ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษากำลังคิดจะนำรถไปเคลือบแก้วคันแรกของบ้าน  (อ่าน 1840 ครั้ง)

ออฟไลน์ chiltunder

• Jr. Member
  • **
หลังจากที่อ่าน ศึกษาข้อมูลมาคิดว่าจะไปทางเคลือบแก้วเพราะฟิล์มไม่ว่าถูกหรือแพงก็เสี่ยง (มีโอกาส) ตอนลอกออกชั้นแล็กเกอร์อาจจะหลุดออกมาด้วย

ผมออก audi a5 มา แต่รถในบ้านไม่เคยเคลือบแก้วรถ 7 ปีขึ้นพอหันกลับไปดูสีมันหมองๆ ด่างๆ ตรงหลังคา ทั้งๆที่จอดในร่ม และไม่ได้ล้างรถเอง เดือนนึงทยอยขับเข้าคาแคร์ บางครั้งก็ให้เขาเคลือบสี แต่ส่วนใหญ่จะไม่ทำแค่ล้างสีดูดฝุ่นเท่านั้น

เข้าเรื่องดีกว่าหลังจากศึกษาก็พบว่ามีน้ำยาหลายตัวมากเช่น kamikaza collection, 3m, labocosmetica เป็นต้น มันต่างกันอย่างไร ถ้าอยากได้แค่ปกป้องสีให้เงาอยู่กับเรานานๆ 7 ปีขึ้น ยางไม้ ขี้นก ต่างๆ กันรอยขีดข่วน ขนแมวได้นิดหน่อยต้องไปตัวไหน

แล้วจากประสบการณ์จากพี่ๆเองร้านเขาจะมีให้เราเอารถเข้าไปเติมน้ำยาที่เป็น package เราต้องดูเรื่องอะไรเป็นพิเศษไหมเช่นก่อนลงน้ำยาต้องทำอะไรก่อนไหม ในส่วนนี้กลัวโดนร้านหลอกเพราะไม่มีความรู้

สุดท้ายพอมีร้านเคลืบสีแถวฝั่งธนแนะนำไหมครับ ร้านไหนดีตอนนี้ที่หาข้อมูลเห็นจะมี shine protection กัลปพฤกษ์

ออนไลน์ saran_1st

• Full Member
ผมเคลือบ CTS ตรงบางนา จำไม่ได้ว่าแพคเกจ 4 หรือ 5 ปี ครับ ส่วนฝั่งธนฯ เคยเห็นว่ามีสาขาบางแค แต่ไม่รู้ยังอยู่ไหมนะครับ
ที่ผมเลือก CTS เพราะ ไม่รู้จะไปที่ไหนครับ ราคาอาจจะไม่ได้คุ้มสุด แต่ไม่รู้จักร้านไหนเป็นพิเศษ กลัวโดนหลอก55 เอาอันนี้แหละชัวร์ดี

ไป Maintenance มา 3 รอบ (ทุก 6 เดือน) ความเนี๊ยบในการล้างเก็บงานให้ 8/10 ครับ ก่อนหน้านี้มีบางชิ้นที่เคลือบไปแล้วรู้สึกว่าตอนล้างรถน้ำเกาะไม่ค่อยลื่น เหมือนน้ำยาหายหมดหรือมีน้อย พอแจ้งเขาให้ลองแก้ให้ก็รู้สึกว่าดีขึ้นครับ ฉีดน้ำแล้วลื่นน้ำไม่เกาะเลย

ข้อดีก็ ขี้นกล้างออกง่าย ล้างรถธรรมดาก็เงาแล้วไม่ต้องเคลือบอะไร ล่าสุดโดนละอองสีจากไซต์ก่อสร้างกระเด็นใสก็ขัดออกครับ รู้สึกว่าคุ้มแล้วหละที่เคลือบไว้
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

Long-term Review: Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ Annethekop

• **
3 คันของที่บ้านเมื่อก่อนเคยเอาไปเคลือบที่ CTS เหมือนกันค่ะ แต่หลังๆไปไม่ไหว บ้านอยู่ฝั่งธนเหมือนกัน ราคาค่อนข้างแรงเลย แต่ผลิตภัณพ์ของเค้าต้องยอมรับว่าดีทีเดียว

2 คันหลังที่ออกมา Benz กับ Mini เอาไปเคลือบที่ House of Wash อยู่ใน The Circle ราชพฤกษ์ ราคากลางๆไม่สูงมาก เซอร์วิสทุก 6เดือนเหมือนกัน ก็ถือว่าใช้ได้นะคะ ใกล้บ้าน เจ้าของคุยง่าย บริการดี
1999 - BMW 318i (E36)
2013 - BMW 116i (F20)
2016 - MB GLA200 Urban
2019 - MB C200 Coupe'
What is next???

ออฟไลน์ PaPaMan

• Hero Member
รถที่บ้านผม 3 คันเคลือบ Opticoat หมดทุกคัน ที่เลือกตัวนี้เพราะร้านอยู่ใกล้บ้านครับ (ร้าน wash a matter มีสาขาที่บางบัวทอง) แต่ตอนนี้ร้านเค้าย้ายไปตลิ่งชันล่ะ ก็ขับรถไกลหน่อย service 4 เดือนครั้งนาน 5 ปีครับ ฟรีทุกครั้ง ถ้าซ่อมสีมาเคลือบให้ใหม่ฟรีแต่มีค่าขัดผิวชิ้นละ 500 ร้านอยู่ Velo mall ถ.บรมราชชนนีขาออก

• **
รถที่บ้านผม 3 คันเคลือบ Opticoat หมดทุกคัน ที่เลือกตัวนี้เพราะร้านอยู่ใกล้บ้านครับ (ร้าน wash a matter มีสาขาที่บางบัวทอง) แต่ตอนนี้ร้านเค้าย้ายไปตลิ่งชันล่ะ ก็ขับรถไกลหน่อย service 4 เดือนครั้งนาน 5 ปีครับ ฟรีทุกครั้ง ถ้าซ่อมสีมาเคลือบให้ใหม่ฟรีแต่มีค่าขัดผิวชิ้นละ 500 ร้านอยู่ Velo mall ถ.บรมราชชนนีขาออก

ใกล้บ้านเลยครับ ขอบคุณครับ

• **
3 คันของที่บ้านเมื่อก่อนเคยเอาไปเคลือบที่ CTS เหมือนกันค่ะ แต่หลังๆไปไม่ไหว บ้านอยู่ฝั่งธนเหมือนกัน ราคาค่อนข้างแรงเลย แต่ผลิตภัณพ์ของเค้าต้องยอมรับว่าดีทีเดียว

2 คันหลังที่ออกมา Benz กับ Mini เอาไปเคลือบที่ House of Wash อยู่ใน The Circle ราชพฤกษ์ ราคากลางๆไม่สูงมาก เซอร์วิสทุก 6เดือนเหมือนกัน ก็ถือว่าใช้ได้นะคะ ใกล้บ้าน เจ้าของคุยง่าย บริการดี

ไปหาของกินบ่อยแต่ไม่เคยเห็นร้านนี้เลย เพิ่งรู้ว่ามีด้วย ขอบคุณครับ ใกล้บ้านเหมือนกัน

• **
ผมเคลือบ CTS ตรงบางนา จำไม่ได้ว่าแพคเกจ 4 หรือ 5 ปี ครับ ส่วนฝั่งธนฯ เคยเห็นว่ามีสาขาบางแค แต่ไม่รู้ยังอยู่ไหมนะครับ
ที่ผมเลือก CTS เพราะ ไม่รู้จะไปที่ไหนครับ ราคาอาจจะไม่ได้คุ้มสุด แต่ไม่รู้จักร้านไหนเป็นพิเศษ กลัวโดนหลอก55 เอาอันนี้แหละชัวร์ดี

ไป Maintenance มา 3 รอบ (ทุก 6 เดือน) ความเนี๊ยบในการล้างเก็บงานให้ 8/10 ครับ ก่อนหน้านี้มีบางชิ้นที่เคลือบไปแล้วรู้สึกว่าตอนล้างรถน้ำเกาะไม่ค่อยลื่น เหมือนน้ำยาหายหมดหรือมีน้อย พอแจ้งเขาให้ลองแก้ให้ก็รู้สึกว่าดีขึ้นครับ ฉีดน้ำแล้วลื่นน้ำไม่เกาะเลย

ข้อดีก็ ขี้นกล้างออกง่าย ล้างรถธรรมดาก็เงาแล้วไม่ต้องเคลือบอะไร ล่าสุดโดนละอองสีจากไซต์ก่อสร้างกระเด็นใสก็ขัดออกครับ รู้สึกว่าคุ้มแล้วหละที่เคลือบไว้

ร้านนี้ไกลไปครับ ขับไป service น่านะไม่ไหว ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Cheercheers

• Full Member
แชร์ข้อมูล kamikaze ให้คร่าวๆนะครับ
-โปรแกรม hydrocarbon (ตอนนี้ตัวน้ำยาเป็น ism3.0) คุณสมบัติพิเศษคือ ลดการเกิดคราบน้ำ(water spot) คราบน้ำจะค่อยๆจางและหายไปเอง (ผมใช้ตัวนี้ครับ)
-โปรแกรม self healing ถ้าซีเรียสเรื่องรอยที่เกิดจากการล้าง+เช็ดรถแนะนำโปรแกรมนี้ครับ รอยจะค่อยจางหายไปเอง ถ้าอยากเร่งปฏิกิริยาให้ตากแดดหรือใช้ไดร้อนเป่า
2 โปรแกรมบนจะเป็น ceramic coating ลงน้ำยา 4 ชั้น Primer>base coat>top coat>maintenance ราคาแรงกว่ายี่ห้ออื่นพอควร แต่ตามคุณภาพเช่นกัน
สุดท้ายเป็นตัวmiyabi กราฟีน เพิ่งมาหลังสองโปรแกรมบน ราคาน่าจะดีกว่า เพราะลงน้ำยาตัวเดียวได้เลย
ปล.แบรนนี้จัดเป็น hi-end ผลงานจะดรอปช้ากว่ายี่ห้ออื่นครับ
Cheercheers

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8)......ร้านเคลือบแก้ว ในลานจอดรถหลังโลตัส บางพลัดครับ ใน 10 ปี เคลือบมา คัน ว๊าบดีอยู่ครับ และ 5 ปีไปทำซ้ำคิด 50 % เอง ไม่ทราบเปลี่ยนแปลงหรือยัง วิ่งไปดูเขาก่อนก้ได้ โอเค ดี ( ทำมาตั้งแต่เขาอยู่ สวนผัก ตลิ่งชัน ) :-X

ออฟไลน์ nobody123

• **
เคลือบ CTS เช่นเดียวกับหลายกระทู้ครับ
พบว่า ปัด/เช็ดฝุ่นรถบ้าง แล้ว ล้างรถครั้งเดียวต่อปีตอนเอาเข้าศูนย์ ก็สะอาดดี/เคลือบอยู่ดี ครับ

ตรงข้าม อีกคันที่ไม่เคลือบ ผมก็ลงแว็กซ์ ปีละสองครั้ง ก็สะอาดดี/แว็กซ์อยู่ดี ครับ

ของดี (เคลือบ CTS ปีละครั้ง หรือ แว็กซ์ปีละสองครั้ง) ก็ขอบอกต่อ ครับ

ออฟไลน์ tom46

ของผมก็เคลือบ cts เหมือนกัน ทำมาตั้งแต่ร้านเขายังใช้ชื่อว่า starwash จนตอนนี้ก็ยังใช้ได้อยู่ครับ (แต่ผมก็ wax เองเพิ่มอยู่เรื่อยๆนะครับ) คันของผมที่ทำจะคล้ายๆกับของ จขกท

ผมได้คันนี้มาต่อจากรุ่นพี่ เขาขายต่อให้ ตอนได้มาสีจะดูหมองๆ เพราะไม่ค่อยได้ดูแล แต่สีเดิมโรงงานทั้งคัน กับเป็นรถคันใหญ่ จะลง wax เองบ่อยๆก็ไม่ไหวเหมือนกัน เลยไปทำเคลือบแก้ว ผมก็เลือกตัวพื้นๆของเขาเองครับ ราคาไม่ได้แพงมาก แต่ก็ได้ผลจริงครับ ก่อนทำเขาจะขัดแบบขัดใหญ่ก่อน เอาคราบเก่าๆที่หมองออก แล้วค่อยเคลือบแก้ว อบสีด้วยแสงสีส้มสีที่ดูหมองๆกลับดูสดใสขึ้นมาเลย จนพี่ที่เขาขายต่อให้ผม เขายังบอกเลยว่าดูดีกว่าตอนอยู่กับเขาเยอะ

ลองถามเขาดูนะครับ เขาจะมีแพคแกจ ตามความเข้มข้นของน้ำยา ให้เลือกด้วยครับ บางท่านตามเนททั่วไปจะว่าแพง เพราะไปดูราคาตัวที่เขาใช้น้ำยาเข้มข้นมากๆ ราคาเขาเลยแพงครับ

ถ้าเลือกตัวที่เข้มข้นน้อยลงมาหน่อย ก็ไม่ได้แพงมากอะไรกับงานที่เขาทำครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

• **
จากที่อ่านความเห็นพี่ๆ CTS คงไกลไปไม่สะดวก ตอนนี้น่าจะจบที่ร้าน Wash A Matter ครับ

ออฟไลน์ XaNaX

• Sr. Member
รถที่บ้านทุกคันเคลือบที่G zox ต้นถนนพระราม 2 ครับ ลองดู ราคาพอดีๆ ไม่ถูกไม่แพง