้าหย่อนไปให้ตั้งใหม่ให้ตึงขึ้นครับ
ถ้าลื่นเพราะเสื่อมสภาพ ก็ให้เปลื่ยนใหม่ครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

Re: Yaris 2011 NCP91 พวงมาลัยหนักเป็นช่วงๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2023, 22:46:49 »
กล่องสมองหรือ ไดชาร์ท ระบบไฟฟ้า อาจมีปัญหานะครับ

ออฟไลน์ NANAT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2023, 23:34:58 »
ผมเคยเป็นครับ ถ่ายน้ำมันก็หาย แต่กรณีรถท่านอาจเป็นที่สาเหตุอื่นก็ได้ครับ เบื้องต้นลองถ่ายน้ำมันเพาเวอร์ดูก่อนน่ะครับ
แล้วก็อีกสาเหตุนึงคือ สายพานขับปั๊มมันลื่น อาจจะหย่อนไป หรือ เสื่อมสะภาพ ถ้าหย่อนไปให้ตั้งใหม่ให้ตึงขึ้นครับ
ถ้าลื่นเพราะเสื่อมสภาพ ก็ให้เปลื่ยนใหม่ครับ
ยาริส NCP91/วีออสเห็บหมา เป็นแร็คไฟฟ้าครับ น่าจะระบบไฟนะครับ หนักระดับไหนครับ หนักขึ้น หรือหนักแบบหมุนยากเลย เหมือนเคยเจอเคสผ่านๆเหมือนว่าพวงมาลัยหนักๆเบาๆ เกิดจากขั้วแบตหลวมด้วยครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2023, 07:16:06 »
ยาริส NCP91/วีออสเห็บหมา เป็นแร็คไฟฟ้าครับ น่าจะระบบไฟนะครับ หนักระดับไหนครับ หนักขึ้น หรือหนักแบบหมุนยากเลย เหมือนเคยเจอเคสผ่านๆเหมือนว่าพวงมาลัยหนักๆเบาๆ เกิดจากขั้วแบตหลวมด้วยครับ

หนักแบบ เหมือนไม่ได้สตาร์ทเครื่องเลยครับ หนัดอึ้ง

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2023, 11:52:24 »
ตอนเกิดอาการ ไฟ P/S warning light ขึ้นที่หน้าปัดไหมครับ

หากไฟติด หาเครื่อง หรือเข้าอู่ เข้าศูนย์ให้เสียบเช็คโค๊ดดูก่อนครับ
หากไฟไม่ติดเช็คแบ๊ต กับ ไดชาร์จ ก่อนครับปกติดีไหม + ดูเรื่องสายไฟด้วยครับ เผื่อหนูกัด

มันมีอีกอาการที่ไม่เคยได้ยินคนเป็นกันนะครับ ปกติเคยเห็นแต่ ไดเสีย แบ็ตอ่อน สายหลวม

HINT:
The amount of power assist may be decreased to prevent the
motor and ECUs from overheating if the steering wheel is
continuously turned when the vehicle is either stopped or
driven at a low speed, or if the steering wheel is kept at either
full lock position for a long time. In such cases, the amount of
power assist returns to normal if the steering wheel is not
turned for approximately 10 minutes with the engine idling.

ตอนเกิดอาการ ลองจอดเดินเบา 10 นาที อาการหายไหมครับ
*ถ้าหายไม่ได้แปลว่าปกติ แปลว่าอีเหตุผลบางอย่างที่ทำให้ PS ECU เข้า FAIL-SAFE ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2023, 11:59:30 โดย Wongsakorn5558 »

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2023, 11:53:51 »

อ่าว ปล่อยไก่เลยผม เห็น จขกท พูดถึงน้ำมันในหัวโพส ผมเลยนึกว่าไฮดรอลิคครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ raksa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2023, 06:45:46 »
เช็คระบบไฟ ไดชาร์จเป็นลำดับแรกครับ ไฟระบบพวงมาลัยติด ๆ ดับ ๆ ด้วยหรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2023, 06:47:25 โดย raksa »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2023, 08:18:26 »
ใช่ครับ มีไฟขึ้นหน้าปัทม์ แว๊บนึงแล้วหายไปครับ

ออฟไลน์ raksa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2023, 09:27:30 »
ใช่ครับ มีไฟขึ้นหน้าปัทม์ แว๊บนึงแล้วหายไปครับ
ถ้าหมายถึงตอนสตาร์ตเครื่องยนต์ใหม่ ๆ แสดงว่าสถานะไฟแสดงปกติ แต่ถ้าไฟแสดงตอนใช้งานจะไม่ปกติ ที่เจอกับตัวเอง คือ ไดนาโมไม่ชาร์จ หรืิอชาร์จเกินครับ