ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่อง benz  (อ่าน 5571 ครั้ง)

ออฟไลน์ vut

• Jr. Member
  • **
เรื่อง benz
« เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 19:23:50 »
วันนี้ผมไปสวนจตุจักรมา ขากลับผมขึ้นทางด่วนจะกลับยุดยา ผมเห็นbenz e200 คันนึงมันขับจี้ตูดรถชาวบ้านแบบวิ่งเลนขวา
ผมก็ไม่เข้าใจนะทำไมพวกที่ขับbenzเห็นมาก็เยอะนะ แล้วต้องบีบแตรไล่ใส่รถคันหน้า แต่มันก็ขับไม่เร็วนะประมาณ90-100 เหมือนกับว่าข้าขี่รถแพงกว่าหรอถึงต้องวิ่งเลนขวา ผมกับแฟนขับอยู่เลนกลางเห็นแล้วยังรู้สึกไม่ดีเลยว่าทำไมเขาทำแบบนี้ มันเป็นอย่างนี้ทุกคนที่ขับbenz หรือป่าวพี่อันนี้ผมไม่ได้ว่าใครนะแค่รู้สึกว่าคนเราต้องเอารถมาข่มกันด้วยหรอ ผมคิดนะสังคมไทยมันเป็นอย่างนี้หรอ
ไม่ได้มีอะไรกับพวกพี่ที่ขับbenzนะแค่วันนี้เห็นมาครับ กระทู้ไม่เหมาะสมลบได้เลยนะครับ
ตามใจปากอาจเป็นหมู
ตามใจจู๋อาจเป็นเอดส์

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
Re: เรื่อง benz
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 19:36:22 »
ผมกลับรู้สึกว่าขับBenz แล้วยิ่งต้องขับช้านะครับรถตั้งแพง อุบัติเหตุทีก็ไม่คุ้มแล้วครับผม^^

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 19:39:23 »
กระทู้ลักษณะนี้ พบได้ทั่วไปตามเว็บต่างๆ

และถ้าจะมบ้างในเว็บของเรา มันไม่แปลกครับ
แต่ที่แปลกคือ แทนที่เราจะไปโฟกัสกับสันดานของคนขับรถ โดยไม่ต้องไปสนใจว่า มันจะรวย มันจะจน กว่าเรา
กลับไปโฟกัสที่แบรนด์

รถที่ผมเจอว่าชอบจี้ตูดชาวบ้าน
มักจะเป็น Fortuner Vigo Camry 2.0 Honda Civic FD หลายๆคัน และรถอื่นๆอีกมากมาย

ผมชอบ ข้อความ Signature ของ เจ้า Shina Ringo ในเว็บของเราครับ
เขาเขียนไว้ประมาณว่า เรื่องแบบนี้ มันไม่เกี่ยวกับรถ แต่อยู่ที่สันดานของคนขับต่างหาก

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 20:59:07 »
คงไม่เกี่ยวกับรถหรอกครับ

คนที่ขับรถแพงกว่านี้ ขับดีก็ถมเถไป มันแค่นิสัยแย่ๆ ของคนบางคน

2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 21:01:17 »
กระทู้ลักษณะนี้ พบได้ทั่วไปตามเว็บต่างๆ

และถ้าจะมบ้างในเว็บของเรา มันไม่แปลกครับ
แต่ที่แปลกคือ แทนที่เราจะไปโฟกัสกับสันดานของคนขับรถ โดยไม่ต้องไปสนใจว่า มันจะรวย มันจะจน กว่าเรา

มักจะเป็น Fortuner Vigo Camry 2.0 Honda Civic FD หลายๆคัน และรถอื่นๆอีกมากมาย

ผมชอบ ข้อความ Signature ของ เจ้า Shina Ringo ในเว็บของเราครับ
เขาเขียนไว้ประมาณว่า เรื่องแบบนี้ มันไม่เกี่ยวกับรถ แต่อยู่ที่สันดานของคนขับต่างหาก

พี่ Jimmy ลืม Camry Hybrid กับ Jazz ไปหรือป่าวครับผม ^^" แต่ก็เห็นด้วยนะครับ มันอยู่ที่คนขับมากกว่า และผมขอบอกว่าคนที่ขับรถหรูๆ หลายคนตอนขับเร็วไม่ใช่เจ้าของหรอกครับ แต่เป็นคนขับรถที่ไม่เอาไหนมากกว่าครับ อย่างเช่นคนขับรถของครอบครัวผมคนนึงครับ แต่เค้าออกไปแล้วแหละครับ เล่นเอา S500 ไปลงคูน้ำอะครับ เพราะแซงไม่พ้น   5555

ออฟไลน์ nutmos

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 21:32:25 »

ผมว่า ยี่ห้อหรือรุ่นรถมันไม่ได้สื่ออะไรหรอกครับ แต่การขับรถนี่ล่ะครับ สื่อถึงสันดารได้ดีอย่างที่พี่จิมมี่บอกจริงๆ

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 21:46:02 »
เราเพิ่งคุยกันเรื่องกระพริบไฟให้ทางรวมถึงแตรด้วย
ขับไปบีบแตรไล่คนอื่นไปคงเจอเนื้อคู่หรือไม่ก็ลูกปืนสักวันแหละครับ คนขับ benzคงไม่เป็นทุกคนหรอกครับ
คนที่มีการศึกษาดีก็มีครับ อยู่ที่คนครับไม่ว่ายี่ห้ออะไรหรอกครับ

ปล 1. อยุธยา ผมรู้ว่าคุณหมายถึงคำนี้แต่ใช้คำนี้น่าจะดีกว่านะครับ(ไม่ใด้สอนนะครับ)
ปล 2. ขอเพื่่มอีกหนึ่งรุ่นครับ new ford ranger ครับ ตัว 200ps ถ้ามาไทยนะครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 22:00:56 »
ลักษณะการขับขี่ มันอยู่ที่ ไอตัวที่คล้ายมนุษย์ที่นั่งหลังพวงมาลัยครับ

แต่...ถ้าเราคิดบวก เค้าอาจจะมีคนป่วยฉุกเฉินอยู่ในรถก็ได้ครับ สองแง่มุม บวก และ ลบ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 22:05:46 »

พี่ Jimmy ลืม Camry Hybrid กับ Jazz ไปหรือป่าวครับผม ^^" แต่ก็เห็นด้วยนะครับ มันอยู่ที่คนขับมากกว่า และผมขอบอกว่าคนที่ขับรถหรูๆ หลายคนตอนขับเร็วไม่ใช่เจ้าของหรอกครับ แต่เป็นคนขับรถที่ไม่เอาไหนมากกว่าครับ อย่างเช่นคนขับรถของครอบครัวผมคนนึงครับ แต่เค้าออกไปแล้วแหละครับ เล่นเอา S500 ไปลงคูน้ำอะครับ เพราะแซงไม่พ้น   5555

โห ผมอ่านแล้วยังขำไม่ออกเลย เล่นลงคูเลย :o

ก็นะ คนเราไม่มีใครสมบูรณ์แบบ และฐานะทางการเงิน และรถที่ขับ ก็ไม่ได้บ่งบอกสันดานแต่อย่างใด

จนกว่า......

จะมีวิธีพิสูจน์ว่า สาวที่หิ้ว Louis นิสัยดีกว่าสาวที่หิ้ว กระเป๋าโนเนม ครับ

ถ้าคนไม่ดีไปขับรถยี่ห้อไหน แล้วจะแปลว่าคนที่ขับรถยี่ห้อนั้นไม่ดีทุกคนหรือ ก็เปล่า

สรุปแล้ว ก็เหมือนเคสรถตู้ครับ พอเขารวย เขามีอำนาจ ก็ไปเหมารวมคนรวยเสียหมด เหอๆ เมืองไทย แบบนี้อนาคต เห็นสาวไทยควงฝรั่ง จะไม่คิดว่าเขาเป็น.... กันหมดเหรอ (ขออภัยที่พาดพิง แต่มีคนคิดงี้จริงครับ) เคยชินกับการเล่นเรื่อง negative steriotype กันจังนะ หมั่นไส้คนกลุ่มไหนก็เหมารวมไปหมด
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ pzychox

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 22:20:07 »
จะว่าไปจะโทษคนขับซะทีเดียวก็ไม่ถูกนะครับ ต้องโทษโคตรเหง้าของเค้าด้วยที่อบรมเลี้ยงดูพ่อแม่เค้าไม่ดี
ถ้าถูกอบรมสั่งสอนมาดีนิสัยคงไม่เป็นแบบนี้

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 22:32:59 »
จริงๆๆ  ตามที่พี่จิมมี่ฮวดกล่าวไว้เลย     แล้วมันเกี่ยวทั้งสันดานและสติปัญหาของผู้ขับขี่
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 22:49:53 »
อยู่ที่คนครับ แต่พวกแช่ขวาก็สมควรโดนซะบ้างเหมือนกัน ต่อให้ขับซาเล้งก็ทำได้ถ้านิสัยเสีย
เป็นผมก็มีสิทธิที่จะทำถ้าไม่สบอารมณ์มากๆ ดิฟไฟมาไม่หลบ แช่ขวาในความเร็วต่ำ อารมณ์คนเราก็ขึ้นได้
แย่ไปกว่านั้นก็ในข่าวน่ะครับ คือ ตาย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ joesamui

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 22:51:47 »
เห็นด้วยกับพี่จิมมี่เลย Fortuner กะ Vigo ชอบมาจี้ตูดจริงๆครับ

เห็นเราขับรถเล็กเครื่อง 1500 ก็จี้อยู่นั้น อยากให้ไทยมีรถเครื่องเบนซิน 1500 เทอร์โบขายจัง

ออฟไลน์ tilung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 00:25:23 »
ผมกลับรู้สึกว่าขับBenz แล้วยิ่งต้องขับช้านะครับรถตั้งแพง อุบัติเหตุทีก็ไม่คุ้มแล้วครับผม^^
ผมก็รู้สึกแบบนั้นครับเมื่อก่อนขับเร็วมากพอได้คันนี้มาแบบว่าขับช้าลงมากมายยยยย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 01:29:49 »
ปัญหามา เพราะต่างคนต่างไม่มีวินัย ถ้าจะไม่ให้พูดถึงแบรนด์น่ะนะครับ
ถ้าขับช้า ก็อย่าอยู่เลนขวา เพราะมันมีไว้แซง ซ้ายโล่งก็เข้าซะ

ส่วนคันที่จะแซงก็ห้ามเร็วเกินไป ให้แซงได้แล้วหาจังหวะเหมาะสมพอครับ

ออฟไลน์ kamphola

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 01:35:33 »
อ้างถึง

เห็นด้วยเต็มๆเลยครับ แต่คนส่วนใหญ่ เจอรถแบบนี้ก็ไม่เอามาใส่ใจเท่าไร แต่เจอรถแบรนด์แพงๆทำบ้างจะจี๊ดกว่าปกติ
แต่สถิติที่เคยเจอมา ผมคิดว่าพวกรถยุโรปราคาแพงทำแบบที่ว่ามาน้อยมากนะครับ เพียงแต่ทำปุ๊บแล้วคนจำแม่น

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 08:49:47 »
ปล่อยมันครับ พวกขับรถจี้ตูดหรือซิ่งนรกแตก ไม่เห็นโลงศพไม่หลั่งน้ำตา

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 09:49:48 »
มันเป็นนิสัยส่วนลึกของคนขับคร้าบบบ รถไม่เกี่ยววว

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 10:02:08 »
มันมีทุกรุ่นทุกยี่ห้อแหละครับที่ชอบขับจี้ตูดชาวบ้าน
ถ้าเจออย่างนี้ผมก็จะหลีกทางให้ครับ เชิญเขาไปตายคนเดียวดีกว่า ไม่อยากไปด้วย

ออฟไลน์ newzbaba

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 23:11:37 »
ผมขอเพิ่มเติมให้ครับ

พวก futurner  เนี้ย
ตามถนน หลวง ต่างจังหวัด ทางขึ้นเขา ก้ตาม ผมเห้นประจำ ชอบเขา รถ แซงกระจาย และจี้ตูด บีบแตร ไล่ กันจริง

แซงโค้งลงเขา งี้ อะไรงี้ ผมไม่เช้าใจครับ ทำไม เปนงั้น

เจ้าฟอจูนเนี้ย เห็นประจำเลย มันอันตรายนะครับ

ปล.ฟอจูนแซงเข้าโค้ง ที่ 140 เนี้ย รถมันคุมอยู่เหรออยากรู้จริงๆ

ตาม ตจว เห็นประจำเลย จะขับเร็วไปไหน เกิน 140 มัน เอากันอยู่ไหมนั่น
อนาถใจจริงๆ

ออฟไลน์ KITARO_CM

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 18:59:58 »
ไม่ใช่เรื่องของ  BENZ   หรอกครับ         เป็นเรื่องของคนมากกว่า

เพราะถ้าผมมี  BENZ   หรือจะยี่ห้ออะไรก็ตาม      ผมก็คงจะทะนุถนอม  และ  รักษามรรยาทในการขับรถมากๆ   ครับ     

เพราะผมถือว่า    บนถนน     รถทุกคันคือพี่น้องกันครับ 

ถ้าพี่คนไหนรีบ   ก็หลบให้พี่เขาแซงไปเลยครับ    ไม่ว่ากัน

แต่พี่ๆ  ที่ขับรถเร็วๆ  และชอบซิ่งปาดซ้ายปาดขวา    ระวังหน่อยนะครับ      เป็นห่วงครับ