ผู้เขียน หัวข้อ: ทำสีมาแก้ไม่หาย ช่วยดูหน่อยครับ  (อ่าน 1818 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bizky

• Newbie
  • *
ทำสีมาแก้ไม่หาย ช่วยดูหน่อยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2023, 20:31:12 »
อาการแบบนี้เรียกว่าอะไรครับ บานที่ขุ่นคือทำสีมาส่วนชิ้นที่ใสคือสีเดิม ตอนกลางวันไม่เพี้ยน จะเห็นชัดโดยเฉพาะตอนมืดแล้วมีไฟมาสาดครับ แก้มา 2 ที่ ทั้ง 0 โตโยต้า และอู่ค่อนข้างดัง ทั้ง 2 แห่งใช้สีนกแก้วเต็มระบบครับ

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: ทำสีมาแก้ไม่หาย ช่วยดูหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2023, 21:07:16 »
จะบอกให้ทำใจจะแรงไปไหม ...

คือรถที่ทำสีมา ไม่ว่าจะยี่ห้อไหน อู่ไหน ทำให้เหมือนสีเดิมโรงงานแทบเป็นไปไม่ได้เลยครับ เพราะอู่ซ่อม เค้าใช้มือพ่น ความหนาของการลงสี มันไม่เท่าเครื่องจักรจากโรงงานอยู่แล้ว

ทีนี้ถ้าแค่มองผ่านๆ แล้วไม่เพี้ยน สีเสมอกัน ก็เพียงพอ

อย่าไปจ้องจับหาความเหมือนแปะแบบออกมาจากโรงงานเลย ไม่มีใครทำได้ครับ แม้แต่รถยุโรปก็ทำไม่ได้

• Newbie
  • *
Re: ทำสีมาแก้ไม่หาย ช่วยดูหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2023, 21:17:31 »
จะบอกให้ทำใจจะแรงไปไหม ...

คือรถที่ทำสีมา ไม่ว่าจะยี่ห้อไหน อู่ไหน ทำให้เหมือนสีเดิมโรงงานแทบเป็นไปไม่ได้เลยครับ เพราะอู่ซ่อม เค้าใช้มือพ่น ความหนาของการลงสี มันไม่เท่าเครื่องจักรจากโรงงานอยู่แล้ว

ทีนี้ถ้าแค่มองผ่านๆ แล้วไม่เพี้ยน สีเสมอกัน ก็เพียงพอ

อย่าไปจ้องจับหาความเหมือนแปะแบบออกมาจากโรงงานเลย ไม่มีใครทำได้ครับ แม้แต่รถยุโรปก็ทำไม่ได้
ยินดีครับ งานสีโดยรวมโอเคเลยครับ ถ้าไม่ตั้งใจเอาไฟแรงๆไปส่องใกล้ๆจะไม่เห็นเลย ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2023, 21:30:47 »
สีก็เบอร์เดียวกันนั่นแหละครับ

แต่สีเดิม แลคเกอร์มันมีมลภาวะ polish ติดอยู่เยอะ มันเลยหมอง ถ้าเอาไปขัดก็ใสใกล้เคียงกัน

แต่ถ้ายืนยันเอาสีใหม่ให้ใกล้เคียง ก็คือเอาสีไปผสนไปทำให้หมองเหมือนสีชิ้นอื่น
ถ้าวันนึงไปคันทั้งคัน สีเดิมมันก็จะใส แต่สีที่ไปทำมามันก็จะหมองอยู่ชิ้นเดียว เหมาะมันหมองจากการผสมสีด้านใน ไม่ใช่หมองที่แลคเกอร์

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2023, 22:07:46 »
สีก็เบอร์เดียวกันนั่นแหละครับ

แต่สีเดิม แลคเกอร์มันมีมลภาวะ polish ติดอยู่เยอะ มันเลยหมอง ถ้าเอาไปขัดก็ใสใกล้เคียงกัน

แต่ถ้ายืนยันเอาสีใหม่ให้ใกล้เคียง ก็คือเอาสีไปผสนไปทำให้หมองเหมือนสีชิ้นอื่น
ถ้าวันนึงไปคันทั้งคัน สีเดิมมันก็จะใส แต่สีที่ไปทำมามันก็จะหมองอยู่ชิ้นเดียว เหมาะมันหมองจากการผสมสีด้านใน ไม่ใช่หมองที่แลคเกอร์
ด้านซ้าย ที่หมอง ขุ่นๆ คือชิ้นที่พึ่งทำสีมาครับ อย่างนี้คือเป็นที่แลคเกอร์หรือเปล่าครับ เพราะช่างยืนยันว่าทำตามเบอร์สีรถครับ

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2023, 23:08:07 »
ลองเข้าศูนย์ที่ได้มาตรฐานครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2023, 09:12:07 »
ทำใจครับ ถ้าไปแก้อาจจะเพี้ยนไปอีกแบบนึงอยู่ดี ถ้าเฉดสีมันเพี้ยนจนเห็นได้ชัดอันนี้ถึงจะแนะนำให้แก้ไขครับ แต่ถ้าไม่มากก็ปล่อยผ่านไป

รถผมสีขาวมุก ออกมาได้เดือนเดียวเจอมอไซด์เจิมเข้าให้ที่ประตูหลังซ้ายตอนรถติดแล้วพรี่ก็มุดมาชนซะงั้น ทำสีจากศูนย์ออกมาก็เพี้ยนนิดนึงไม่หน้าเกลียดมาก ตอนกลางวันถ้าไม่สังเกตุก็กลืนๆกันไป แต่ตอนกลางคืนเจอแสงไฟถนนสีส้มๆจะเห็นความต่างชัดเลยครับไม่ต้องสังเกตุมากก็เห็น ก็ได้แต่ทำใจ ใช้มา 6 ปีแล้วดีที่สีติดแน่นไม่ล่อน

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2023, 12:31:27 »
ดูผ่านๆเหมือนชิ้นงานใหม่ที่เพิ่งทำมาอาจจะลงแลคเกอร์สู้ของโรงงานไม่ได้หรือไม่ก็ขัดออกมามีรอยบางๆ (micro scratches) อยู่บนชั้นแลคเกอร์ครับ ถ้าพ่นมาดีก็ขัดให้เงาใกล้เคียงกับของเดิมได้แต่ถ้าไม่ดีอาจจะแย่กว่าเดิมครับ บางอู่มีการเบรนสีบนงานอีกชิ้นให้เนียนกับชิ้นที่ทำสีก็จะดูเนียนขึ้นครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2023, 16:04:35 »
ทำใจครับ ถ้าไปแก้อาจจะเพี้ยนไปอีกแบบนึงอยู่ดี ถ้าเฉดสีมันเพี้ยนจนเห็นได้ชัดอันนี้ถึงจะแนะนำให้แก้ไขครับ แต่ถ้าไม่มากก็ปล่อยผ่านไป

รถผมสีขาวมุก ออกมาได้เดือนเดียวเจอมอไซด์เจิมเข้าให้ที่ประตูหลังซ้ายตอนรถติดแล้วพรี่ก็มุดมาชนซะงั้น ทำสีจากศูนย์ออกมาก็เพี้ยนนิดนึงไม่หน้าเกลียดมาก ตอนกลางวันถ้าไม่สังเกตุก็กลืนๆกันไป แต่ตอนกลางคืนเจอแสงไฟถนนสีส้มๆจะเห็นความต่างชัดเลยครับไม่ต้องสังเกตุมากก็เห็น ก็ได้แต่ทำใจ ใช้มา 6 ปีแล้วดีที่สีติดแน่นไม่ล่อน
ใช่ครับ อาการแบบนี้เลย ต้องรีบกลับบ้านตอนกลางคืนกลัวคนเห็น555

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2023, 16:06:14 »
ดูผ่านๆเหมือนชิ้นงานใหม่ที่เพิ่งทำมาอาจจะลงแลคเกอร์สู้ของโรงงานไม่ได้หรือไม่ก็ขัดออกมามีรอยบางๆ (micro scratches) อยู่บนชั้นแลคเกอร์ครับ ถ้าพ่นมาดีก็ขัดให้เงาใกล้เคียงกับของเดิมได้แต่ถ้าไม่ดีอาจจะแย่กว่าเดิมครับ บางอู่มีการเบรนสีบนงานอีกชิ้นให้เนียนกับชิ้นที่ทำสีก็จะดูเนียนขึ้นครับ
ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2023, 10:48:00 »
ยังไงก็เพี้ยน แต่ถ้ามันไม่เพี้ยนจนน่าเกลียดก็โอเคล่ะ ดูจากภาพและที่เล่ามา มันก็โอเคแล้วนะ ตอนเจอแดดแล้วแทบไม่เพี้ยนเลยคือที่สุดแล้ว 👌
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ POKKHET

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2023, 14:45:29 »
สีเพี้ยนครับ
แต่ถ้ามองไปแล้วไม่ถึงกับน่าเกลียดก็ปล่อยผ่านก็ได้ครับ การซ่อมสีปัจจัยมันเยอะมากครับ
ถ้าจะให้เป๊ะตามโรงงานเป็นเรื่องที่ยากมากครับ อย่างเก่งแค่ใกล้เคียง
ลองมองดูรถในโชว์รูม กันชนกับแก้มยังไม่เหมือนเลย :)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2023, 17:35:08 »
ซ่อมสีต้องซ่อมทั้งแถบครับ  8)