ผู้เขียน หัวข้อ: EV จีนเจ๊งเพียบ  (อ่าน 5177 ครั้ง)

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
EV จีนเจ๊งเพียบ
« เมื่อ: ตุลาคม 27, 2023, 20:39:44 »

ออฟไลน์ apinui

Re: EV จีนเจ๊งเพียบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2023, 09:38:50 »
น่าสนใจนะ ตรงคนญี่ปุ่น ไม่นิยม EV ในประเทศใช้น้อยมาก "เพราะไฟฟ้าไม่พอ"

บ้านเค้ามีโรงไฟฟ้านิวเคลียร์นะเนี่ย

ออฟไลน์ GT3

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2023, 10:06:17 »
น่าสนใจนะ ตรงคนญี่ปุ่น ไม่นิยม EV ในประเทศใช้น้อยมาก "เพราะไฟฟ้าไม่พอ"

บ้านเค้ามีโรงไฟฟ้านิวเคลียร์นะเนี่ย

ผมว่าเค้าชาตินิยมสุดๆ เลยไม่อยากใช้ของประเทศอื่น

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2023, 10:28:33 »

ญี่ปุ่นเป็นชาตินิยมมากๆครับ

ออนไลน์ solo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2023, 10:33:25 »

จำเหตูการ์ณที่ฟูกูชิมาได้หรือเปล่า จากเหตุการ์ณนั้นญี่ปุ่นรู้ว่าโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ไม่ใช่ทางเลือก ไฟฟ้าเป็นสิ่งมีค่ามาก ต้องใช้พลังงานฟอสซิลมาปั่นไฟ ดังนั้นเขาไม่ส่งเสริมรถไฟฟ้าหรอก

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2023, 11:09:57 »

อาจจะไม่ใช่เพราะค่านิยมอย่างเดียว แต่เพราะเขาอาจมองว่ารถ EV มันน่าจะกระทบกับการใช้ไฟฟ้าของประเทศ  และที่สำคัญการที่เขามีโรงไฟฟ้าพลังงานนิวเคลียอยู่แล้ว คงมองเห็นหรือกลัวอะไรบางอย่าง
   อีกอย่างรัฐอาจกลัวผลกระทบจากคนตกงาน เนื่องจากรถ EV ใช้ชิ้นส่วนน้อยลงด้วย

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2023, 11:38:08 »
ผมเฉยๆ ดีซะอีกที่เจ๊งก่อนจะออกไปขายประเทศอื่นๆ ถ้าไม่พังที่ประเทศอื่นจะวุ่นวาย ปล่อยให้พังในประเทศตัวเอง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2023, 11:40:33 »

ไม่เลยครับ ไม่เลยจริงๆ
คนญี่ปุ่นไม่ได้ชาตินิยมอย่างที่เราฝังหัวกันมา
เขาก็เลือกใช้สินค้าตามความเหมาะสมระหว่างคุณภาพและราคา
เหมือนกับคนอื่นๆ ทั่วโลกครับ

ออฟไลน์ Chicken Wings

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2023, 12:09:06 »

คนญี่ปุ่นไม่ได้ชาตินิยมอย่างที่เราฝังหัวกันมา
เขาก็เลือกใช้สินค้าตามความเหมาะสมระหว่างคุณภาพและราคา

ใช่ครับ ดูยิดขาย iPhone เป็นตัวอย่างได้เลย

;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2023, 12:18:01 »

ไม่เชิงครับ เค้าชาตินิยมมากจริงๆ แต่ก็มองว่าของหรูหราเป็นตัวยกระดับฐานะเหมือนกัน

ยิ่งคนรุ่นปัจจุบันยิ่งชัดครับ แต่ลึกๆถ้ามันมี brand jp ที่ทรงพลังพอเค้าก็ consider เหมือนกัน

รถพรีเมียมยุโรปใน ญี่ปุ่นเยอะนะครับในเมืองใหญ่ เยอะกว่า lexus อีก แต่ถ้าเมืองอื่นๆ + ภาพรวม ยังเป็น crown + lexus มากกว่าครับ

ส่วน iphone นิถ้าเค้าชาตินิยมในมุมไม่ใช่ของต่างประเทศเค้าจะใช้ยี่ห้ออะไรได้ครับ samsung ไปขายยังใช้ชื่อ samsung ไม่ได้เลยต้องใช้ galaxy flip ยังไม่ชาตินิยมอีกอ่อ

ส่วน ev เค้าใช้น้อยแน่นอนเพราะ toyota ไม่สนับสนุน เค้าก็เหมือนเป็น คนทรงพลังคุมทิศทางเศรษฐกิจของญี่ปุ่นได้อะครับ ก็เค้าไม่มีขาย ตัวเล็กๆจะลงแท่นชาร์จมาสู้ toyota หรอ demand ไม่พอแน่ๆครับ พอ demand น้อย supply ก็ไม่กล้าลง ev ก็แท้งเลย

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2023, 13:23:53 »

เคยทำงานกับคนญี่ปุ่น สัมผัสได้ว่า เค้าก็ไม่ได้ชาตินิยมทุกอย่างแบบที่เราชอบคิด หลายอย่างก็ใช้แบรนด์นอกแบบเราๆ ส่วนเรื่องอื่นๆ คิดว่าเค้ามีทางเลือกในการใช้ชีวิตมากกว่านะ อย่างรถยนต์ไฟฟ้า คงไม่ใช่โจทย์หลักเค้าเท่าไรในตอนนี้ เพราะการเดินทางเค้าสะดวกหมด พื้นฐานเค้าวางดี ถ้ามัวแต่เสียบไฟ คงไม่ใช่แนวเค้าเพราะต้องใช้ชีวิตทุกวินาทีให้คุ้มค่า ธรรมชาติบ้านเค้าไปกี่ปีก็ดีเหมือนเดิม ทั้งที่ประเทศเจริญมาก อันนี้ผมชอบมาก

ออนไลน์ sk-non

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2023, 23:52:41 »
ผมเดาว่า ซ่อมคันเก่าคุ้มกว่าซื้อใหม่ เพราะผลิตเองอยู่แล้ว
เคยไปเรียก taxi โคโรล่าเก่าๆ ที่ มินามิโอตารุ ตรงวงเวียน
ผมดูซีลยาง ขอบกระจก มันเนี๊ยบมาก
ซ่อมหรือเปลี่ยนทีนึงก็น่าจะคุ้มกว่าซื้อใหม่

นอกเรื่อง taxi รถล้างสะอาดถึงแม้จะเก่าก็ยังดูดีเลย
คนขับใส่สูท มีกระจกกั้น คล้ายๆ cabb ที่พึ่งมาบริการบ้านเราไม่กี่ปีนี้

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2023, 20:23:14 »
เห็นออกมาเยอะด้วย อาจจะเพราะสร้างงานกว่ารถน้ำมัน เลยมีคนอยากลองลงมาทำธุรกิจดู แต่แค่เงินอย่างเดียวไม่พอ สุดท้ายเลยต้องยอมปิดตัวกันไป

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2023, 11:28:26 »
แบรนด์รถไฟฟ้าจีน ตามตัวเลข มีเป็น 100 กว่า ยี่ห้อ เจ๊งไปหลายแบรนด์แล้วครับ

สุสานรถไฟฟ้า ในจีน มีข่าวออกมาก็เยอะ ขยายยี่ห้อที่ขายในไทยเอง ยังมีข่าวจอดทิ้งที่จีนเลย แต่บางทีข่าวมันโดนปิด อันนี้น่าจะเข้าใจกันดีเพราะอะไร

ใช่ครับ ดูยิดขาย iPhone เป็นตัวอย่างได้เลย

;D ;D ;D ;D

คนญี่ปุ่นนี่นะไม่ชาตินะครับ

และ ชาตินิยมมากด้วย

ยิงพอกับจีน ญี่ปุ่นนี่เขาเลือกตะวันตกมากกว่าจีน เยอะครับ

ดังเช่น iphone ที่คุณบอกนั้นนะ เขารับของตะวันตก ครับ ลองถ้า iphone เป็น ยี่ห้อจีนซิครับ จะเห็นว่าขายได้เท่าไหร่กันเชียว

ต้องเข้าใจว่า เขาไม่ได้หัวโบราญ แต่เขาชาตินิยม และเขาเลือกด้วยครับ (และจีนเองก็ไม่ค่อยจะจูบปากกับญี่ปุ่นเอาซะด้วย)

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2023, 13:20:21 »
ญี่ปุ่นน่าจะชอบ รถญี่ปุ่นหรือยุโรปมากกว่าไปทางจีนเกาหลีนะครับ

คิดว่าชาตินิยมอาจมีส่วนบ้างครับ
แต่หลักๆ อาจเป็นที่ตัวสินค้าเองมากกว่า ถ้าสินค้าดี ตอบโจทย์ ยังไงคนญี่ปุ่นก็เลือกครับ
ในภาพรวมสินค้าจากคนญี่ปุ่นเพื่อคนญี่ปุ่นเองมันเป็นงานค่อยค้างเนี๊ยบ คิดมาดี มันอาจตรงจริตคนญี่ปุ่นมากกว่า

ยิ่งวัยรุ่นญี่ปุ่น ติดแบรนเนม ฟังเพลงฝรั่งด้วยซ้ำ

โรงไฟฟ้านิวเคลียเองก็ไม่ใช่ว่าประชาชนอยากได้ครับ คนกลุ่มนึงก็ไม่ชอบและมองว่าตั้งใจ ผลาญงบมากกว่า
เรื่องพลังงานสำรองที่มีน้อย ก็ไม่รุ้ว่ามีปัญหาไหมเพราะอยากไทยเราที่สำรองเยอะ เพราะต้องดึงดูดอุตสาหกรรมเข้าประเทศ ในขณะที่ญี่ปุ่น บ.ใหญ่ๆ ไปตั้งโรงงานข้างนอกเสียมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2023, 13:22:22 โดย Qwerty »

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2023, 16:40:20 »
ก็ญี่ปุ่นเค้าไม่ถูกกับเกาหลีใต้ ไม่ถูกกับจีน

การที่ไม่เอา2ประเทศนี้ไม่น่าจะแปลว่าชาตินิยมนะถ้ายังเอาตะวันตกอยู่

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2023, 21:05:01 »
ก็ญี่ปุ่นเค้าไม่ถูกกับเกาหลีใต้ ไม่ถูกกับจีน

การที่ไม่เอา2ประเทศนี้ไม่น่าจะแปลว่าชาตินิยมนะถ้ายังเอาตะวันตกอยู่

ใช่ครับ โดนไปสองเมือง ญี่ปุ่นจำไม่ได้แล้ว ไม่ชาตินิยมแล้วครับ

แต่ทำอะไรกับจีนไว้ คนจีนน่าจะจำเก่งกว่า