ผู้เขียน หัวข้อ: มีศูนย์บริการ Honda ดีๆ แนะนำหน่อยคับ  (อ่าน 2176 ครั้ง)

ออฟไลน์ Patun

• Jr. Member
  • **
มีศูนย์บริการ Honda ดีๆ แนะนำหน่อยคับ
« เมื่อ: มิถุนายน 10, 2023, 23:42:42 »
สวัสดีคับน้า ขอคำแนะนำหน่อยคับ
ใช้รถ Honda Civic E-HEV EL+ มาจะเข้าเดือนที่ 10 แล้วพบปัญหาเสียงดังในคอนโซลหน้ารถคับ
ปกติใช้รถแค่ไปทำงาน จ-ศ เปิดแต่ Podcast ฟังระหว่างขับ และยังไม่เคยได้ออกไป ตจว บ้างเลย
เมื่อช่วงวันหยุดต้นเดือนที่ผ่านมาลองเอาไป ตจว มาคับ พอได้ปิดเสียงขับเงียบๆ ระหว่างทางช่วงใช้ความเร็ว 100-130 KM/H ได้ยินเสียง “กิ๊กกิ๊กกิ๊ก” เหมือนเสียงอะไรกลิ้งอยู่ข้างในคอนโซลหน้าแถวหลังแผงรังผึ้งแอร์ยาวเยื้องทางคนนั่งหน้า ตอนแรกก็ไม่ได้มีปัญหาคับเพราะฟังแต่ Podcast ก็ไม่ได้ยินแล้ว แต่มีเหตุให้ต้องประชุมเสียง zoom ในรถแล้วผู้ร่วมประชุมทุกท่านต่างบอกว่าเสียงนี้มันเข้าไปในสายด้วย เลยต้องหาทางแก้ไข
อยู่ ตจว มีศูนย์ 2-3 ตัวแทนขาย สัปดาห์ที่ผ่านมาเข้าศูนย์ที่ออกรถมาแล้ว ช่างเอาไปลองบอกดังผิดปกติ จอดไว้ 2 คืน ช่างหาไม่เจอ เลยย้ำโบลท์จุดยึดคอนโซลในรถให้แล้ว รับมาเสียงก็ยังอยู่
เปลี่ยนไปศูนย์อีกตัวแทน ช่างเอาไปลองแล้วไม่ได้ยิน ยังไม่ทันได้ทำอะไร แล้วผมก็รับรถกลับมาเสียงหายไป 1 คืน รุ่งขึ้นกลับมาดังอีก
เลยคิดว่าจะเข้า กทม ไปหาศูนย์เก่งๆ ทิ้งให้ช่างลองเช็คดูเลยดีกว่าคับ แล้วระหว่างนี้ก็ใช้รถในบ้านคันอื่นไปก่อน อยากให้ช่วยแนะนำศูนย์ในกรุงเทพหรือปริมณฑลที่ฝีมือดีด้านเสียงในรถให้หน่อยคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ
My Garage
1.) Mitsubishi Pajero Sport 2.4 GT 2WD 2015
2.) Honda Civic 2.0 e:HEV EL+ 2022
3.) Volvo XC40 Recharge Pure Electric Single Motor (Soon Oct’23)

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
Re: มีศูนย์บริการ Honda ดีๆ แนะนำหน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2023, 08:05:43 »
0 ตลิ่งชัน  ที่เลยสายใต้ใหม่ ไปครับ

และ 0 บ้านใหม่ปทุมธานี   ช่วยเหลือดีครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
Re: มีศูนย์บริการ Honda ดีๆ แนะนำหน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2023, 11:25:31 »
ของผมที่ใช้มา ละประทับใจ + อยู่ไกล้บ้าน ด้วยก็ 
พระราม 7 ฮอนด้า ,  กับ ฮอนด้า ยูไนเต็ด ตรงข้ามฟู๊ดวิลล่าราชพฤก

ผมก็ไปให้เขาดูเรืืองเสียฃก๊อกแก๊กๆ ให้นี่หละ  เขาก็งม หาให้นะ  ขับรถไปลองบนถนนใหญ่ให้ ลองทุกรูปแบบ  ตอนนี้ก็ หายไปละ  ปัจจุบัน มีเสียงจุดอื่นมาแทน  ยังไม่ได้เอาไปแก้

ออฟไลน์ bobsan

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2023, 13:58:49 »

เรื่องเสียงดังก๊อกแก๊กลองไปศูนย์ตรงข้ามธัญญะพาร์คตรงศรีนครินทร์ดูครับ
ต้องทำใจนะครับวันนี้ดังจุดนี้ แก้หาย แต่ต่อมาอาจดังจากจุดอื่น

รถที่บ้านผมเข้าที่นี่แก้ให้ได้ทุกครั้ง แก้อยู่ 2 ครั้งได้ รอบแรกที่เก็บของหน้ารถ รอบสองไฟส่องแผนที่
ทุกวันนี้ไม่มีเสียงดังจากการประกอบเลย

งานประกอบโตโยต้านี่ดีกว่าพอควร ไม่มีเสียงรำคาญใจแบบนี้
ถ้าเบื่อเรื่องเสียงคราวหน้าลองพี่โตดูครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2023, 17:02:15 »
0 ตลิ่งชัน  ที่เลยสายใต้ใหม่ ไปครับ

และ 0 บ้านใหม่ปทุมธานี   ช่วยเหลือดีครับ

ขอบคุณมากคับ ขอจดไว้เดี๋ยวสัปดาห์หน้าจะลองไปดูคับ

ของผมที่ใช้มา ละประทับใจ + อยู่ไกล้บ้าน ด้วยก็ 
พระราม 7 ฮอนด้า ,  กับ ฮอนด้า ยูไนเต็ด ตรงข้ามฟู๊ดวิลล่าราชพฤก

ผมก็ไปให้เขาดูเรืืองเสียฃก๊อกแก๊กๆ ให้นี่หละ  เขาก็งม หาให้นะ  ขับรถไปลองบนถนนใหญ่ให้ ลองทุกรูปแบบ  ตอนนี้ก็ หายไปละ  ปัจจุบัน มีเสียงจุดอื่นมาแทน  ยังไม่ได้เอาไปแก้

ขอบคุณมากคับ ลำพังถ้าไม่ดังมากก็ไม่มีปัญหาคับ เพราะปกติต้องหาอะไรฟังตอบขับรถอยู่แล้ว
แต่พอเป็นเสียงที่เข้าไปในสายโทรหรือประชุมด้วยนี่ก็ไม่ใช่ล่ะ รำคาญทั้งเราและปลายสาย หวังว่าจะแก้หายคับ

เรื่องเสียงดังก๊อกแก๊กลองไปศูนย์ตรงข้ามธัญญะพาร์คตรงศรีนครินทร์ดูครับ
ต้องทำใจนะครับวันนี้ดังจุดนี้ แก้หาย แต่ต่อมาอาจดังจากจุดอื่น

รถที่บ้านผมเข้าที่นี่แก้ให้ได้ทุกครั้ง แก้อยู่ 2 ครั้งได้ รอบแรกที่เก็บของหน้ารถ รอบสองไฟส่องแผนที่
ทุกวันนี้ไม่มีเสียงดังจากการประกอบเลย

งานประกอบโตโยต้านี่ดีกว่าพอควร ไม่มีเสียงรำคาญใจแบบนี้
ถ้าเบื่อเรื่องเสียงคราวหน้าลองพี่โตดูครับ

ขอบคุณมากคับ ก่อนจะซื้อคันนี้ เคยผ่าน Honda City Type Z 2000 , City 2012 , Civic 1.8 2020 มาคับ คันที่ผ่านมามักจะไม่มีเสียงข้างในรถดังอะไรมากนัก แต่เสียงนอกรถเข้ามาในระดับที่พอตัวแต่ยังรับไหวคับ
พอมาคันนี้ เสียงนอกรถเงียบขึ้นจากทุกคันที่ผ่านมา พึ่งมามีเหตุเสียงในรถคับ
ตอนจะออกคันนี้ก็เคยมาปรึกษาในบอร์ดนี้คับ ก็สนใจและไปดู Toyota Corolla Cross มาคับเพราะต้องการรถไว้ขนต้นไม้
ก็ได้ไปลองขับมา เสียงเข้ามาในรถช่วงขับเร็วๆ ค่อนข้างเยอะเลยนะคับ เทียบกับ Honda ทุกคันที่ผมเคยใช้แล้ว เลยยังไม่ประทับใจ ยืนนอกรถเสียงเครื่องยิ่งดังมากคับ
พอโจทย์มาเปลี่ยนกลางคันว่าไม่ต้องขนต้นไม้แล้วตอนกำลังเลือกรถ เลยทำให้ได้คันนี้มาคับ
My Garage
1.) Mitsubishi Pajero Sport 2.4 GT 2WD 2015
2.) Honda Civic 2.0 e:HEV EL+ 2022
3.) Volvo XC40 Recharge Pure Electric Single Motor (Soon Oct’23)

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2023, 19:58:05 »
จาก ปสก. ผมที่ใช้ฮอนด้ามาตลอด คำตอบคือไม่มีครับ ทุกวันนี้ต้องเข้าไป ศรีอยุธยา ศูนย์เดียวที่เป็นของ

HATC ก้ยังไม่ได้ดีเท่าคู่แข่งแบบ Toyota  รถที่บ้านผมตอนนี้เหลือ Honda อยู่ 3 คันรวมรถผม รู้สึกเบื่อ

เหมือนกันครับเวลาถึงเวลาเช็คระยะ เวลาเอา chr เข้าศูนย์ สบายใจกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2023, 03:05:07 »
United honda ครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2023, 08:50:29 »
ศรีอยุธยา บริการดี ช่างเก่ง แต่ปัญหาอันนี้มันนิสัยรถเลย น่าจะแก้ยาก Honda งานประกอบแย่ เก็บเสียงไม่ดี ช่วงล่างตึงตัง ยิ่งรุ่นใหม่ๆลดต้นทุน เสียงก๊อกแก๊กจะมาเร็วกว่ารุ่นเก่าๆเยอะ
อ้อ อย่าเผลอไปเข้า ว. ฮอนด้าเชียว :-X

ออนไลน์ apinui

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2023, 10:40:14 »
ปัญหาเรื่องเสียง ผมอยากให้ลองหาด้วยตัวเอง จะดีกว่าไปหาช่างครับ เพราะช่างไม่ได้ใช้กับเรา ทราบแค่คำบอกเล่า ดังนั้นมันแก้ยาก ..

วิธีการหาต้นกำเนิดเสียงของผมคือ อย่างแรก เอาของทุกอย่างออกจากรถให้หมดครับ ทั้งเอกสาร หรืออะไรก็ได้ ทั้งหมดให้เหลือแบบสภาพรถป้ายแดงเลย แล้วลองใช้งานดู ถ้ายังมีอยู่แปลว่า ไม่ได้เกิดจากของที่เราเก็บ

ต่อมา ถ้าเสียงมันคล้ายเหล็กกระทบกัน ผมจะไปมองที่หลุมยางอะไหล่ก่อนเลยครับ บางทีอาจเกิดจากประแจหรืออุปกรณ์อื่นๆกระทบกันก็ได้ ...

และก็การที่เราได้ยินเสียงจากข้างหน้าแถวๆคอนโซล จริงๆมันอาจจะมาจากที่อืนก็ได้ครับ เช่นผมเคยเจอที่ว่า ผมขับรถและมันมีเสียงพลาสติกขบกันดังกรอบแกรม เวลารถกระเด้ง และเสียงนี้มาจากด้านหน้า ผมก็รื้อของในเกะออกหมด เปิดฝาเกะไว้ หายังไงก็ไม่จอ ... พอจอดรถ ผมเห็นขวดน้ำ เสียบอยู่ที่ประตูหลัง ผมหยิบออกไปทิ้ง กลับขึ้นรถ เสียงนั้นก็หายไป ซึ่งแน่นอนมันดังจากขวดน้ำด้านหลัง ไม่ได้ดังมาจากด้านหน้า

เล่าเป็นข้อมูลครับ เรื่องหาเสียงเราเองนี่แหละ แม่นกว่าศูนย์หาเยอะ ศูนย์ มันนึกอะไรไม่ออก รื้อยกแผง เสียงไม่หาย แถมตอนประกอบไม่แน่นเหมือนโรงงาน กลัวจะมีเสียงเพิ่มเอา

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2023, 12:12:13 »
จาก ปสก. ผมที่ใช้ฮอนด้ามาตลอด คำตอบคือไม่มีครับ ทุกวันนี้ต้องเข้าไป ศรีอยุธยา ศูนย์เดียวที่เป็นของ

HATC ก้ยังไม่ได้ดีเท่าคู่แข่งแบบ Toyota  รถที่บ้านผมตอนนี้เหลือ Honda อยู่ 3 คันรวมรถผม รู้สึกเบื่อ

เหมือนกันครับเวลาถึงเวลาเช็คระยะ เวลาเอา chr เข้าศูนย์ สบายใจกว่าเยอะ

ขอบคุณมากคับ ปกติที่ใช้ Honda มาก็เข้าศูนย์บริการเดียวที่ออกรถมาซึ่งก็ไม่ได้ใกล้บ้านเท่าไหร่
เช็คระยะไม่มีปัญหาอะไรคับ พึ่งเคยมีปัญหาครั้งแรกเลยไม่จบ เปลี่ยนศูนย์ต่างดีลเลอร์ก็ไม่จบ
ถ้าไปศูนย์ตามที่แนะนำแล้วไม่จบก็คงทนใช้ไปก่อนแล้วลดการคุยโทรหรือประชุมในรถแทนคับ

United honda ครับ

ขอบคุณมากคับ จดไว้เรียบร้อย

ศรีอยุธยา บริการดี ช่างเก่ง แต่ปัญหาอันนี้มันนิสัยรถเลย น่าจะแก้ยาก Honda งานประกอบแย่ เก็บเสียงไม่ดี ช่วงล่างตึงตัง ยิ่งรุ่นใหม่ๆลดต้นทุน เสียงก๊อกแก๊กจะมาเร็วกว่ารุ่นเก่าๆเยอะ
อ้อ อย่าเผลอไปเข้า ว. ฮอนด้าเชียว :-X

ขอบคุณมากคับ ปกติที่เคยใช้ Honda มายังไม่เจอเรื่องเสียงในรถคับ แต่เจอเสียงข้างนอกเข้ารถมาเยอะแทน
พอมาคันนี้เสียงข้างนอกเงียบลง พึ่งมาเจอเสียงในรถคับ
ถ้าแก้ไม่จบคงปล่อยไปก่อนแล้วหาทางอื่นในการแก้ปัญหาโทรหรือประชุมคับ

ปัญหาเรื่องเสียง ผมอยากให้ลองหาด้วยตัวเอง จะดีกว่าไปหาช่างครับ เพราะช่างไม่ได้ใช้กับเรา ทราบแค่คำบอกเล่า ดังนั้นมันแก้ยาก ..

วิธีการหาต้นกำเนิดเสียงของผมคือ อย่างแรก เอาของทุกอย่างออกจากรถให้หมดครับ ทั้งเอกสาร หรืออะไรก็ได้ ทั้งหมดให้เหลือแบบสภาพรถป้ายแดงเลย แล้วลองใช้งานดู ถ้ายังมีอยู่แปลว่า ไม่ได้เกิดจากของที่เราเก็บ

ต่อมา ถ้าเสียงมันคล้ายเหล็กกระทบกัน ผมจะไปมองที่หลุมยางอะไหล่ก่อนเลยครับ บางทีอาจเกิดจากประแจหรืออุปกรณ์อื่นๆกระทบกันก็ได้ ...

และก็การที่เราได้ยินเสียงจากข้างหน้าแถวๆคอนโซล จริงๆมันอาจจะมาจากที่อืนก็ได้ครับ เช่นผมเคยเจอที่ว่า ผมขับรถและมันมีเสียงพลาสติกขบกันดังกรอบแกรม เวลารถกระเด้ง และเสียงนี้มาจากด้านหน้า ผมก็รื้อของในเกะออกหมด เปิดฝาเกะไว้ หายังไงก็ไม่จอ ... พอจอดรถ ผมเห็นขวดน้ำ เสียบอยู่ที่ประตูหลัง ผมหยิบออกไปทิ้ง กลับขึ้นรถ เสียงนั้นก็หายไป ซึ่งแน่นอนมันดังจากขวดน้ำด้านหลัง ไม่ได้ดังมาจากด้านหน้า

เล่าเป็นข้อมูลครับ เรื่องหาเสียงเราเองนี่แหละ แม่นกว่าศูนย์หาเยอะ ศูนย์ มันนึกอะไรไม่ออก รื้อยกแผง เสียงไม่หาย แถมตอนประกอบไม่แน่นเหมือนโรงงาน กลัวจะมีเสียงเพิ่มเอา

ขอบคุณคับ หลังจากรู้ว่าเสียงเข้าสาย ผมได้ลองทดสอบเองก่อนเข้าศูนย์ด้วยการรื้อของในรถออกทุกชิ้นรวมถึงพรมรถออกแล้วไปวิ่งรอบนอกเมืองดูคับ ได้ยินเสียงชัดเจนขึ้นกว่าเดิมคับ
วันที่นำรถเข้าศูนย์บริการ ได้ไปลองกับช่างตอนแรก ช่างขับ ผมนั่งไปด้วย เสียงดังออกมาจากข้างในแผงรังผึ้งแอร์ยาวด้านหน้าคับตอนเงี่ยหูเข้าไปฟัง แต่ในระหว่างทิ้งไว้ช่างก็ได้ไปรื้อดูชุดซ่อมยางหลังรถออก ช่างก็บอกว่าไม่ได้ยินเสียงอะไรจากจุดนั้นคับ
ถ้าไม่เป็นปัญหาเสียงเข้าไปในสายผมคงปล่อยไปคับ และถ้าแก้ไม่ได้อีกผมคงหาทางแก้ไขการโทรหรือประชุมแทนคับ
My Garage

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2023, 23:22:16 »
V group แจ้งวัฒนะ ครับ ดีเหมือนกัน
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2023, 22:31:46 »
ขอบคุณน้าๆ ทุกคนมากคับ

สรุปเช้านี้ตีรถจากบ้าน ตจว มา กทม ลองเข้าศูนย์ที่ใกล้สุดเป็นศูนย์ Honda บ้านใหม่ปทุมธานีคับ
ช่างแจ้งเลยคับระหว่างเอารถออกไปลองด้วยกันว่ามีหนึ่งคันที่ช่างเคยเจอเสียงเดียวกันมาก่อน และผลคือเสียงมาจากสกรูในกล่องหน้าจอด้านในคอนโซลหลุดแล้วกลิ้งอยู่ข้างใน
หลังไปลองรถกันมาช่างไม่รีรอ ก็มาแกะดูหน้าจอจุดที่สงสัย ผลคือรถผมเป็นหนักกว่าคับ สกรูเป็นสนิมขาด เสียงที่ได้ยินคือเศษสกรูที่ขาดออกมากลิ้งอยู่ในนั้น
และที่หนักกว่าคันที่เคยเจอคือ ช่างไม่สามารถเอาสกรูที่คาอยู่ออกได้ จำเป็นต้องตัดแล้วช่างแจ้งว่าจะต้องเคลมกล่องหน้าจอนี้ให้ใหม่ทั้งชุดเลย รวมจอด้วย
ตอนนี้ช่างเห็นว่าผมมาจาก ตจว เลยเอาเศษสกรูออกแล้วประกอบคืนให้รถผมกลับมาใช้ก่อน หน้าจอใหม่มาค่อยนำมาเปลี่ยน ขับกลับบ้านตลอดทางเกือบ 300 กม. ไม่ได้ยินเสียงใดๆ อีกเลยคับ
My Garage

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2023, 18:48:52 »
อัพเดตคับ

เมื่อเช้าวันนี้ได้เดินทางเข้ามา กทม เปลี่ยนหน้าจอใหม่ที่ศูนย์บ้านใหม่ปทุมธานีเรียบร้อยคับ
หลังจากศูนย์ได้โทรแจ้งมาว่าอะไหล่ชุดหน้าจอใหม่เมื่อวันอังคารที่ผ่านมา
ใช้เวลาประมาณ 2 ชม. เปลี่ยนจอเสร็จเรียบร้อย ช่างแจ้งให้ไปตรวจรถก่อนรับก็เรียบร้อยดีไม่มีรอยแกะแงะใด
เปลี่ยนเสร็จลองใช้ใน กทม และบริเวณที่พัก ยังใช้งานได้ปกติไม่มีเสียงและมีจอใหม่สวยงาม (จอเดิมผมมีรอยขนแมวแถวปุ่มกดด้านข้างไปบ้างแล้ว) เดี๋ยวต้องหาฟิล์มกันรอยมาติด
พรุ่งนี้ขับรถกลับบ้าน ตจว หวังว่าจะไม่มีปัญหาคับ
My Garage