ผู้เขียน หัวข้อ: Yaris 1.2 E ปี 2017(minorchange) ควรเปลี่ยนมาใช้ Yaris Cross Hybrid ไหม?  (อ่าน 2388 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chaoturbo

• Newbie
  • *
ปัจจุบันใช้ Yaris 1.2 E ใช้ขับรถในเมือง รับ - ส่ง ลูก และทำงาน ระยะทางรวม 60 km/วัน
ได้อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงประมาณ 10-12 km/l รู้สึกว่าค่าน้ำมันค่อนข้างเยอะ ประกอบกับอยากได้รถที่ size ใหญ่ขึ้นอีกนิด

หากเปลี่ยนเป็น Yaris Cross Hybrid จะตอบโจทย์เหล่านี้หรือไม่ครับ
-  อยากได้รถที่ size ใหญ่ขึ้นอีกหน่อยเพื่อรองรับ Carseat 2 ตัว
- อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงจะดีขึ้นแบบ 20 km/l เลยไหม
- วางแผนใช้รถยาว 10 ปี เป็นอย่างต่ำ
- ออกต่างจังหวัด เดือนละครั้ง

หรือพี่ๆ มีข้อเสนอแนะตัวเลือกอื่นเพิ่มเติมมั้ยครับ งบประมาณไม่เกิน 1 ล้านบาท
ขอบพระคุณมากครับ

ออฟไลน์ Dante Haversham

• Jr. Member
  • **
Re: Yaris 1.2 E ปี 2017(minorchange) ควรเปลี่ยนมาใช้ Yaris Cross Hybrid ไหม?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2024, 09:17:09 »
ตอบทุกโจทย์ที่ว่ามาครับ จัดเลยครับ

เอาตัวท้อปเลยนะครับ หลังคากระจกเด็กๆ น่าจะชอบ :)

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
Re: Yaris 1.2 E ปี 2017(minorchange) ควรเปลี่ยนมาใช้ Yaris Cross Hybrid ไหม?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 31, 2024, 09:51:18 »
ถ้าอยากเปลี่ยนเพราะประหยัดเป็นหลักคิดว่าไม่ตอบโจทย์ครับ ค่ารถคันใหม่กับยังไงก็สูงกว่าค่าเชื้อเพลิงที่ลดลงได้

Carseat 2 ตัวไม่เป็นปัญหาครับ แต่ถ้า carseat ตัวใหญ่ แล้วมีคนนั้งแถวหลังด้วยคิดว่ายังไงก็นั้งไม่สบายครับ ถึงแม้จะขยับเป็นรถตู้ก็อาจยังมีปัญหาครับ (นอกจากหนีไปนั้งแถว 3 แทน) แนะนำให้ดู carseat ใหม่ด้วยดีกว่า อาจเป็นแบบที่ตัวเล็กลง บางลง แนวๆ booster seat ครับ
ถ้ามีโอกาศที่มีคนนั้งแถวหลังกับเด็กใน carseat บ่อยๆ ผมคิดว่าขยับเป้น hrv - corolla cross อาจ สบายกว่าครับ แต่งบก็จะเกินไปด้วย...
แต่ถ้าปรกติใช้ Yaris แล้วเอาอยู่ขนาดอาจไม่ใช้ปัญหาครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 31, 2024, 09:52:59 »
ถ้างบ 1 ล้านบาท

น่าจะขยับไปดู Corolla Cross หรือ HRV ก็ได้ครับ พวกนี้ คันใหญ่กว่า กำลังเยอะกว่า เดินทางไกลช่วงล่างดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Nonhae

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 31, 2024, 10:04:07 »

น่าจะขยับไปดู Corolla Cross หรือ HRV ก็ได้ครับ พวกนี้ คันใหญ่กว่า กำลังเยอะกว่า เดินทางไกลช่วงล่างดีกว่าครับ

ตัวเลือก HRV ช่วงนี้ส่วนลดเยอะ ดอกเบี้ยดี ด้วยครับเซลล์บอกมีรถเลยครับ แล้วก็ตัวเลขความประหยัดน่าจะดีกว่า yaris cross นะครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 31, 2024, 11:18:01 »

ตัวเลือก HRV ช่วงนี้ส่วนลดเยอะ ดอกเบี้ยดี ด้วยครับเซลล์บอกมีรถเลยครับ แล้วก็ตัวเลขความประหยัดน่าจะดีกว่า yaris cross นะครับ

ใช้ hrv อยู่

YC ประหยัดกว่านิดนึงครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 31, 2024, 11:23:46 »
ก็อยากจะเชียร์ให้ไป C Cross เหมือนกันนะครับ ครบ จบ ใช้ยาวๆ แต่ราคามันเกินงบที่ จขกท ตั้งไว้ระดับเป็นแสนถึงสองแสนเลย ไม่อยากทำให้ จขกท ลำบากใจ

ไม่ค่อยเชียร์ HRV ครับ ในฐานะคนที่ใช้อยู่ เนื่องจากหลังคาเตี้ยกว่า ผมนึกภาพเวลาเอาลูกนั่งคาร์ชีทมันน่าจะติดช่วงหลังคา ต้องก้มหน่อย
อีกอย่างคือเบาะหลัง hrv leg room ยาวมากครับ ถ้านั่งหน้าคือเอื้อมมือไปหาลูกข้างหลังไม่ถึงแน่นอน ถ้าไม่ถอยเบาะหน้ามาสุด

ข้อเสียของ C Cross คือประตูมันหนาครับ ถ้าจอดซองแคบๆ จะเข้าออกลำบากมาก

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 31, 2024, 11:26:26 »
Yaris ขนาดก็เดิมๆ    ในเมื่องบถึงรุ่นอื่นๆ
ไป Corolla Hybrid ดีกว่าครับ   จะซีดานก็ได้ ตอนนี้ส่วนลดเยอะน่าสนใจ

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 31, 2024, 12:29:02 »
YC น่าจะตอบโจทย์อยู่รถคันไม่ใหญ่มาก แต่โปรงกว่าคันเดิม ถ้าไป Corolla cross มันเอื้อมไป Carseat ยาก รถมันยาวกว่า
ส่วน Honda มีลูกเล็กอย่าใช้ HRV เลย ถ้าคนเคยใช้จะรู้หลังคาเตี้ย ขนาดเราสูงแค่ 175 นั่งแล้วยังรู้สึกอึดอัด ช่วงล่างตึงตัง เก็บเสียงก็แย่ ลดต้นทุนสุดๆ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 31, 2024, 12:48:06 »
20 กิโล / ลิตร ผมว่าการใช้งานแบบรถติดๆไม่น่าได้ครับ
กว้างไหม ผมว่าแทบไม่ต่างเลย
รอดู Cross MC เดือนหน้าไหมครับ ?

ออฟไลน์ DapKnihtHD

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 31, 2024, 13:06:31 »
รอขาย yaris ไปโปะ cross mc  จบเลย

แต่ 60 กม./วัน  คำนวณเล่น ๆ  ตีไปกลม ๆ เดือนละ  1,500 โล  ปีนึง 18,000  ประหยัดลงโลละบาทนิด ๆ ก็จ่ายน้อยลง 20,000 ต่อปี
ไปถัว ๆ จ่าย ภาษี น้ำมันเครื่อง และยางที่แพงกว่าหน่อย  รวม ๆ ก็อาจจะประหยัดลงไม่มากนัก แต่ก็ได้รถที่ตอบโจทย์กว่า

ปล. เหมือนจะเห็นแว๊บ ๆ ว่า youtuber ช่องนึงบอก yaris cross แย่ยังไงก็ 20+ km/l นะ
เข้าใจว่าเพราะเป็นแบตลิเทียม แล้ว gen กลับเร็ว ดึงไฟไปใช้ได้ดี  ยิ่งติดยิ่งประหยัด  อยากรู้ว่าจริง ๆ ได้ซักเท่าไหร่

เพื่อนผม city hb e:hev ขับแถวชานเมืองไปทำงาน รถไม่ติดแช่ เห็นมันว่าได้ 28 km/l
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2024, 13:09:39 โดย DapKnihtHD »

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 31, 2024, 13:16:49 »
20 กิโล / ลิตร ผมว่าการใช้งานแบบรถติดๆไม่น่าได้ครับ
รอดู Cross MC เดือนหน้าไหมครับ ?

ต้องลองมาใช้จริงครับ แฟนผมใช้ yc cross วิ่งชมเร่งด่วน สีลม พระราม1หน้าพารากอน แบบติดจัดๆเลย กลับถึงบ้านยัง 21 โลลิตรเลยครับ มันประหยัดจริงๆ
ยกเว้นว่าติดแบบไม่ขยับไม่มีสาเหตุ อันนั้นเคยต่ำสุดได้ 18 ครับแต่อันนี้คือ2ชั่วโมง5 กิโลนะครับ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 31, 2024, 13:20:18 »
Hybrid รถติดไม่ค่อยมีผลต่อตัวเลขสิ้นเปลืองครับ ไหลๆ ตามในเมือง เครื่องติดมาปั่นไฟแป้บๆ ก็ดับแล้ว ตัวเลขจะลดลงเพราะว่าระยะทางมันไม่เพิ่มมากกว่า แต่ในความเป็นจริงคือกินน้ำมันนิดเดียว
ยิ่งวิ่งชานเมืองแบบพระราม 2 ที่ไม่ได้ติดไฟแดง แต่วิ่งไหลๆ นี่ยิ่งประหยัดโคตรๆ

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 31, 2024, 14:19:29 »
-  อยากได้รถที่ size ใหญ่ขึ้นอีกหน่อยเพื่อรองรับ Carseat 2 ตัว
ดีครับ

- อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงจะดีขึ้นแบบ 20 km/l เลยไหม
ได้แน่นอน++

- วางแผนใช้รถยาว 10 ปี เป็นอย่างต่ำ
ไว้ใจพี่โตได้ คุ้มกับเงินที่จ่าย

สบายๆ ได้ทั่วไทย

หรือพี่ๆ มีข้อเสนอแนะตัวเลือกอื่นเพิ่มเติมมั้ยครับ งบประมาณไม่เกิน 1 ล้านบาท
- hybrid งบ 1 ล้านมีแค่ตัวนี้ละภาพรวมดีสุดแล้ว hrv ก็เล็กไป crv ก็แพงไป cross ก็ดูเก่าและเกินงบ เอาตัวนี้ละ เพิ่งออกดีไซน์ออฟชั่นได้ยาวๆ ไม่ตกยุคไปอีกหลายปี

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 31, 2024, 15:37:59 »

รถติดๆนี่แหละครับที่ทำให้มันประหยัด ทำอัตราสิ้นเปลืองได้ 25 km/l ขึ้นไปได้เลย

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 31, 2024, 16:11:12 »
Yaris cross พอครับ ไปขับมาแล้ว โอเคแล้วครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 31, 2024, 17:50:20 »
โจทย์คือ เปลี่ยนเพื่อประหยัดน้ำมัน

แต่มีค่าผ่อนรถเพิ่มนะครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 31, 2024, 18:17:26 »
ปัจจุบันใช้ Yaris 1.2 E ใช้ขับรถในเมือง รับ - ส่ง ลูก และทำงาน ระยะทางรวม 60 km/วัน
ได้อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงประมาณ 10-12 km/l รู้สึกว่าค่าน้ำมันค่อนข้างเยอะ ประกอบกับอยากได้รถที่ size ใหญ่ขึ้นอีกนิด

หากเปลี่ยนเป็น Yaris Cross Hybrid จะตอบโจทย์เหล่านี้หรือไม่ครับ

ขอแชร์นะครับ ผมมีทั้ง Yaris ativ ตัวเก่าปีเดียวกับคุณ และ Yaris Cross ครับ

อัตราสิ้นเปลืองผมมองว่า Cross จะประหยัดกว่ามากครับ แย่สุดๆ คือ 18 โลลิตร ขับดีๆ ก็ได้ 20+++ และอาจถึง 25 ได้ถ้าวิ่งช้าๆ ยาวๆ

ส่วน Ativ ผม จะได้ราวๆ 12-14 โลลิตรครับ แนะนำให้เปลี่ยนน้ำมันเชื้อเพลิงครับ อย่าใช้ E20 ครับ เพราะจะกินกว่า

โดยรวม ใครที่มองว่า Cross มันเล็ก ขอให้ไปดูตัวรถจริงๆ ครับ ตัวจริง รถหนักครับ 1.25 ตัน ภายในพอๆ กับ C-seg สมัยสัก 20 ปีที่แล้ว ใหญ่กว่า Ativ แน่นอนครับ เบาะนั่ง กระชับตัวกว่าทุกที่นั่ง ที่วางขามากกว่าครับ

แนะนำให้เปลี่ยนครับ คุ้มครับ แต่ Yaris ปี 17 ปล่อยตอนนี้ ราคาไม่ดีนะครับ เพราะเต้นต์ค้างรถกันเยอะมาก

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2024, 06:59:47 »
ใช้โตโยต้าอยู่แล้ว คุ้นเคยกันอยู่ อยากได้รถใหญ่จากครอบครัวที่ใหญ่ขึ้น

แบบนี้ ถ้าไม่รังเกียจรถมือสอง น่าลองมองดูพวก แคมรี่ ตัวปัจจุบัน ที่เป็นเครื่องยนต์ปกติแบบ 2.0G ดูครับ เห็นขายกันในโตโยต้าชัวร์อยู่ 8-900000 บาท ได้รถใหญ่แน่ๆ นั่งสบายกว่า การทรงตัวจากความที่เป็นรถใหญ่ในค่าย ก็น่าจะต้องดีกว่ารถเล็กแน่

เครื่องยนต์ธรรมดาก็เหมาะกับการใช้งานแบบใช้ระยะยาว การบำรุงรักษาก็จะพื้นๆทั่วไป ใช้ยาวๆคงไม่น่าจะต้องห่วงอะไรมาก

อีกอย่างเห็นรุ่นนี้เขาใช้ e85 ได้ด้วย ราคาน้ำมันไม่แรงมาก เติมน้ำมันทีก็จะไม่รู้สึกเหนื่อยมาก เพียงแค่การใช้งานจะได้ระยะทางน้อยกว่าน้ำมันปกติ แต่ถ้าวิ่งในเมืองบ่อยๆยังไงก็เผาน้ำมันทิ้งอยู่แล้ว เอาตัวที่ราคาถูกมาเผาทิ้งไปแทน ก็น่าสนใจดีครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2024, 19:09:12 »
ของผมเงื่อนไขเดียวกับ จขก เชียร์ให้เปลี่ยนเลยครับ ชีวิตมีความสุขขึ้นเยอะ ทั้งรูปทรงรถ ออพชั่นต่างๆ อัตราเร่ง และความประหยัดสุดๆแบบไม่ต้องปั้น ไปตัวท๊อปเท่านั้นนะครับ  ::)
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2024, 19:34:58 »
ใช้โตโยต้าอยู่แล้ว คุ้นเคยกันอยู่ อยากได้รถใหญ่จากครอบครัวที่ใหญ่ขึ้น

แบบนี้ ถ้าไม่รังเกียจรถมือสอง น่าลองมองดูพวก แคมรี่ ตัวปัจจุบัน ที่เป็นเครื่องยนต์ปกติแบบ 2.0G ดูครับ เห็นขายกันในโตโยต้าชัวร์อยู่ 8-900000 บาท ได้รถใหญ่แน่ๆ นั่งสบายกว่า การทรงตัวจากความที่เป็นรถใหญ่ในค่าย ก็น่าจะต้องดีกว่ารถเล็กแน่

เครื่องยนต์ธรรมดาก็เหมาะกับการใช้งานแบบใช้ระยะยาว การบำรุงรักษาก็จะพื้นๆทั่วไป ใช้ยาวๆคงไม่น่าจะต้องห่วงอะไรมาก

อีกอย่างเห็นรุ่นนี้เขาใช้ e85 ได้ด้วย ราคาน้ำมันไม่แรงมาก เติมน้ำมันทีก็จะไม่รู้สึกเหนื่อยมาก เพียงแค่การใช้งานจะได้ระยะทางน้อยกว่าน้ำมันปกติ แต่ถ้าวิ่งในเมืองบ่อยๆยังไงก็เผาน้ำมันทิ้งอยู่แล้ว เอาตัวที่ราคาถูกมาเผาทิ้งไปแทน ก็น่าสนใจดีครับ

ปัจจุบันราคา e85 พุ่งขึ้นสูงกว่า e20 แล้วครับ รถที่เติม e85 ได้หันมาเติม e20 น่าจะได้ระยะทางเพิ่มและคุ้มค่ากว่าครับ
กลุ่มที่ใช้ e85 ตอนนี้น่าจะเป็นกลุ่มรถซิ่งที่จูน e85 มาครับ

ถ้าเน้นเรื่องค่าเชื้อเพลิง คิดว่า hybrid น่าจะได้ 1.5บาท/km ice-เบนซิล น่าจะประมาณ 2บาทครับ

อ้างอิงจากวันนี้ของ ptt
e20 : 35.44
e85 : 35.59
e10-91 : 35.78

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2024, 09:00:05 »

ปัจจุบันราคา e85 พุ่งขึ้นสูงกว่า e20 แล้วครับ รถที่เติม e85 ได้หันมาเติม e20 น่าจะได้ระยะทางเพิ่มและคุ้มค่ากว่าครับ
กลุ่มที่ใช้ e85 ตอนนี้น่าจะเป็นกลุ่มรถซิ่งที่จูน e85 มาครับ

ถ้าเน้นเรื่องค่าเชื้อเพลิง คิดว่า hybrid น่าจะได้ 1.5บาท/km ice-เบนซิล น่าจะประมาณ 2บาทครับ

อ้างอิงจากวันนี้ของ ptt
e20 : 35.44
e85 : 35.59
e10-91 : 35.78

ขอบคุณครับ พอดีเมื่อก่อนเห็น e85 เขาราคาไม่แรง จะต่างกับ e10 เป็นหลักสิบบาท แบบนี้น่าเสียดายเลย

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2024, 14:05:41 »
ข้างหลังสำหรับผมที่ใช้ eco car และ d segment สลับกัน YC คือว่ากว้างสบายเลยทีเดียว

เคยใช้ CHR วิ่งชานๆเมือง 19-20 km/l สบาย ผมว่า yaris cross 20km/l ก็สบายๆเช่นกัน ตก กม ละ บาทปลายๆ

สบายมากๆ

ผมไปลองขับ และนั่งหลัง วิ่ง 100+ เข้าโค้ง รู้สึกรถมันโยนๆ ไม่มั่นใจ น่าจะแก้ได้ด้วยโช้ค ลองศึกษาในกลุ่มเพิ่มเติมครับ แต่ออก ตจว เดือนละครั้งผมว่าไม่มีปัญหา

-หรือพี่ๆ มีข้อเสนอแนะตัวเลือกอื่นเพิ่มเติมมั้ยครับ งบประมาณไม่เกิน 1 ล้านบาท
เก็บเงินสัก 2-3 ปี ขาย yaris แล้วข้ามไป corolla cross ราคาคงไม่ตกมาก และได้รถใหญ่ทีเดียวครับ 
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT