ผู้เขียน หัวข้อ: เปอเช่รุ่นไหนครับ ยกสปอยเลอร์ได้ด้วย  (อ่าน 2766 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
จ๊าฟมากๆครับ เพิ่งเคยเห็น ;D ;D

ออฟไลน์ PaPaMan

• Hero Member
Re: เปอเช่รุ่นไหนครับ ยกสปอยเลอร์ได้ด้วย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2023, 09:14:46 »
cayenne ครับ เห็นจนเกร่อ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2023, 09:16:30 โดย PaPaMan »

ออฟไลน์ SM.

Re: เปอเช่รุ่นไหนครับ ยกสปอยเลอร์ได้ด้วย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2023, 09:32:05 »
Cayenne Coupe ครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2023, 09:56:17 »
ปกตินะ

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2023, 10:13:11 »
Mini cooper s ยังมีเลยครับ

ออฟไลน์ eakapan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 02, 2023, 10:31:06 »
Bmw 320d gt ทรงพ่อบ้าน ก็มีสปอยเลอร์ไฟฟ้านะครับ

แต่ mini cooper s ไม่น่ามีนะครับ แค่เอาแปะไว้เฉยๆ
Subaru 1.8 GR / Subaru Legacy BC
Honda Jazz GE / Nissan Frontier ZD30
Honda CRV Gen4 / BMW 3GT
Suzuki Swift GLX-Navi / Mini Cooper S F56 Paddy
BMW E36 / Mini Cooper S F55
VW Golf MK3 Cabriolet / BYD Dolphin Extended Range

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 02, 2023, 10:47:54 »
panamera taycan 3gt 6gt และอื่นๆอีกมากมายก็ยกได้อยู่ครับ

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 02, 2023, 11:50:17 »
อะไรแบบนี้มันมีมานานมากแล้วน่ะครับ ตั้งแต่รุ่นรุ่นพ่อเลย ไม่ใช่เรื่องแปลกใหม่อะไรครับ

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 02, 2023, 12:31:49 »
ถ้าเป็นตัว Turbo จะได้ 4 way พับขึ้นแล้วกางออกซ้ายขวาได้
คันสีน้ำเงินท้ายๆคลิป

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 02, 2023, 13:47:03 »
ถ้า Porsche หลายรุ่นมาก มีตั้งแต่สมัยยุคแรกๆ เลยมั้ง

แต่ก่อนอาจจะไม่ใช่ไฟฟ้า แต่หลังๆ มาเป็นไฟฟ้าหมดแล้ว ยกเอง หรือ กดปุ่มให้ยก ก็ได้

-----------------------------------------------------

ชวนคุยต่อ

มันช่วยเรื่อง down force ได้จริงไหม

ไม่ได้หมายถึง สปอร์ยเลอร์นะ

แต่หมายถึง ตำแหน่งที่ติดตั้ง vs ทรงรถ

อย่างในรูป น่าจะเป็น เคเยน คู่เป้ ซึ่ง ตำแหน่งนั้น ลมแทบไม่ตีให้เกิด down force เลย มีแต่ลมม้วนจะขึ้นมาดูด

::) ::)

ออฟไลน์ ซวEจsิJลิJเปulnw

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 02, 2023, 14:08:25 »
ถ้า Porsche หลายรุ่นมาก มีตั้งแต่สมัยยุคแรกๆ เลยมั้ง

แต่ก่อนอาจจะไม่ใช่ไฟฟ้า แต่หลังๆ มาเป็นไฟฟ้าหมดแล้ว ยกเอง หรือ กดปุ่มให้ยก ก็ได้

-----------------------------------------------------

ชวนคุยต่อ

มันช่วยเรื่อง down force ได้จริงไหม

ไม่ได้หมายถึง สปอร์ยเลอร์นะ

แต่หมายถึง ตำแหน่งที่ติดตั้ง vs ทรงรถ

อย่างในรูป น่าจะเป็น เคเยน คู่เป้ ซึ่ง ตำแหน่งนั้น ลมแทบไม่ตีให้เกิด down force เลย มีแต่ลมม้วนจะขึ้นมาดูด

::) ::)

Cayenne ท้ายมันสูงครับ

สปอยเลอร์ในรูปมีสองตัว คือตัวบนที่ติดหลังคา อันนั้นช่วยรีดอากาศไหลออกไปได้ไวมากขึ้น ในโซน middle-top 

แต่มันก้ยังจะมีบางส่วนไหลลงมาเป็น turbulence ได้
ดังนั้นอีกตัวนึงที่มันยกได้ จะช่วยผลัก Turbulence ของอากาศ โซน bottom-mid ออกไป

ผลคือช่วยลด drag force แลt lift force ที่เกิดขึ้นจาก Turbulence

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 02, 2023, 21:30:15 »
ไหนๆสนใจเรื่อง spoiler ที่มันยกได้
ผมจำได้ว่ายุค 90  รถมิตซูรุ่นนึง มี spoiler หน้าที่ยืดหดเวลาเลี้ยว  คือถ้าเข้าโค้งซ้ายแรงๆจะมีครีบซ้ายยืดออกมาสร้างแรงกดด้านซ้าย  เห็นครั้งแรกอึ้งครับ  ในยุคใกล้ๆกัน porsche ทำ spoiler  หลังยกได้เมื่อขับเร็ว หรือจริงๆจะเรียกฝาท้ายดี ไม่สลิมแบบยุคใหม่แต่ก็ล้ำดีในยุคนั้น