ผู้เขียน หัวข้อ: เจอแมวยักษ์บนถนนอาการแปลกๆเหมือนไฟตก  (อ่าน 4057 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kanarath

• Sr. Member
เจอแมวยักษ์บนถนนอาการแปลกๆเหมือนไฟตก
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2024, 22:45:53 »
วันนี้เตอนค่ำเจอ แมวยักษ์ บน motorway (ไม่รู้รุ่นอะไรที่คันใหญ่รูปร่างแปลกๆอะครับ)
อยู่เลนขวาสุดน่าจะวิ่งราวๆไม่เกิน 100 ผมอยู่เลนถัดมา
ผมกำลังมองว่ารถอะไรแปลกดี ก็เห็นรถเค้าเหมือนเสียหลักเหมือนหน้ารถสะบัดเข้าหา barrier ตอนจังหวะที่รถสะบัด ไฟท้ายดับไปด้วยครับ ประมาณ 1 วิ (ไม่ได้สังเกตไฟหน่าว่าดับไหม) แต่ก็สะบัดกลับมาได้ แล้วก็ขับต่อไปไม่ได้เข้าซ้ายแต่อย่างใด

ผมเลยงงว่าเกิดอะไรขึ้น หรือว่ารถ EV มันไฟตกหรือดับไปแว๊บไปแป๊ปนึงได้ด้วยหรอครับ

ออฟไลน์ pim_cute

• Full Member
Re: เจอแมวยักษ์บนถนนอาการแปลกๆเหมือนไฟตก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2024, 01:19:30 »
ไม่รู้เหมือนกัน เคยได้ยินแต่ atto3 เปลี่ยนเกียร์เอง เห็นเป็นกันหลายคันอยู่

ออนไลน์ solo

Re: เจอแมวยักษ์บนถนนอาการแปลกๆเหมือนไฟตก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2024, 05:31:48 »
เมืองไทยกลไกการคุ้มครองผู้บริโภคมันแย่ ในเมืองนอกเรื่องแบบนี้จะถูกฟ้องร้องและลูกค้าได้รับการเยียวยา ส่วนเมืองไทย อย่างมากก็แค่ Post ในinternet ซึ่งไม่มีผลเลย เพราะมีผู้มีส่วนได้เสียซึ่งส่วนใหญ่ก็คือคนใช้รถยี่ห้อนั้นแหละมาปกป้อง เพราะกลัวราคาขายต่อเสีย มักกล่าวหาว่าคนโพสท์มาบูลลี่แบรนด์ของเขา หรือคุณเป็นแค่เคสเดียวอย่าเหมารวม และบางทีอาจถึงขั้นกล่าวหาว่าใช้รถไม่เป็นอีก

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2024, 08:05:22 »
เมืองไทยกลไกการคุ้มครองผู้บริโภคมันแย่ ในเมืองนอกเรื่องแบบนี้จะถูกฟ้องร้องและลูกค้าได้รับการเยียวยา ส่วนเมืองไทย อย่างมากก็แค่ Post ในinternet ซึ่งไม่มีผลเลย เพราะมีผู้มีส่วนได้เสียซึ่งส่วนใหญ่ก็คือคนใช้รถยี่ห้อนั้นแหละมาปกป้อง เพราะกลัวราคาขายต่อเสีย มักกล่าวหาว่าคนโพสท์มาบูลลี่แบรนด์ของเขา หรือคุณเป็นแค่เคสเดียวอย่าเหมารวม และบางทีอาจถึงขั้นกล่าวหาว่าใช้รถไม่เป็นอีก

อีกหนึ่งสาเหตุที่จีนมาเอาเมืองไทยเป็น r&d
ผลิตไปขายไปทดสอบไป ใช้ io ทำโฆษณาให้เหยื่อมาซื้อ กำไรเละเทะ
คนก็หลงกล บ้าคลั่งซื้อรถเขาอย่างไม่ลืมหูลืมตา เสียแล้วค่อยว่ากัน
เวลารถมีปัญหาก็ตามที่เห็น
จีนมันตดให้ดมยังหอมเลยมั๊งครับช่วงนี้
เคสล่าสุดในเพจรถไฟฟ้า ขนาดคืนทุน(ทั้งๆที่ตัวรถแทบไม่เป็นอะไรเลย)​ io ยังบอกว่าโชคดี... จะบ้าตาย ผ่อนไป 6 แสน คืนทุนเหลือเงินหมื่นเดียวบอกว่าโชคดี 5555 จะเอาหมื่นนี้ไปดาวน์คันใหม่ยังไม่ได้เลย โอ๊ยยยยย

กลับมาดู japan taxi พรางตัวทดสอบย่านสุขุมวิทและที่ต่างๆเป็นเวลาเกือบ 3 ปีก่อนเปิดตัวในประเทศตัวเอง คือเขาทดสอบแล้วทดสอบอีก

คนที่บอกว่าค่ายรถญี่ปุ่นทำอะไรชักช้า เดี๋ยวจะตายเหมือนโนเกียเหมือนโกดักนี่ เขาคงชอบแบบจีนสินะครับเอ้ย ชอบเอาตัวเองให้เป็นหนูทดลองล่ะมั๊ง

เดี๋ยวจีนเอารถไฟฟ้าเป็น r&d ในโลกที่3 เสร็จแล้ว เขาก็คงจะได้ไปขายตลาดใหญ่ที่ usa ได้แล้วล่ะมั๊ง
ส่วนประเทศโลกที่ 3 ที่กฏหมายคุ้มครองผู้บริโภคอ่อนแอ คนใช้ก็รับกรรมกันไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2024, 09:35:25 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ mhujee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2024, 08:38:27 »
 เอาแล้วสิทีนี้
 กลายเป็นว่าคนใช้ EVจีน หลงกล ไม่ลืมหูลืมตา ซะแล้ว
 เคสนี้ข้อเท็จจริงเป็นอย่างใดก็ยังไม่รู้กับเลย ฝาก จขกท ด้วยครับ ผมก็อยากรู้เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2024, 08:43:57 โดย mhujee »

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2024, 09:20:00 »
คงต้องไปส่องตามเพจเอาอะคับ ว่ามีใครเจอเคสอะไรหรือป่าว

นอกจากรถจะมีปัญหาแล้ว  มันจะมีเคสคนขับไปกดอะไรเล่น ทำให้ระบบมันรวน ก็เป็นไปได้ เพราะรถจีนมันไม่ค่อยมี fool proof กะพวก error message เตือน  เหมือนอยากเคสที่บอก BYD เปลี่ยนเกียร์เองนั่นก็ใช่  ถ้ารถยุโรป เกียร์ไฟฟ้ามีปัญหา มันก็จะขึ้นเตือนหน้าจอ แล้วตบเกียร์ลง N ให้เหมือนกัน ไปต่อไม่ได้ รอยานแม่กันไป  ....แต่ BYD มันตัดเข้า safe mode แต่ดันไม่มี error message เตือนที่หน้าจอ ซะงั้น  คนก็เลยนอยกลายเป็นข่าวซะอีก
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2024, 09:47:27 »
ผมอยู่ในกลุ่ม EV club เรื่องรถแบบอยู่ๆก็พุ่งไปชนคันหน้าเอง รถดับเอง หรืออื่นๆ เจอประจำครับ ผมก็ได้แต่เรียนรู้อยู่เงียบๆ อ่านอย่างเดียวไม่แสดงความเห็นใดๆในกลุ่ม ...

ใครอยากรู้อะไรหลายๆมุมสำหรับรถ EV แนะนำเข้ากลุ่มเลย

เคสล่าสุดที่เห็นคือ วิ่งๆอยู่แล้วเข้าเกียร์ P เองก็ ไม่รู้ยังไง แต่ที่แน่ๆ รถน้ำมันไม่เคยเป็นอะ ที่เหลือก็ความรู้บรรเทิงแบบนี้ ..ผมอ่านแล้วเอามือทาบ อกเลย คุณพระ  ::) ::) อัลตีส 4 ปีเหลือ 5 หมื่น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2024, 10:04:55 โดย apinui »

ออฟไลน์ ck_win

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2024, 10:29:53 »
ผมอยู่ในกลุ่ม EV club เรื่องรถแบบอยู่ๆก็พุ่งไปชนคันหน้าเอง รถดับเอง หรืออื่นๆ เจอประจำครับ ผมก็ได้แต่เรียนรู้อยู่เงียบๆ อ่านอย่างเดียวไม่แสดงความเห็นใดๆในกลุ่ม ...

ใครอยากรู้อะไรหลายๆมุมสำหรับรถ EV แนะนำเข้ากลุ่มเลย

เคสล่าสุดที่เห็นคือ วิ่งๆอยู่แล้วเข้าเกียร์ P เองก็ ไม่รู้ยังไง แต่ที่แน่ๆ รถน้ำมันไม่เคยเป็นอะ ที่เหลือก็ความรู้บรรเทิงแบบนี้ ..ผมอ่านแล้วเอามือทาบ อกเลย คุณพระ  ::) ::) อัลตีส 4 ปีเหลือ 5 หมื่น

"วีออส อัลตีส เหลือคันละ 5-6 หมื่นบาท"
เจอประโยคนี้ผมขำกลิ้งเลย 555

ออฟไลน์ turbofever

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2024, 10:32:28 »
ระบบ lanekeep โง่ๆหรือป่าว เคยลองขับ byd seal ของเพื่อนเปิด lane keep วิ่งผ่านจุดกลับรถที่ปิดไม่ให้ใช้งานรถมันเป๋ไปหาบาเลียเออร์เลย(เส้นตรงจุดกลับรถไม่มี แต่มีบารีเออร์กั้นเป็นระยะๆตรงกลาง ผมหักคืนทันควัน จากวิ่งมาตรงๆดีๆจู่ๆจะกลับรถให้เองซะงั้น ;D

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2024, 10:49:46 »

"วีออส อัลตีส เหลือคันละ 5-6 หมื่นบาท"

เขาก็พูดไม่ผิดนะครับ.. Vios บรินีย์ Altis หน้าหมู ราคาปัจจุบันมันก็มีต่ำแสนแล้ว...
หรือเทียบให้ดู Extream หน่อย ก็ลองดูรถน้ำมันอายุสิบปี อย่าง LS460 ป้ายแดง 11ล้าน ขายมือสองอยู่ 7-8 แสน..

ควรจะดูรถไฟฟ้าอย่าง MS ZS EV ด้วยนะ... รถอังกิก ที่ราคาร่วงเร็วพอๆกับยุโรป Hybrid

จริงๆ ถ้ารถน้ำมันราคาร่วงเยอะๆ คนน่าจะซื้อรถน้ำมันมือสองปีใหม่ๆมาใช้แทนรถไฟฟ้ากลุ่มที่ราคาถูกๆด้วยซ้ำ..

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2024, 12:39:24 »

ผมว่าเป็นไปได้ทั้งนั้น  ยิ่งรถป้ายแดงออกมากเท่าไร  มือสองยิ่งทับกันมากมาย  เต๊นท์มือสองเขาจึงเลือกไม่ซื้อเก็บ  กดซื้อ ปล่อยออกเร็ว ๆกำไรไม่มากก็เอา  ช้าติดกับ
คุณจะเห็นเต๊นท์เจ๊งเยอะแยะไป  หรือเอารถฝากขาย ไปขาย แล้วเอาเงินไปหมุน  สารพัดที่จะหมุนเงิน ถ้าสภาพเศรษฐกิจแบบนี้ ต่อไปเจอแน่ครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2024, 13:40:38 »

รถน้ำมันมือสองราคาตก แปลว่ารถถ่านมือสองราคาดี จริงดิ??

ราคารถใหม่มันสะท้อนมาถึงราคารถมือสอง ถ้ารถใหม่ราคาแพงรถมือสองมันก็จะแพงตาม แต่ถ้ารถใหม่ราคาถูกรถมือสองมันก็ราคาจะถูกลง

ทีนี้มันมีผู้เล่นหน้าใหม่เป็นรถถ่านจากจีนอัดอ็อปขั่นมาจนล้นในราคาเข้าถึงได้ง่ายจากกลไกทางภาษีและเงินอุดหนุนจากภาครัฐ มันก็เลยกดราคารถมือสองให้ต่ำลง ต้องรอเซ็ตบาลานซ์ใหม่แล้วราคามันก็จะเข้าสู่สมดุลเองครับ

ออฟไลน์ ck_win

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2024, 14:09:26 »

ผมว่าเป็นไปได้ทั้งนั้น  ยิ่งรถป้ายแดงออกมากเท่าไร  มือสองยิ่งทับกันมากมาย  เต๊นท์มือสองเขาจึงเลือกไม่ซื้อเก็บ  กดซื้อ ปล่อยออกเร็ว ๆกำไรไม่มากก็เอา  ช้าติดกับ
คุณจะเห็นเต๊นท์เจ๊งเยอะแยะไป  หรือเอารถฝากขาย ไปขาย แล้วเอาเงินไปหมุน  สารพัดที่จะหมุนเงิน ถ้าสภาพเศรษฐกิจแบบนี้ ต่อไปเจอแน่ครับ

อันนี้เข้าใจแน่นอนครับ เพราะราคารถมือสองก็เป็นไปตามกลไกของสภาพตลาด สภาพของรถ ตามแบรนด์ รุ่น ปีที่ผลิต และความนิยม แต่ประเด็นคือข้อความเหมือนพุ่งโจมตีไปที่รถน้ำมันว่าจะมีราคาดิ่งลงเหวไปเรื่อยๆ ถ้ามีรถไฟฟ้าเข้ามาทำตลาดและเป็นตัวเลือกให้กับผู้บริโภค เสมือนจะบอกว่าต้องรีบขายรถสันดาปไปใช้รถไฟฟ้า

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2024, 14:11:18 »
แมวยักษ์ที่ว่ามานี้…..ORA 07 หรือเปล่าครับ

2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2024, 19:25:18 »
อัลติสหน้าหมู โฉมสุดท้ายที่ขายคือปี 2007 นับตอนนี้ 17ปีแล้ว เหลือไม่ถึงแสนก็ใช่

แล้วรถไฟฟ้า 17 ปีเท่ากัน มันจะเหลือเท่าหน้าหมูหรือเปล่านี่สิ ...

และก็ต้นทางเค้าหมายถึง รถอายุ 4 ปีหรือเปล่า อัลติส ออกรถปีนี้ อีก 4 ปีข้างหน้าเหลือ 5 หมื่น มันเป็นไปได้หรอ

ออฟไลน์ Redback

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2024, 19:39:23 »

เขาหมาถึง soluna al50 ปี97 กับ AE100 หรือป่าวครับ 555
2013 VIOS G3 1.5J 4AT
1991 Civic EF 1.5 LX 5MT

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2024, 19:50:11 »
ORA 07 ไหมครับ

รถจีน เห็น Development schedule (กำหนดการโครงการพัฒนา) แล้วอึ้งมาก

ออกแบบ ทำดาต้า ทำแม่พิมพ์ ประกอบ โครงการสั้นมาก โดยเฉพาะเรื่องการ Testing and verification

เข้าใจแล้วว่าทำไมรถจีนเค้าทำราคาได้ถูก หัวข้อทดสอบน้อยมาก แล้วหัวข้อที่คล้ายๆกันกับโครงการเก่า ก็ไม่ทดสอบ

ให้เหตุผลว่า ทดสอบไปก็เท่านั้น เพราะโครงการเก่า ทดสอบไปแล้ว อ้างอิงกันได้...

User นี่แหล่ะ คือการ Testing เค้าว่างั้น :'(

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2024, 23:03:18 »
แมวยักษ์ที่ว่ามานี้…..ORA 07 หรือเปล่าครับ

หน้าตาแบบนี้เลยครับ เสียดายตัวแมวดีออกแบบได้ลงตัวสวยงาม พอมาเป็นตัวนี้ผมว่ามันแปลกๆไม่สวยเลย

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2024, 14:59:47 »
รถจีนโดนยำอีกแล้วววว  ::) รถสัญชาติอื่นๆก็ใช่ว่าจะทนทานไม่มีพังหรือทุ่มเทงบวิจัยพัฒนาหนักหน่วงเหมือนตอนเปิดตัวโมเดลนำร่องนะครับ……ไม่อย่างนั้นวลี ”รีบขายทิ้งก่อนbsiหมด“ กับ ปัญหาสนิมเรื้อรังในหลายรุ่นของฮอนด้าคงไม่เกิดขึ้นบ่อยอย่างที่เห็นทุกวันนี้  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2024, 15:09:21 »
ระบบ lanekeep โง่ๆหรือป่าว เคยลองขับ byd seal ของเพื่อนเปิด lane keep วิ่งผ่านจุดกลับรถที่ปิดไม่ให้ใช้งานรถมันเป๋ไปหาบาเลียเออร์เลย(เส้นตรงจุดกลับรถไม่มี แต่มีบารีเออร์กั้นเป็นระยะๆตรงกลาง ผมหักคืนทันควัน จากวิ่งมาตรงๆดีๆจู่ๆจะกลับรถให้เองซะงั้น ;D

สงสัยอาการนี้ด้วยเหมือนกันครับ อย่าว่าแต่แมวยักษ์เลย เห็นท่านที่ใช้ volvo ก็บ่นในนี้เหมือนกันตรงจุดกลับรถ
ผมยังเจอด้วยตัวเองเลยของ tesla จุดกลับรถมีออกไปนิดๆแล้วก็กลับเข้าเลนได้เอง

กับเส้นแถวโคราช +- อีกอาการ มีช่วงถนนที่เส้นเลนเก่าชัดมากไม่ได้ลบออก
แล้วมันลากตัดถนนเข้าข้างทางขวาเลย

รถมีสะดุดหักขวาไปนิดนึง แล้วก็พุ่งทะลุเส้นเก่า โดยยึดเส้นข้างทาง
แล้ว model y ก็ said "ไม่ไหวแล้วครับนาย" ปลดระบบขับตัวเองออกแบบงงๆ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2024, 15:13:21 โดย punn »
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2024, 15:34:12 »
รถจีนโดนยำอีกแล้วววว  ::) รถสัญชาติอื่นๆก็ใช่ว่าจะทนทานไม่มีพังหรือทุ่มเทงบวิจัยพัฒนาหนักหน่วงเหมือนตอนเปิดตัวโมเดลนำร่องนะครับ……ไม่อย่างนั้นวลี ”รีบขายทิ้งก่อนbsiหมด“ กับ ปัญหาสนิมเรื้อรังในหลายรุ่นของฮอนด้าคงไม่เกิดขึ้นบ่อยอย่างที่เห็นทุกวันนี้  :-X

ปัญหาด้านความปลอดภัยกับปัญหาคุณภาพวัสดุมันคนละเรื่อง!!!!

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2024, 16:52:55 »
เจอแมวยักษ์ แต่ไม่รู้รุ่นอะไร  เป็นไปได้? สำหรับ คนที่เข้ามาในเว็บรถ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2024, 17:46:34 »
เจอแมวยักษ์ แต่ไม่รู้รุ่นอะไร  เป็นไปได้? สำหรับ คนที่เข้ามาในเว็บรถ

แปลกตรงไหนครับ? ผมไม่ได้เป็นแฟนค่ายนี้ ผมรู้จักแมวดี แล้วก็รู้แค่ว่าค่ายนี้มันมีรถคันใหญ่ออกมาที่มันไม่สวย แต่ไม่รู้ว่ามันรหัสอะไรรุ่นอะไร

Btw.. ประเด็นเรื่อง lane keep จะบอกว่าเค้าไม่ได้วิ่งทับเส้นเลยครับวิ่งอยู่กลางเลนของตัวเองปกติและที่สำคัญคือตอนที่รถสะบัดไฟท้ายมันดับด้วยมันเลยทำให้ผมนึกถึงอาการเวลาที่บ้านไฟตกเลยครับ

ออฟไลน์ pim_cute

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2024, 20:27:05 »

ผมก็ว่าไม่แปลก ผมก็เข้าเว็บรถ แต่จำไม่ค่อยได้หรอกพวกตระกูล good cat grand cat lightning cat black cat มันเยอะ แล้วยิ่งเข้าไทยแล้วเปลี่ยนชื่ออีก เอาง่ายๆ เลยคือไม่ค่อยได้สนใจ หรืออาจจะอยู่มานานจนขี้เกียจตามมากมายแล้ว

คือถ้ามันแปลก มันก็ควรจะแปลกจริงๆ นะครับ แบบนี้มันเหมือนมีความในแฝง อย่าอคติสิครับ เรื่องที่คนเราสนใจมันมีได้หลายอย่าง อย่างผมตอนนี้ก็สนใจรองเท้าวิ่ง เรื่องรถเบื่อๆ ตอนนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2024, 20:30:54 โดย pim_cute »