ผู้เขียน หัวข้อ: ฺBenz BMW รุ่นใหม่ๆ จะไม่มีเครื่อง Diesel แล้วหรอครับ  (อ่าน 2489 ครั้ง)

ออฟไลน์ jztang

• Hero Member
  • Born To Race

ออฟไลน์ Altima

Re: ฺBenz BMW รุ่นใหม่ๆ จะไม่มีเครื่อง Diesel แล้วหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2023, 22:37:27 »
มันจะเริ่มหายเพราะบ้านเกิดเขาที่ Germany เริ่มแบนรถ Diesel ในบางเมืองและบางโซน

ออฟไลน์ XyteBlaster

Re: ฺBenz BMW รุ่นใหม่ๆ จะไม่มีเครื่อง Diesel แล้วหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2023, 22:51:20 »
ด้วยแนวโน้ม โครงสร้างทางภาษี ทำให้รถ hybrid หรือ ev ได้รับการสนับสนุนจากทางรัฐมากกว่าครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2023, 11:36:35 »
รัฐสภายุโรปลงมติให้สนับสนุนการยุติการจำหน่ายรถยนต์ที่ใช้เครื่องยนต์เบนซินและเครื่องยนต์ดีเซล 100% ในปี 2035

แต่จากที่อ่านข่าวหลายๆแหล่ง เหมือน BMW จะไม่เห็นด้วยและยืนยันว่าจะยังมีรถสันดาปต่อไปนะครับ

ยุโรปเค้าแบน แต่ที่อื่นก็ไม่ได้แบนนะ อเมริกาก็ไม่ ไทยก็ไม่ (แถมไทยเครื่องดีเซลขายดีด้วย) ดังนั้นเค้าไม่เลิกหรอกครับ เดียวราคาดีเซลถูกลง เดียวก็อัด option มาขายเรื่อยๆแหละ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2023, 19:58:25 »
น่าจะมีมานะครับ เพียงแต่ยังไม่มาเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ peanutbutter

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2023, 00:53:11 »
น่าจะยังพอมีครับแต่คงไม่ได้มาในรุ่นหลัก ๆ แบบเมื่อก่อน

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2023, 12:27:01 »
มีครับ ในยุโรปจะเริ่มหายไป

รวมถึงเลิกพัฒนาเครื่องดีเซล แต่เราเป็นประเทศโลกที่ 3 ยังไงก็จะมีดีเซลต่ออีกอย่างน้อย 10 ปีแน่ๆ ยังไงเค้าก็เอาของเหลือที่ผลิต mass แล้วส่งมาขายเรานิแหละครับไม่ต้องห่วง

รวมถึงดีเซลเป็นน้ำมันที่ไทยยังอุ้มอยู่ ยังไงก็ทำตลาดต่อแน่ๆ