ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคอมเม้น Audi Q5 55Tfsi E กับ Benz Glc350ครับ  (อ่าน 2475 ครั้ง)

ออฟไลน์ Teepol

• Newbie
  • *
ขอคอมเม้น Audi Q5 55Tfsi E กับ Benz Glc350ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2023, 21:42:50 »
ใครเคยขับ Audi Q5 55Tfsi E Sportback อยากทราบข้อดีข้อเสียครับ
ผมพยามหาคอมเม้นของคนขับรุ่นนี้ครับ ค่อนข้างหายากครับ
ในราคาเท่าๆกันนะครับ
GLC = รถใหม่(2023), เทคโนโลยีใหม่, อ๊อปชั่นเยอะ, วิ่งไฟฟ้า120km, รถตลาดคนใช้เยอะ
Q5  = ปลายรุ่น, ช่วงล่าง เก็บเสียง อัตราเร่งดีมาก, วิ่งไฟฟ้า54km, รูปทรงสวยไม่ซ้ำใคร(แฟนชอบ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2023, 10:51:23 โดย Teepol »

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

• Sr. Member
Re: ใครเคยขับ Audi Q5 55Tfsi E Sportback อยากทราบข้อดีข้อเสียครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2023, 22:01:56 »
เพื่อนๆ เค้าอัพ กันไปไกลแล้ว xc60 x3 GLC เลยหาข้อมูลคนใช้เลยไม่ค่อยมี

• Newbie
  • *
Re: ใครเคยขับ Audi Q5 55Tfsi E Sportback อยากทราบข้อดีข้อเสียครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2023, 22:13:23 »
ขอบคุณครับ ไม่ค่อยเห็นพูดถึงกันเลย
ผมเลยกลัวรถจะมีปัญหาอะไรหรือป่าวครับ
กำลังตัดสินใจซื้อระหว่างQ5 กับ GLC ครับ

ออฟไลน์ Teera

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2023, 07:44:33 »
รอนานครับ
คิว 5 แหนะ !!!!!!!!!!!!

เค้าล้อเล่งงงงงงงง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2023, 10:39:02 »
รอนานครับ
คิว 5 แหนะ !!!!!!!!!!!!

เค้าล้อเล่งงงงงงงง

555 เซลล์แจ้งว่า2-3เดือนครับ แต่ก็ไม่รู้ว่าจริงจะเป็นอย่างไรครับ

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2023, 12:45:01 »
ขอบคุณครับ ไม่ค่อยเห็นพูดถึงกันเลย
ผมเลยกลัวรถจะมีปัญหาอะไรหรือป่าวครับ
กำลังตัดสินใจซื้อระหว่างQ5 กับ GLC ครับ

รถดีครับ ขี่สนุกแบบ อาวดี้แหละครับ ตอนหลังน่าจะเพิ่มขนาดแบตนะนะครับ ผิดพลาดขออภัย ยิ่งรถในบ้านเราตัดออพชั่นออก คู่แข่งก็หลายคัน คนเลยใช้น้อย เว้นแต่ใจรัก หน้าตามันก็หล่อดี แม้จะออกมานาน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2023, 13:54:46 »

รถดีครับ ขี่สนุกแบบ อาวดี้แหละครับ ตอนหลังน่าจะเพิ่มขนาดแบตนะนะครับ ผิดพลาดขออภัย ยิ่งรถในบ้านเราตัดออพชั่นออก คู่แข่งก็หลายคัน คนเลยใช้น้อย เว้นแต่ใจรัก หน้าตามันก็หล่อดี แม้จะออกมานาน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Kanarath

Re: ขอคอมเม้น Audi Q5 55Tfsi E กับ Benz Glc350ครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2023, 20:16:05 »
ถ้าเป็น GLC ตัวเก่า ผมจะเชียร์ Q5
แต่ถ้ากับ GLC ใหม่ ผมไป GLC ครับ ได้ความสดใหม่ แล้วผมว่าตัวนี้หน้าตาหล่อกว่าตัวเดิมเยอะเลย

ผมเคยมีโจทย์คล้ายๆนี้ ตอนนั้นอยากได้ Q8 60tfsi e ไปลองเทสแล้วเข้าใจเลยว่า audi มันขับดีมากจริงๆ

• Newbie
  • *
Re: ขอคอมเม้น Audi Q5 55Tfsi E กับ Benz Glc350ครับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2023, 22:17:05 »
ถ้าเป็น GLC ตัวเก่า ผมจะเชียร์ Q5
แต่ถ้ากับ GLC ใหม่ ผมไป GLC ครับ ได้ความสดใหม่ แล้วผมว่าตัวนี้หน้าตาหล่อกว่าตัวเดิมเยอะเลย

ผมเคยมีโจทย์คล้ายๆนี้ ตอนนั้นอยากได้ Q8 60tfsi e ไปลองเทสแล้วเข้าใจเลยว่า audi มันขับดีมากจริงๆ

ขอบคุณครับ ใจผมไปglcใหม่ครับ แต่แฟนผมชอบQ5ครับ 555

ออฟไลน์ constanstine

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2023, 00:07:34 »
ผมใช้ GLC Coupe ปี 2018 ขออนุญาติจัดหนักนะครับ 555

การขับขี่ - ไม่แน่ใจว่าตัวใหม่ยังใช้ช่วงล่างเดียวกันไหมแต่ย้วยมาก ยิ่งเวลาขับเร็วๆบนทางด่วนหรือจังหวะเร่งแซงคือทั้งย้วยทั้งโยน Audi ขับดีกว่าเยอะครับ

ออฟชั่น - ไอ้ที่ว่ามีเยอะๆ แรกๆก็ใช้บ้าง หลังๆแทบไม่ได้แตะ sunroof ไม่เคยเปิด มีดีกว่า Audi ก็ตรงพวกระบบ Safety แค่นั้นจริงๆ

service - ยังไม่เคยเจอปัญหาใหญ่ แต่ในบรรดารถอายุไม่ถึง 5 ปี benz คือจุกจิกสุดในบ้าน โดยเฉพาะหลังหมดประกันปุ๊บ service ปีที่ 4 5 เริ่มแพง

ราคาขายต่อ - ใครที่บอก benz รถตลาดราคาไม่ตกไปลองทำการบ้านใหม่นะ แล้ว Audi มีโปรดอก 0% ลองคำนวณรวมๆค่าดอกเบี้ย ค่า service ค่านู้นค่านี่ สุดท้ายต่างกันไม่ได้เยอะขนาดนั้นครับ

สรุปไปลอง test drive หลายๆรอบทั้งสองรุ่นครับ ว่างๆก็แวะไปดูรถทุกอาทิตย์คันไหนยิ่งดูแล้วยิ่งชอบกับคันไหนเริ่มเฉยๆ ไม่ต้องรีบแล้วเลือกตามความชอบ+การขับขี่ที่ตอบโจทย์เราที่สุดเพราะรถต้องใช้ไปอีกนานครับ ช่วงเวลาเห่อมันแป๊ปเดียวอย่าไปดันทุรังเพราะติดแบรนด์ ผมตอบในฐานะที่บ้านมีสมาชิก 6 คน กับรถ 5 คัน ทุกวันนี้ GLC คือจอดสนิทครับ แล้วถ้าไม่ติดว่าต้องยุโรปผมแนะนำไปลอง Tesla Model Y อีกคันครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2023, 10:47:05 »
ผมใช้ GLC Coupe ปี 2018 ขออนุญาติจัดหนักนะครับ 555

การขับขี่ - ไม่แน่ใจว่าตัวใหม่ยังใช้ช่วงล่างเดียวกันไหมแต่ย้วยมาก ยิ่งเวลาขับเร็วๆบนทางด่วนหรือจังหวะเร่งแซงคือทั้งย้วยทั้งโยน Audi ขับดีกว่าเยอะครับ

ออฟชั่น - ไอ้ที่ว่ามีเยอะๆ แรกๆก็ใช้บ้าง หลังๆแทบไม่ได้แตะ sunroof ไม่เคยเปิด มีดีกว่า Audi ก็ตรงพวกระบบ Safety แค่นั้นจริงๆ

service - ยังไม่เคยเจอปัญหาใหญ่ แต่ในบรรดารถอายุไม่ถึง 5 ปี benz คือจุกจิกสุดในบ้าน โดยเฉพาะหลังหมดประกันปุ๊บ service ปีที่ 4 5 เริ่มแพง

ราคาขายต่อ - ใครที่บอก benz รถตลาดราคาไม่ตกไปลองทำการบ้านใหม่นะ แล้ว Audi มีโปรดอก 0% ลองคำนวณรวมๆค่าดอกเบี้ย ค่า service ค่านู้นค่านี่ สุดท้ายต่างกันไม่ได้เยอะขนาดนั้นครับ

สรุปไปลอง test drive หลายๆรอบทั้งสองรุ่นครับ ว่างๆก็แวะไปดูรถทุกอาทิตย์คันไหนยิ่งดูแล้วยิ่งชอบกับคันไหนเริ่มเฉยๆ ไม่ต้องรีบแล้วเลือกตามความชอบ+การขับขี่ที่ตอบโจทย์เราที่สุดเพราะรถต้องใช้ไปอีกนานครับ ช่วงเวลาเห่อมันแป๊ปเดียวอย่าไปดันทุรังเพราะติดแบรนด์ ผมตอบในฐานะที่บ้านมีสมาชิก 6 คน กับรถ 5 คัน ทุกวันนี้ GLC คือจอดสนิทครับ แล้วถ้าไม่ติดว่าต้องยุโรปผมแนะนำไปลอง Tesla Model Y อีกคันครับ

ขอบคุณมากครับ
ผมมีโอกาสได้ใช้รถ test drive อยู่3วันครับ ความรู้สึกคือเป็นรถที่ขับดี ช่วงล่างดีเลยครับ
ติดอยู่แค่บางอย่างครับ
-หน้าจอค่อนข้างโบราณ
-ไม่มีกล้องรอบคัน
-อุโมงตรงที่นั่งหลังค่อนข้างสูง
-ขับไฟฟ้าได้น้อยครับ
ผมเลยต้องตัดสินใจดีๆครับ เพราะคิดว่าน่าจะใช้รถนาน10ปีครับ

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2023, 13:06:37 »

ขอบคุณมากครับ
ผมมีโอกาสได้ใช้รถ test drive อยู่3วันครับ ความรู้สึกคือเป็นรถที่ขับดี ช่วงล่างดีเลยครับ
ติดอยู่แค่บางอย่างครับ
-หน้าจอค่อนข้างโบราณ
-ไม่มีกล้องรอบคัน
-อุโมงตรงที่นั่งหลังค่อนข้างสูง
-ขับไฟฟ้าได้น้อยครับ
ผมเลยต้องตัดสินใจดีๆครับ เพราะคิดว่าน่าจะใช้รถนาน10ปีครับ

ใช้นาน 10ปี ผมว่าไปดีเซลล้วนๆดีกว่ามั่ยครับ X3/X4 , Glc220d
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2023, 13:25:29 »
ใช้นาน 10ปี ผมว่าไปดีเซลล้วนๆดีกว่ามั่ยครับ X3/X4 , Glc220d
[/quote]

เครื่องดีเซล สำหรับผมยังมีเสียงและความสั่นที่มากกว่าเบนซินครับ
X3 ที่นั่งด้านหลังไม่ค่อยสบาย ใต้เบาะมันดันเท้าครับ
ส่วนglc ยังไม่ได้ลองตัวใหม่เลยครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• Hero Member
  • เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2023, 14:15:13 »
เป็นผมไม่ขัดใจแฟน q5 โอเคกว่าครับ อย่างน้อยระบบไฟฟ้าก็ไม่จุกจิกแน่ๆ แพ้แค่ safety ล้วนๆเลย แต่ Audi ขับดีครับ กี่รุ่นๆ ก็ขับดี
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2023, 15:35:58 »
เป็นผมไม่ขัดใจแฟน q5 โอเคกว่าครับ อย่างน้อยระบบไฟฟ้าก็ไม่จุกจิกแน่ๆ แพ้แค่ safety ล้วนๆเลย แต่ Audi ขับดีครับ กี่รุ่นๆ ก็ขับดี

555 ขอบคุณครับ แฟนผมเขามองเรื่องความสวย ไม่ซ้ำใคร
ส่วนผมมองเรื่องความคุ้มค่าด้วยครับ