ผู้เขียน หัวข้อ: Haval Jolion ติดแก้ส LPG ได้ไหมคับ  (อ่าน 2030 ครั้ง)

ออฟไลน์ Elestra

• Full Member
Haval Jolion ติดแก้ส LPG ได้ไหมคับ
« เมื่อ: เมษายน 09, 2024, 07:05:46 »
เหนเขาเขียนว่า เป็นหัวฉีด มัลติพอยท์
แบบเดียวกับ Altis taxi
สามารถติด LPGได้ไหมคับ
เห็นพวก โตค้าไฮบริด บางคันติดกัน

ใครรู้เจ๊กร้านรบกวนแจ้งหน่อยครับ
เพราะรุ่นนี้ ไฮบริด แต่ไม่ประหยัดเท่าไร
ในเมือง 11-12/ลิตร
นอกเมือง17-18/ลิตร

ออฟไลน์ Symphonic

• Hero Member
Re: Haval Jolion ติดแก้ส LPG ได้ไหมคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2024, 07:42:07 »
อย่าดีกว่ามั้งครับ
ลำพังเครื่องเดิมๆ ยังไม่น่าจะมั่นใจว่ามันจะไม่เกเร
แล้วยิ่งไปดัดแปลงติดแก๊ส ถ้ามีปัญหาขึ้นมา ใครจะแก้ได้
อีกอย่างคืออัตราสิ้นเปลืองตามที่พี่ว่ามา มันก็ถือว่าโอเค
ถ้าเทียบกับรถน้ำมันทั่วไปนะ แค่อย่าไปเทียบกับไฮบริด
ญี่ปุ่นก็พอครับ

ออฟไลน์ Auto

Re: Haval Jolion ติดแก้ส LPG ได้ไหมคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2024, 08:50:30 »
มันก็ติดได้นั่นละ     แต่ไม่ควรติดเพราะรถติดแก๊สควรเป็นรถพื้นฐานง่าย  ๆ  มีอะไหล่ซ่อมเยอะ และมีช่างซ่อมที่คุ้นเคยมากมายในการซ่อมรถรุ่นนั้นอยู่แล้ว  อย่างเช่น TOYOTA  อัลติส วีโก้ ฟอร์จูเนอร์   พื้นฐานง่าย  ๆ ในการติดแก๊ส หาช่างซ่อมไม่ยากเกินไป อะไหล่ราคาถูก อะไหล่มีพร้อม

ทีนี้ Haval  มันเป็นลักษณะตรงกันข้ามทุกอย่างเลย     ถ้าต้องซ่อมขึ้นมา ซึ่งซ่อมแน่  ๆ อยู่แล้วสำหรับรถติดแก็สยังไงก็มีซ่อมเพิ่มเติมตามมา      หาช่างซ่อมได้หรือเปล่าเหอะ ดีไม่ดีโทษแก๊ส โทษนั่นนี่   ช่างแต่ละคนโยนกันไปมา คนที่ซวยหนักคือเจ้าของพาลต้องทิ้งรถหรือขายรถทิ้งเปล่า  ๆ  ใช้งานไม่มีความสุข 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2024, 09:04:46 โดย Auto »

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 09, 2024, 09:30:28 »
ดูในยูทูปมีร้านติดรถไฮบริดใด้แล้ว แต่เขาติดโตโยต้านะ
  ลองสอบถามดูครับ เขาทำรถรุ่นนี้ไหม ซึ่งคงทำใด้เเหละ
ให้เวลาหน่อย เรื่องประหยัดใด้แน่นอน 40-50% ของนำ้มัน
เรื่องสิ่งที่จะพังเมื่อติดแก๊ส คงมีแต่บ่าวาล์ว ที่สึกเร็วกว่าเท่านั้น

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 09, 2024, 09:50:48 »
เหนเขาเขียนว่า เป็นหัวฉีด มัลติพอยท์
แบบเดียวกับ Altis taxi
สามารถติด LPGได้ไหมคับ
เห็นพวก โตค้าไฮบริด บางคันติดกัน

ใครรู้เจ๊กร้านรบกวนแจ้งหน่อยครับ
เพราะรุ่นนี้ ไฮบริด แต่ไม่ประหยัดเท่าไร
ในเมือง 11-12/ลิตร
นอกเมือง17-18/ลิตร

ประหยัดแล้วนะครับ พอๆ กับ eco car เฟส 1 เลย

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 09, 2024, 10:16:08 »
ติดได้แต่จะทนไหมอะครับ เครื่องยนต์ของรุ่นนี้ก็ไม่ได้แพร่หลายนะ
-ถ้าเสียรออะไหล่ไหวไหม
-มีเวลาว่างพอจะต้องเข้าๆออกๆอู่รึเปล่า รถเสียจอดอู่มีรถสำรองใช้ไหม
-ระบบไฟฟ้ารวนศูนย์ปฎิเสธการรับประกันมีเงินสำรองมาซ่อมรึเปล่า ระบบhybridอะไหล่ไม่ใช่ถูกๆนะครับ ช่างนอกน่าจะซ่อมกันไม่ได้ด้วย

ถ้าคิดแค่เรื่องประหยัดน้ำมันvsค่าซ่อมตอนติดแก๊ส เป็นผมขับเดิมๆต่อไปดีกว่า

ออฟไลน์ boost

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 09, 2024, 10:35:26 »
น้ำมันแพงแบบนี้ผมก็คิดถึง LPG CNG NGT ขึ้นมาเหมือนกัน ถ้ามันเบนซิน91เกินลิตร55บาทก็คงต้องเอาที่บ้านไปติดสักคัน อัลมิร่าน่าจะโดนเพราะขายก็เกือบไร้ราคาแล้วยุคนี้

ผมว่าขาย HAVAL ตอนนี้ดีกว่าขณะที่รถยังอยู่ในประกันได้ราคาดีอยู่ ถ้าปัญหาคือรถกินจุแล้วรับไม่ได้ ติดแก๊ซไปราคารถพาจะล่วงแซงราคาน้ำมันด้วย
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 09, 2024, 10:56:46 »
คิดว่าติดได้ครับแต่ จะมีปัญหาอะไรตามมาหรือเปล่า
พอมีอุปกรณ์เพิ่มขึ้น โอกาศที่สักตัวมันจะเสียก็มีมากขึ้นครับ
ถ้ารถยังมีประกันจะยังไม่ติดครับ

คหสต
เคยใช้รถติดแก๊สมาสองคัน ช่วงที่น้ำมันแพงๆแก๊สบูมๆ คิดว่าเราเองก็ดูแลรถได้ดีกว่า แต่เวลาระบบแก๊สรวนมันน่าหงุดหงิด เพราะเอาเข้าศูนย์ไปแก้เลยไม่ได้
ต้องวิ่งตามหาช่างที่มีประสบการมาตามเก็บงานให้
ถ้าจะไปถึงขั้นติกแก๊สตอนนี้ ผมอาจยอมขายออกแล้วไปหา yaris cross หรือ city ehev แทนครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 09, 2024, 11:21:44 »
เพิ่มเติม เครื่องตัวนี้ถ้าจำไม่ผิด มันคือ 4G15 นะครับ น่าจะพอได้อยู่

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 09, 2024, 12:35:45 »
ถ้าแค่ติดก็ติดได้ครับ ไม่เหลือบ่ากว่าแรงช่างหรอก แต่ใช้ไประยะสั้นและยาว จะมีปัญหาไหม ก็แล้วแต่เครื่อง แล้วแต่รุ่นรถ และก็แล้วแต่คุณภาพอุปกรณ์และการติดตั้ง
สมัยก่อนเอง รถที่นิยมยังแค่โตต้าเลยที่คนเอาไปติดเพราะเดิมๆ เครื่่องมันทน แบรนด์ญี่ปุ่นฯลฯ อื่นๆ ก็มีติด บางทีก็ยังไม่ทนเท่าเลย แบรนด์จีนหน้าใหม่ในตลาด ผมคงรอยาวๆ แต่ส่วนตัวจะขายทิ้งไปซะก่อนถ้ามันกินและคิดว่าไม่ไหวจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 10, 2024, 10:07:33 »
ถามว่าติดได้ไหม ก็ติดได้ครับ

แต่ถ้าน่าทำไหม ไม่น่าทำครับ ทั้งตัวรถ ตัวเครื่อง และ ราคาขายต่อ มันแทบจะไม่เหลือแล้วนะ

ขายรถไปซื้อคันใหม่(จะรถใหม่ หรือ รถมือสองก็ได้ เอามาทำ) หรือ จะไปรถ BEV เลยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 10, 2024, 19:30:20 »
ติดได้ แต่ถ้าเป็นผม รีบขายรถ ไป hybrid ค่ายอื่น / พี่โตติดแก๊ส ดีกว่าครับ รถค่ายรองติดแก๊สแล้วราคาขายกับการ service ดูน่ากังวล

Camry hybrid ติดแก๊ส ผมเห็น hongtong เค้าทำนะครับ แต่ผมใช้ camry hybrid ยังไงก็ไม่กล้าเอาไปติดแก๊ส วิ่งอยู่ กม/ละ 1.8-2.2 บาท พอรับได้
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT