ผู้เขียน หัวข้อ: รถกินซ้าย ตั้งศูนย์ท่าไหนได้บ้าง  (อ่าน 1815 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
รถกินซ้าย ตั้งศูนย์ท่าไหนได้บ้าง
« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2023, 21:40:00 »
รถ Accord G9 กินซ้ายแก้ไม่หาย เรียกได้ว่าเป็นดีเฟกประจำรุ่นเลยละกันครับ  เพิ่งเปลี่ยนยางมาใหม่ จากที่ยางเก่าวิ่งตรงๆตั้งศูนย์ใหม่เสร็จแทบขับไม่ได้ปล่อยมือรถพุ่งลงข้างทางเลย

ตอนยางชุดเก่า เฉลี่ยตั้งศูนย์ 5 ครั้งจะออกมาดีครั้งนึงส่วนตัวเลยยังเชื่อว่ามันพอจะตั้งศูนย์เพื่อแก้ปัญหาได้  ปัญหาคือรถมันตั้งได้แค่โททั้งหน้าและหลัง  ใครพอมีความรู้แนะนำหน่อยได้มั๊ยครับว่าใช้โทแก้อาการกินซ้ายด้วยวิธีไหนได้บ้าง   เช่นล้อหน้าโทอินเยอะๆไปเลย หรือล้อหลังthrust angleติดลบให้รถวิ่งแถนิดๆไปเลยจะได้มีอาการดึงน้อยลง

ปล.ตอนนี้ใช้เครื่องHunterรุ่นใหม่วัดค่าแคมเบอร์ แคสเตอร์ ล้อหน้าหลังเท่ากันซ้ายขวาหมดแล้วครับแต่รถก็ยังกินอยู่ สลับยางล้อหน้าซ้ายขวาแล้วก็ดีขึ้นแต่ก็ยังกินอยู่

ตอนยางชุดเก่าไปร้านแถวบางพลัด ซอยมัยลาภ ลาดพร้าวไปมาหมดแล้วก็แก้ไม่หายครับ  เลยไม่ได้หวังว่าไปร้านดังแล้วจะแก้ได้

[img width= height= alt=20230716_182420.jpeg" border="0]https://cdn.pic.in.th/file/picinth/20230716_182420.jpeg[/img]
[img width= height= alt=20230716_182718.jpeg" border="0]https://cdn.pic.in.th/file/picinth/20230716_182718.jpeg[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2023, 21:38:42 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ Smith686

Re: รถกินซ้าย ตั้งศูนย์ท่าไหนได้บ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2023, 21:46:53 »
          ลองไปร้านสนามเป้าดูสิครับ

ออฟไลน์ tom46

Re: รถกินซ้าย ตั้งศูนย์ท่าไหนได้บ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2023, 06:42:19 »
ก็แปลกๆอยู่เหมือนกันนะครับ ร้านที่ว่า ก็แทบจะเป็นร้านดังด้านการตั้งศูนย์ล้อกันหมดอยู่แล้ว

ถ้าเป็นรถเดิมๆไม่ได้มีการตกแต่งอะไร ไม่ทราบว่ารถเคยมีอุบัติเหตุมาบ้างหรือเปล่านะครับ บางทีมุมบางมุม มันเคลื่อนนิดนึงก็ให้ยุ่งได้เหมือนกันครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2023, 07:33:28 »
ร​้านดังๆบางทีก็มั่นใจเกิ๊น ถ้าตึกเอียงนี่ ตั้งยังไงก็เอียง ต่อให้ค่าเป็นศูนย์ก็ตาม

สมัยก่อน ผมอยู่แถวตรอกจันทร์​ e34 ผมก็กินขวา กินซะจนหงุดหงิด พวกก็แนะนำให้ไปตั้งที่เซนต์หลุยส์ ร้านดังในอดีต ตั้งออกมา ค่าเป็นศูนย์เป๊ะ ก็ไม่หาย

พอดีมีร้านเปิดใหม่ตรงสาธุประดิษฐ์​(สมัยนั้น)​ใช้เครื่องแบบเลเซอร์​อะไรก็ว่ากันไป ปรากฏ จับไปจับมา ค่าที่เป็นศูนย์จากเซนต์หลุยส์เพี้ยนเยอะมาก

พอตั้งเสร็จ ก็หายครับ

ส่วนปัจจุบัน​ผมจะตั้งที่บีควิก ซึ่งได้ผลน่าพอใจ แต่ต้องขันเกลียวตรงคันชักคันส่งนิดหน่อยทุกครั้งเพื่อให้พวงมาลัยตรง

พวกเจ้าดังน่ะเครื่องมือดี ประสบการณ์ดี แต่เขาได้ตั้งระดับน้ำที่ฐานหรือเปล่านี่ อีกเรื่องนะครับ เหมือนขาโต๊ะสนุ๊กนี่แหละ

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2023, 07:52:19 »
ร้านตั้งดีๆที่ใช้บริการอยู่ ผมลองของครั้งแรก เอารถชนหนัก ต้องยกแพหน้าไปตั้ง จากที่พุ่งลงซ้าย กลับเป็นตรงเป๊ะ ที่ต่างจากร้านอื่นแบบสังเกตใด้คือใช้เวลาต่อคันมาก 2ชม. ใด้ แต่ค่าตั้งก็ไม่ถูก คันละเกือบพัน แต่มันคุ้มเพราะการตั้งศูนย์ดีๆ จะเปลี่ยนยางอีกกี่ชุด มันก็ตรงเหมือนเดิม ร้านประเภทนี้ เครื่องมือแพงๆดีๆ ต้องคู่กับช่างที่ชำนาญด้วยครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2023, 09:01:48 »
ผมว่าแปลกๆนะ ... แบ่งเป็น  2 ประเด็นก่อนนะครับ

ประเด็นหลักตอนนี้ เห็นว่าเดิมตรง เปลี่ยนยางแล้วกอนซ้าย ปกติเปลี่ยนไม่ได้มีผลอะไรกับศูนย์ล้อ ผมต้องข้อสังเกตไว้ก่อนว่าอาจจะเป็นที่ยาง (ยางบางรุ่นมันกินข้างจริงๆ) ถ้ายางไม่ใช่ directional ลองสลับล้อซ้าย-ขวาก่อน ถ้าเปลี่ยนจากกินซ้ายไปกินขวา ก็ชัดครับว่าเป็นที่ยาง

ประเด็น 2 ยางชุดก่อนก็ต้องหลายรอบกว่าจะลงตัว อันนี้อาจจะต้องลองดูก่อนค่าศูนย์ล้อเป็นยังไงบ้าง (แม้ว่าจะตั้งไม่ได้ก็ตาม) บางทีรถมีคสามเสียหายจากการใช้งาน เช่น บูชปีกนกยุบ/ตกหลุมคอม้าเบี้ยว ทำมุมแคมเบอร์เพี้ยน มันเลยตั้ง "ไม่ลง" สักที

แย่สุดคือ ยางชุดนี้ไม่ได้กินซ้าย แต่ชุดที่แล้วกินขวา แล้วโดนตั้งศูนย์ล้อชดเชยตรงนั้นไป (หวังว่าจะไม่ใช้วิธีแบบดัดคอม้า) พอยางขุดใหม่ไม่กินแล้วเลยกลายเป็นกินซ้ายแทน อันนี้ก็ต้องนับหนึ่งกันใหม่

เริ่มจากถูก/ง่ายก่อน ลองสลับล้อซ้าย-ขวาดูก่อนครับ ถ้ายังกินซ้ายอยู่ ลองดูค่าศูนย์ล้อทุกค่าโดยละเอียดว่ามีอะไรผิดจากคู่มือไหม (ถ้าคู่มือไม่มีลองดูก็ได้ว่าค่าไหนซ้าย-ขวาห่างกันเยอะๆ) ถ้าเจออะไรผิดปกติตรงนั้นค่อยไปไล่หาสาเหตุ/วิธีแก้ไขต่อครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2023, 09:03:57 »
ก็แปลกๆอยู่เหมือนกันนะครับ ร้านที่ว่า ก็แทบจะเป็นร้านดังด้านการตั้งศูนย์ล้อกันหมดอยู่แล้ว

ถ้าเป็นรถเดิมๆไม่ได้มีการตกแต่งอะไร ไม่ทราบว่ารถเคยมีอุบัติเหตุมาบ้างหรือเปล่านะครับ บางทีมุมบางมุม มันเคลื่อนนิดนึงก็ให้ยุ่งได้เหมือนกันครับ

ไม่เคยชนเลยครับ รถมือเดียวอยู่กับผมมาสิบปี อย่างที่บอกครับตั้งแล้ววิ่งตรงบ้างกินบ้างแล้วแต่ดวง

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2023, 09:19:30 »
ไปบางพลัดศูนย์ล้อ เค้ามีการรับประกันงานครับ
ผมก็มีบ้าง ตั้งครั้งแรกกลับมา แล้วไม่โอเคก็กลับไปให้ช่างแก้ให้
บางทีค่าตาม 0 ก็อาจใช้ไม่ได้ เพราะช่วงล่างมีการสึกหรอ อาจต้องมีการชดเชยบางอย่าง

ปล
ยางก็มีส่วนครับ มีผลเยอะเหมือนกัน
ล่าสุดต้องถอดล้อออกมาปรับค่าใหม่เลย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2023, 09:24:54 »
ผมว่าแปลกๆนะ ... แบ่งเป็น  2 ประเด็นก่อนนะครับ

ประเด็นหลักตอนนี้ เห็นว่าเดิมตรง เปลี่ยนยางแล้วกอนซ้าย ปกติเปลี่ยนไม่ได้มีผลอะไรกับศูนย์ล้อ ผมต้องข้อสังเกตไว้ก่อนว่าอาจจะเป็นที่ยาง (ยางบางรุ่นมันกินข้างจริงๆ) ถ้ายางไม่ใช่ directional ลองสลับล้อซ้าย-ขวาก่อน ถ้าเปลี่ยนจากกินซ้ายไปกินขวา ก็ชัดครับว่าเป็นที่ยาง

ประเด็น 2 ยางชุดก่อนก็ต้องหลายรอบกว่าจะลงตัว อันนี้อาจจะต้องลองดูก่อนค่าศูนย์ล้อเป็นยังไงบ้าง (แม้ว่าจะตั้งไม่ได้ก็ตาม) บางทีรถมีคสามเสียหายจากการใช้งาน เช่น บูชปีกนกยุบ/ตกหลุมคอม้าเบี้ยว ทำมุมแคมเบอร์เพี้ยน มันเลยตั้ง "ไม่ลง" สักที

แย่สุดคือ ยางชุดนี้ไม่ได้กินซ้าย แต่ชุดที่แล้วกินขวา แล้วโดนตั้งศูนย์ล้อชดเชยตรงนั้นไป (หวังว่าจะไม่ใช้วิธีแบบดัดคอม้า) พอยางขุดใหม่ไม่กินแล้วเลยกลายเป็นกินซ้ายแทน อันนี้ก็ต้องนับหนึ่งกันใหม่

เริ่มจากถูก/ง่ายก่อน ลองสลับล้อซ้าย-ขวาดูก่อนครับ ถ้ายังกินซ้ายอยู่ ลองดูค่าศูนย์ล้อทุกค่าโดยละเอียดว่ามีอะไรผิดจากคู่มือไหม (ถ้าคู่มือไม่มีลองดูก็ได้ว่าค่าไหนซ้าย-ขวาห่างกันเยอะๆ) ถ้าเจออะไรผิดปกติตรงนั้นค่อยไปไล่หาสาเหตุ/วิธีแก้ไขต่อครับ

ขึ้นกล้องตอนเปลี่ยนยางครั้งล่าสุดผมชะล่าใจครับ  คือรถมันวิ่งตรงอยู่แล้วจริงๆก็ไม่ควรตั้ง  ตอนขึ้นครั้งแรกค่าโทมันแดงทุกล้อแต่ผมไม่ได้ใส่ใจจะจำเพราะคิดว่าตั้งคราวที่แล้วร้านคงใส่ค่าที่หลุดสเปคไว้เพื่อแก้อาการจากยางชุดเก่าที่สภาพไม่ดี พอเปลี่ยนยางใหม่ถ้าไม่ตั้งก็กลัวจะกิน

ยางชุดก่อนเป็น V552 ชุดนี้เป็น T005A ลองสลับแล้วครับดีขึ้นแต่ไม่สนิท

ช่วงล่างทุกอย่างสมบูรณ์ครับ  แคสเตอร์ แคมเบอร์เท่ากันเป๊ะเลยไม่ใช่แต่ขึ้นเขียวต่างกันแค่ 0.1องศาทุกค่าทุกล้อ  ไม่เคยดัดชิ้นไหนเลยครับเพราะรถอยู่กับผมตลอดและไม่อยากไปดัดแปลงอะไรลักษณะนั้นด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2023, 09:50:33 โดย nuntapon.s »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2023, 09:28:08 »
ไปบางพลัดศูนย์ล้อ เค้ามีการรับประกันงานครับ
ผมก็มีบ้าง ตั้งครั้งแรกกลับมา แล้วไม่โอเคก็กลับไปให้ช่างแก้ให้
บางทีค่าตาม 0 ก็อาจใช้ไม่ได้ เพราะช่วงล่างมีการสึกหรอ อาจต้องมีการชดเชยบางอย่าง

ปล
ยางก็มีส่วนครับ มีผลเยอะเหมือนกัน
ล่าสุดต้องถอดล้อออกมาปรับค่าใหม่เลย

เคยไปแล้วครับตอนรถใหม่ๆเลย  โดนไปพันสองจับถ่วงล้อทั้งที่วิ่งไม่สั่นเอาโซ่มาดึงแพล่าง  ออกมากินหนักกว่าตอนเข้าไป  วนกลับไปแก้เขาบอกทำได้เท่านี้ เซร็งสุดแล้วครับรอบนั้น

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2023, 09:41:39 »

ไม่เคยชนเลยครับ รถมือเดียวอยู่กับผมมาสิบปี อย่างที่บอกครับตั้งแล้ววิ่งตรงบ้างกินบ้างแล้วแต่ดวง

ครับ บางทีก็เป็นที่รุ่นยางด้วยนะครับ

ผมเคยใช้ยาง yokohama v550 แล้วเปลี่ยนมาเป็น bridgestone s001 ยางเบอร์เดียวกันทุกอย่าง แต่ก็ต้องตั้งศูนย์ซ้ำอยู่สองสามรอบเหมือนกันครับ

ตอนนั้นช่างเขาก็ตั้งอยู่นาน เขาเลยบอกให้ลองใช้ไปสัก 500 โลดูก่อน แล้วค่อยกลับมาตั้งใหม่ เห็นเขาบอกยางบางตัวมันจะมีกินๆข้างบ้าง เลยลองทำตามเขา ก็ใช้ได้อยู่ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Mike:D

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2023, 11:41:19 »
g9 เหมือนกัน ตอนล้อเดิมยังไม่เปลี่ยนยางขอบ17 ขับดีมาก ขยับมาเป็นขอบ18 ยางมิชลิน ps3 ลงซ้ายตลอดเลย ตั้งศูนย์ที่ไหนก็มีดี ไปร้านดังๆก็ยังกินซ้ายอยู่

ออฟไลน์ albacore

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2023, 12:35:36 »
เท่าที่เคยตั้งกับบางพลัด ก่อตั้งจะเช็คช่วงล่างก่อนว่าหลวมมั้ย ถ้าหลวมก็ตั้งไม่ได้จะมาแจ้งว่าให้ไปซ่อมมาก่อนหรือจะให้เค้าจัดการก็ได้
ถ้าสภาพช่วงช่างผ่านเค้าก็จะตั้งตามค่าโรงงานก่อนรอบนึงแล้วเอาไปลองวิ่ง
ถ้าเอียงนิดนึงเค้าจะกลับมาตั้งแก้ แล้วเอาออกไปลองวิ่ง
ถ้ายังไม่หายเค้าจะลองสลับยาง  ถ้ากินอีกข้างนึงเค้าก็จะมาแจ้งว่าเป็นที่ยาง ถ้าเราไม่แน่ใจก็จะให้เราลองขับดูว่าสลับยางแล้วกินคนละข้าง
ถ้าคนตั้งจบรอบแรกจะรู้สึกว่าค่าตั้งศูนย์แพงไปหน่อย
แต่ถ้าคนเจอตั้งศูนย์สองามรอบสองชั่วโมงแล้วหาสาเหตุได้ทั้งๆที่ร้านทั่วๆไปบอกได้ว่าตั้งได้แค่นี้ก็จะไม่รู้สึกว่าแพง(แถมบางครั้งร้านทั่วไปช่วงล่างเราหลวมจนตั้งไปก็ไม่มีผล ก็ยังตั้งให้แล้วก็เก็บตังค์เรา)
แต่เรื่องการกินข้างที่เป็นอาดารประจำรุ่นนี่ไม่แน่ใจ ถ้ามั่นใจว่ารถไม่เคยชนหนัก อาจจะลองโทรถามเค้าดูก่อนก็ได้ว่าจบได้มั้ย เค้าน่าจะเคยเจอมาแทบทุกรุ่นแล้ว

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2023, 21:57:35 »
บางที ยางก็มีส่วนนะครับ

บางพลัด ดึงแพล่าง คือ ตั้งแคสเตอร์ และก็น่าจะตั้งแคมเบอร์ให้แล้ว มันไม่น่าจะกินนะ ทั้ง CR-V / Pulsar ผมก็จบด้วยท่านี้เหมือนกัน

จะมีล่าสุด เอา pulsar ไปตั้ง ช่างบอกว่า แผ่นรองที่เบ้าโช้ค น่าจะเริ่มสึก เพราะเลี้ยวขวาจะกินขวา เลยตั้งให้มันกินเท่าๆกันทั้งซ้ายขวา แต่ขับออกมา มันก็ตรงปกติดีครับ

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2023, 09:16:52 »
ยางก็มีส่วน  ช่วงล่างเสือมสภาพ ก็มีส่วนนะครับ ลองสำรวจดูครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ SunBurst

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2023, 22:49:16 »
camry acv40 ก็มีอาการกินซ้ายเป็นอาการประจำรุ่นเหมือนกันครับ
หลายคนแก้โดยการใส่น็อตปรับแคมเบอร์ ลองเอาวิธีนี้ไปใช้ดูครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2023, 23:36:09 »
camry acv40 ก็มีอาการกินซ้ายเป็นอาการประจำรุ่นเหมือนกันครับ
หลายคนแก้โดยการใส่น็อตปรับแคมเบอร์ ลองเอาวิธีนี้ไปใช้ดูครับ

จุดยึดด้านล่างของโช้คกับดุมไม่เหมือนกันครับ  แคมรี่เป็นหูหนีบแล้วไขน็อต  ของแอคคอร์ดทำเป็นรูแล้วเอาตูดโช้คเสียบลงไปตรงๆเลยไม่มีน็อตอะไรให้โมเลย

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2023, 12:24:18 »
ยางก็มีส่วนพอสมควรเลยครับ มันไม่ได้ดีทุกเส้นจริงๆครับ  :D