ผู้เขียน หัวข้อ: Kumho PS91  (อ่าน 1777 ครั้ง)

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
Kumho PS91
« เมื่อ: สิงหาคม 14, 2023, 13:25:15 »
245/40R19 + 275/35R19  ตอนนี้ใช้ BS Potenza sport อยู่ครับ วิ่งมาได้1.2หมื่นโลแล้ว แต่ยางหลังทั้ง2เส้นโดนตะปู เลยอยากเปลี่ยนเพื่อความสบายใจ. ปรกติผมจะใช้แต่ยางsportยี่ห้อดัง แต่ถนนเมืองไทยมันแย่ และเสี่ยงโดนตะปูบ่อยมากครับ (ส่วนตัว) ตอนแรกจะเปลี่ยนแค่คู่หลัง แต่ถามไปหลายร้าน รวมถึงร้านประจำก้ไม่มีของ บอกว่ายางรุ่นนี้ตอนนี้ของขาด. ผมเลยหาข้อมูลดูแล้วเห็น Kumho PS91 รีวิวตปท. ออกมาดีสมราคา เลยอยากลองดูครับ.

BS Potenza Sport เส้นละ1หมื่น (+/-) 2เส่นก็2หมื่น (ถ้าหาของได้ แต่ร้านบอกของขาด)
Kumho PS91 ครบชุด4เส้น ผมได้ราคามา 26,000บาท (ราคาครึ่งๆ) เลยทำให้ชั้งใจมาก อยากลองดู
มีใครมีเคยใช้ PS91 มาแล้วมั่งมั่ยครับ? เป็นยังไงกัยมั่ง? ผมกะใช้ไม่เกิน2ปี
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Starscream

• Jr. Member
  • **
Re: Kumho PS91
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2023, 16:24:42 »
ผมเคยใช้ครับ ใส่กับ Evo ขนาด 275/35/18 ลายดอกยางมันคือ PS4 Potenza sport เลย
แก้มแข็ง เกาะถนนดีครับ เสียงค่อนข้างดัง ส่วนฝนตกผมไม่คอมเม้นเพราะขับช้า ยางไม่ค่อย Overside แก้มสวย แนะนำเติมลมยางให้อ่อนสักนิดกำลังดีครับ ราคาต่างกันครึ่งๆลองจัดดูก่อน  ใช้สัก 2ปีเปลี่ยนคุ้มครับ
CBA-CZ4A MR

ออฟไลน์ albacore

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2023, 22:50:45 »
ดอกเหมือนแต่เนื้อยางของแบรนด์แพงน่าจะมีความแตกต่าง
ผมรู้สึกว่ามันต่างจากมิชลินมากสุดตอนฝนตกบนถนนผิวเรียบๆมันๆหน่อย ส่วนตัวมองว่ายังเกาะสู้มิชลินไม่ได้ครับ
ถ้ารับเรื่องนี้ได้ก็จัดได้เลย

ออฟไลน์ albacore

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2023, 23:01:05 »
เป็นผมถ้าตะปูไม่ตำใกล้ๆแก้มยาง ปะสติมเย็นหรือยัดไหมแล้วไม่รั่ว
ผมยอมใช้เส้นเดิมดีกว่า ยกเว้นขับเกิน200บ่อยๆ ก็ควรเปลี่ยน แต่ก็ควรเปลี่ยนยี่ห้อแพงอยู่ดี
ผมค่อนข้างเชื่อมั่นโครงสร้างยางกับเนื้อยางของยางแพงๆนะแค่ตะปูไม่น่าเป็นห่วง
ผมก็เพิ่งมารู้สึกว่ายางแพงๆคุ้มกว่าตอนลองไปใช้ยางถูกกว่านี่แหละ

ออฟไลน์ Integra Type R

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2023, 09:20:46 »
เป็นผม ผมก็ไปปะสตรีมยางเดิมเอาครับ PS91 น่าจะสุ้ไม่ได้แน่ๆ จากที่ใช้ PS71 มา คราวหน้าคงไม่คบรุ่นนี้ละครับ

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2023, 10:27:32 »
เป็นผมถ้าตะปูไม่ตำใกล้ๆแก้มยาง ปะสติมเย็นหรือยัดไหมแล้วไม่รั่ว
ผมยอมใช้เส้นเดิมดีกว่า ยกเว้นขับเกิน200บ่อยๆ ก็ควรเปลี่ยน แต่ก็ควรเปลี่ยนยี่ห้อแพงอยู่ดี
ผมค่อนข้างเชื่อมั่นโครงสร้างยางกับเนื้อยางของยางแพงๆนะแค่ตะปูไม่น่าเป็นห่วง
ผมก็เพิ่งมารู้สึกว่ายางแพงๆคุ้มกว่าตอนลองไปใช้ยางถูกกว่านี่แหละ

เป็นผม ผมก็ไปปะสตรีมยางเดิมเอาครับ PS91 น่าจะสุ้ไม่ได้แน่ๆ จากที่ใช้ PS71 มา คราวหน้าคงไม่คบรุ่นนี้ละครับ

จริงๆผมก็ไม่ได้ติดเรื่องปะยางครับ ที่ผ่านมาก็เคยอยู่ ใช้งานปรกติจนร่องหมด. แต่รอบนี้มันโดน2เส้นที่ล้อหลังเลย และมีอยู่เส้นนึงโดน2รู รวมๆแล้วตอนนี้ยางหลังผมมี3รู (ตอนนี้ปะเย็นแล้ว) ใช้ชั่วคราวไปก่อนครับ.

ยางที่ปะ ผมเคยหาข้อมูลในเน็ตดู เหมือนกับว่าทางผู้ผลิตจะบอกว่า ถ้ายางมีการปะมา(แบบถูกวิธี) ยางเส้นนั้นจะยังคงใช้งานได้ตลอดอายุการใช้งาน แต่!ทางผู้ผลิตจะแจ้งว่า ตัวSpeed Rating เดิมของตัวยางจะไม่สามารถใช้อ้างอิงได้อีก และแนะนำให้ใช้ความเร็วไม่เกิน 80mph (160 kph)
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2023, 17:56:21 »
ยางปะมาไม่ต้องห่วงครับ เคยลองมาหมดแล้ว เคยกระทั่งลองเอาไปวิ่งในสนาม ไม่มีปัญหาอะไรครับ ใช้ต่อไปเถอะ Potenza Sport ของผมก็ 3 รูก่อนเปลี่ยนออก มีทั้งปะสติม ปะหนอน ตอนเปลี่ยนก็เห็นลวดแล้ว ไม่ได้มีปัญหาอะไร ขับไปให้คุ้มก่อนครับ

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2023, 07:48:26 »
ปะยางเอาก็ใช้ได้นะครับ ผมก็ปะยางบ่อย ทั้งแบบแทงหนอนหรือปะสตรีมร้อน ก็ใช้ได้จนดอกหมดเลยละครับ แต่ผมไม่ได้เป็นคนขับรถเร็วอะไรนะครับ

ถ้ากังวลเรื่องการปะว่าอาจจะไม่ดี ลองดูตามร้านยาง เดี๋ยวนี้เขาจะมีตัวปะแบบใหม่ ที่ผสมกันระหว่าง ปะแบบสตรีม กับ ตัวหนอน ด้วยละครับ แต่แบบนี้จะต้องถอดยางออก เท่าที่ดูก็น่าสนใจดีครับ

ยางที่ จขกท ใช้อยู่ก็ของดี แถมงบประมาณก็ไม่ได้ติดขัด เพียงแต่จังหวะของหมดใช้เวลาหน่อย ช่วงนี้ก็ปะใช้ไปพลางๆก่อน ความเร็วก็ลดลงมาหน่อย ก็น่าจะพอดีรอบกันครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Boattamon

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2023, 12:41:36 »
แบบนี้เคยใช้ตอนมีล้อ 18 (225/40/18)

เค้าเรียกดอกเห็ดครับ ถ้าจำไม่ผิด เวิร์คสุดละเท่าที่ใช้มา

ปะยางเอาก็ใช้ได้นะครับ ผมก็ปะยางบ่อย ทั้งแบบแทงหนอนหรือปะสตรีมร้อน ก็ใช้ได้จนดอกหมดเลยละครับ แต่ผมไม่ได้เป็นคนขับรถเร็วอะไรนะครับ

ถ้ากังวลเรื่องการปะว่าอาจจะไม่ดี ลองดูตามร้านยาง เดี๋ยวนี้เขาจะมีตัวปะแบบใหม่ ที่ผสมกันระหว่าง ปะแบบสตรีม กับ ตัวหนอน ด้วยละครับ แต่แบบนี้จะต้องถอดยางออก เท่าที่ดูก็น่าสนใจดีครับ

ยางที่ จขกท ใช้อยู่ก็ของดี แถมงบประมาณก็ไม่ได้ติดขัด เพียงแต่จังหวะของหมดใช้เวลาหน่อย ช่วงนี้ก็ปะใช้ไปพลางๆก่อน ความเร็วก็ลดลงมาหน่อย ก็น่าจะพอดีรอบกันครับ