ผู้เขียน หัวข้อ: โช๊ค fox 2.0 กับ ozy รุ่นมาตรฐาน อันไหนนุ่มนวลกว่า  (อ่าน 1913 ครั้ง)

ออฟไลน์ castertoi

• Newbie
  • *
ขับในเมือง ออกต่างจังหวัด120-140
อยากได้ความนุ่มนวลทุกย่านความเร็ว ไม่โคลงเคลงเวลาเจอถนนเป็นรอนคลื่น

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: โช๊ค fox 2.0 กับ ozy รุ่นมาตรฐาน อันไหนนุ่มนวลกว่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2023, 11:08:00 »
ถ้าเรื่องนุ่ม ต้อง โช้คเดิมครับ

ผมอาจจะตอบจะตอบกวนๆ แต่จริง

แล้วถ้า 2 ตัวนี้ ระหส่าง fox 2.0 กับ ozy ถ้าแกะกล่องมาแล้วใส่เลย ozy นุ่มกว่านิดหน่อย

แต่ต้องรู้และเข้าใจก่อนว่า โช้คมันปรับเซ็ตรีวาล์วได้ จะรีวาล์วให้นุ่มกว่าตอนแกะกล่องมาก็ได้ แต่พอนุ่มมาก มันก็ดีตอนขับช้า เก็บรอยต่อถนนดี แต่พอขับรถเร็วก็จะกลับมาโยน

โช้คที่ปรับไม่ได้ หรือ ปรับได้แค่ฝั่งเดียว(ขายุบ หรือ ขายืด) มันก็ต้องเลือกเลยว่า จะเอาจุดที่พอดี ณ ช่วงความเร็ว หรือ ย่านความเร็วแบบไหน

แต่ถ้ากลุ่ม 2-way adjustment หรือ by-pass ก็จะปรับได้มากกว่านั้น ว่ากันไป

ผมยังขี้เกียจไป กุ้มๆ มุดๆ ไปปรับเลย ปรับกลางๆ ให้พอดีกับความเร็วกลางๆ พอแล้ว

ออฟไลน์ chaithawat

Re: โช๊ค fox 2.0 กับ ozy รุ่นมาตรฐาน อันไหนนุ่มนวลกว่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2023, 11:22:08 »
ozy เคยใช้ปรับ 24 ผมว่ามันปรับยากไปหน่อยครับ เท่าที่ลองมุดเข้าไปล้วงอยู่สามเดือนไม่ชอบเลยถอดขายไปครับ  บุคลิกเขานุ่มแต่โยนครับ จะปรับให้หนึบแน่นก็ติดกระด้างตึงตังไป อาจด้วยบุคลิกเขาที่ลองกดดูคือนุ่มกดยุบง่ายแต่เด้งสวนเร็วไปนิดครับ ส่วนตัวชอบบุคลิกรีบาวด์ช้าๆมันรู้สึกเนียนและไม่โคลงครับ ส่วน fox ไม่เคยใช้ครับ ลองกดดูหลายๆตัวก่อนซื้อน่าจะตัดสินใจไม่ยาก

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 27, 2023, 16:10:15 »
140 ถือว่าเร็วแล้วนะครับ
จะให้นิ่ม ในความเร็วขนาดนี้ เอาจริงๆคือยากครับ
นิ่มมาก = ความเร็วสูง จะร่อน + โยนครับ ไม่หนึบไม่เกาะ

ถ้าจะเอาจริงๆ ผมว่าโหลดสัก 1 นิ้วน่าจะพอช่วยได้
ส่วน Fox จะดีไม่ดี อยู่ที่สำนักจูนวาว
Ozy อยู่ที่การเลือกระดับ ปรับ 24 ก็จริง แต่ถ้าใจร้อน หรือปรับผิดก็ไม่ได้ผลลัพท์ที่น่าพอใจครับ

ถ้าใจจะเอาให้ได้จริงๆ
ต้องเล่นโช็คที่ปรับได้ทั้ง 2 ทาง พวกบายพาสครับ
https://gazzy4x4.com/products/%E0%B9%82%E0%B8%8A%E0%B9%8A%E0%B8%84%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%87-bypass-piggy-back

ส่วนตัวใช้ Fox 2.0 หนา + หลัง จูนจากร้าน Sp
ดีขึ้นกว่าเดิม แต่ไม่ดีถึงขนาดรถคนละคันครับ

แนะนำไปตีสนิทคนในคลับ ขอลองรถเค้านั่งครับ เลี้ยงกาแฟเลี้ยงข้าวเป็นน้ำใจ
ถ้าไม่ชอบก็ไม่ต้องซื้อ พวกนี้มันหาที่ตอบโจทย์เรายากมาก รีวิวเชื่อไม่ได้ จะลองเองทั้งหมด จะเสียเงินเยอะมากๆครับ

ออฟไลน์ Darkedge

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2023, 11:52:10 »
เคยใช้ทั้ง 2 ยี่ห้อครับ ในรถ fortuner โฉม 2017
ozy (จำรุ่นไม่ได้ แต่ตัวแรกๆ)แรกๆ ก็พอไหวครับ แต่ใช้ไปสักพัก เริ่มออกทะเล ปรับแก้หลายครั้งไม่ดีขึ้น ร้านบอกว่า สปริงล้าบ้าง  น้ำมันในกระบอกมีปัญหาบ้าง สรุปใช้ได้ 1ปี ถอดทิ้ง
fox 2.0 lsc โอเคกว่า ในทุกๆด้าน ตอนนี้ ผ่านมา 4-5 ปี นอกจากเปลี่ยนน้ำมันตามอายุ ที่เหลือยังไม่มีปัญหาอะไรครับ
ถ้างบไม่ใช่ปัญหา ผมเลือก Fox แบบไม่ลังเลครับ
2010  Honda Civic (fd) 1.8
2012  Isuzu all new D-max 4d. 2.5
2016  Toyota Fortuner 2.8
2019  Bmw 520d (G30)

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 28, 2023, 14:29:21 »
ลอง ohlin adventure มั้ยครับผมใช้อยู่กับfor GR 21

เก็บรอยถนนดี โดดสะพานก็ดี วิ่งโยกดี ไม่ได้แน่นจนแข็ง แต่ขับแล้วไม่ค่อยเกร็ง

ออฟไลน์ legion

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2023, 19:39:07 »
สู้ fox ได้ ต้อง ozy subtank ครับ