ผู้เขียน หัวข้อ: คุณจะทำอย่างไร กับรถ BMW ที่ออกมาแล้วไม่ตรงกับ spec  (อ่าน 7431 ครั้ง)

ออฟไลน์ anuvat

• Newbie
  • *
ปัญหานี้ผมขอความคิดเห็นของแต่ละท่านดูก่อนนะครับ เพราะผมก็ยังรอคำตอบอยู่จะเดือนแล้ว คือผมออกรถ 320 D Sport มาแล้วประมาณ 1 เดือนแล้วปรากฏว่า ตาม Spec แจ้งว่ามี "กระจกมองหลังพร้อมเข็มทิศดิจิตอล" และรถที่มา Demo ก็มีปรากฏให้เห็นอยู่ แต่รถที่ผมรับมากลับไม่มีระบบนี้ สอบถมาไปยังเซลล์ก็แจ้งกลับมาว่า BMW TH เขาตัดออก แต่มีระบบอื่นมาแทน ซึ่งผมก็ถามว่าระบบอื่นคืออะไร ทางเซลล์ก็ยังตอบไม่ได้ รอคำตอบจากทาง BMW อยู่ ณ ขณะนี้ผมก็ยังรอคำตอบอยู่   ผมจึงอยากถามความคิดเห็นของแต่ละท่านว่าจะทำอย่างไรดีกับการที่ซื้อรถแล้วไม่ได้ตาม Spec แถมยังแจ้งมาง่ายๆว่า ตัดออก โดยไม่ได้แจ้งให้ผู้ซื้อทราบเลย (แต่ถ้าระบบที่อ้างว่ามาแทนนั้น พอใจก็อาจจะเลยตามเลยก็ได้)

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
คงหัวเสียนิดๆ นะครับ

แต่ผมว่ามันไม่สำคัญเลยนะ เข็มทิศตรงกระจกมองหลัง เพราะเอาเข้าจริงมันไม่ค่อยได้ใช้
เอาความสนใจไปลงกับชุด M3 แมก 18 สวยๆ ดีีกว่า

แต่จริงๆ ถ้าไม่สะบายใจก็เรียกร้องให้เขาเปลี่ยนกระจกส่องหลังให้ก็น่าจะทำได้มั้ง แต่จะคุ้มกับเวลา และความรู้สึกที่ต้องเสียไปไหมครับ

ยังไงก็เอาใจช่วยให้จบไวๆ นะครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ panerai

โชว์รูมไหนครับเนี่ย?? สำหรับความคิดเห็นผมคงยอมไม่ได้หรอกครับ ถึงอาจจะไม่จำเป็นมากนัก แต่สำหรับบางคนมันอาจเป็นความพึงพอใจส่วนตัวที่เป็นส่วนประกอบการตัดสินใจในการซื้อ ผมว่าต้องไปเรียกร้องดูน่ะครับ อย่าปล่อยให้พวกนี้สักแต่ว่าพูดส่งเดชไปอย่างงั้น ดีน่ะครับที่วันส่งมอบรถมันไม่เอา Lancer EX มาให้คุณแทน อิอิ

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
1. ควรจะใด้ตาม spec ครับ
2. ถ้าไม่ใด้ควรมีเหตุผลที่ดีกว่านี้ครับและติดตามเรื่องให้เร็วกว่านี้ครับ
3. ตอนรับรถใด้ตรวจดูรึเปล่าครับ เขาว่าไงบ้างครับ
4. ผมเป็นคนหนึ่งที่ใช้เข็มทิศร่วมกับแผนที่ครับเพราะว่าเดินทางบ่อยครับ
 ยังไงก็ขอให้เรื่องจบลงด้วยดีนะครับ

ออฟไลน์ prai

อย่าได้ปล่อยไปครับ เดี๋ยวจะกลายเป็นนิสัยไป

ออฟไลน์ Fly to dream

แต่ในโบรชัวร์ของรถ มันมักจะเขียนว่า บริษัทของสงวนสิทธิในการเปลี่ยนแปลงรายระเอียดอยู่ด้วย  ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวมั้ย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ udis

ผมมี GPS กับดูแสงแดดเอาเลยไม่ได้ใช้ครับ
ลองคุยดูครับ เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ 2k

ไหนลองดูในใบสัญญาจองสิว่ามีรายละเอียดอุปกรณ์อะไรบ้าง ถ้าในสัญญามีอุปกรณ์นั้นๆครบและตอนส่งมอบได้ไม่ครบอย่าเซ็นรับรถให้เอาของมาให้หมดหรือรับเงินจองคืน ไม่อย่างนั้นฟ้องร้องขึ้นศาลโลด จะกินบะหมี่เกี๊่ยวแล้วไม่ให้เกี๊ยวdiv[มายังงี้จะเป็นบะหมี่ได้ยังไง!!!!
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ LimitedEdition

ถ้าเป็นออพชันเล็กน้อย บริษัทรถอาจจะตัดออก/เพิ่มเข้ามาได้ครับ
แต่จะต้องแจ้งล่วงหน้าให้กับลูกค้าที่ทำสัญญาซื้อรถยนต์ทราบ

ที่ระบุไว้ในโบรชัวร์นั้น เป็นเพื่อป้องกันไม่ให้ใครที่ถือโบรชัวร์เก่า อ้างอิงข้อมูลเก่า
แล้วจะใช้ข้อมูลนั้นมาบังคับซื้อรถกับ BMW ตาม spec และราคานั้น หลังจากรถรุ่นนั้นหมดไปจากตลาดแล้ว

ออฟไลน์ kong303

• Newbie
  • *
ขอร่วมแสดงความคิดเห็นหน่อยครับ แอบเซ็งเนื่องจากเพิ่งออก 320d sport มาเหมือนกันครับ

ตอนผมไปดูรถ ที่โชว์รูมไม่มี 320d sport ให้ดูครับ มีแต่ 320d se ซึ่งผมเข้าใจไปเองว่า 320d sport จะมี option ทุกอย่างบวกด้วย ชุด sport ที่เพิ่มเติมเข้าไป

ปรากฎว่าเท่าที่ผมทราบตอนนี้ option ที่ไม่มีคือ กระจกมองหลังแบบมีเข็มทิศ และกระจกมองข้างตัดแสง(รายการหลังไม่แน่ใจว่า 320d se มีหรือไม่แต่อ่านจากในเว็บอื่นเหมือนจะมี)

รายการแรกผมไม่ค่อยซีเรียสมากนัก แต่รายการหลังนี่แอบเซ็งครับ เนื่องจาก w203 คันเก่าตัดแสงตอนกลางคืนทั้งกระจกมองหลังและกระจกข้างขวาได้ดีกว่าเยอะครับ

ได้คำตอบจาก BMW TH ยังไงวานบอกด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ #PETH#

• Sr. Member
ถ้ากระจกมองข้างขวาไม่ตัดแสง นี่ แย่แล้ว ต่ำกว่ามาตราฐาน

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
ไม่ทราบว่ารุ่นนั้นมี Navigator ด้วยหรือไม่ครับ ถ้ามี เข็มทิศจะมีอยู่แล้วในหน้าจอ Navigator ของ iDrive เขาเลยตัดออกไปมั้งครับ

ออฟไลน์ Vici

• Full Member
เข้าใจว่าเรื่องเข็มทิศ สำหรับในรถรุ่น SE,Sport  นั้นมีจอเนฯแล้ว จึงไม่จำเป็นต้องมีเข็มทิศที่กระจกอีก (หรือจริงๆแล้วจะลดต้นทุนเพราะเห็นว่ามีบอกในจอแล้ว)
กระจก auto dim ใน E90 ถ้าจำไม่ผิดจะมีเฉพาะใน 330i (ถูกผิดต้องขออภัย)  ถ้าเป็นใน E60 จะมีให้ ซ้ายขวา

ออฟไลน์ anuvat

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับสำหรับหลายๆความคิดเห็น ของทุกๆท่านครับ
Eddy355 สำหรับผมแล้วก็เห็นว่ามันไม่ได้สำคัญอย่างที่คุณว่าละครับ แต่มันก็เหมือนถูกหลอกนะครับ ไม่มีแต่แรกก็แจ้งมาให้ทราบก่อน ก็จะได้ไม่เสียความรู้สึก แต่สำหรับชุด M3 เนี่ย ที่ให้มาติอยู่อย่างเดียวก็คือ ปลายท่อไม่มีมาให้ แล้วมันจะ เท่ ได้อย่างไร  :-\
panerai  ผมคิดว่าเป็นที่ทาง BMW TH  มากกว่าครับไม่ใช่โชว์รูม แต่วันส่งรถนะ Lancer EX ยังดีกว่า BMX นะครับ  :D  :D
HIGSEA ตามที่คุณว่านะถูกต้องที่สุดแล้ว มันจะได้ไม่เกิดปัญหา
OHM.KRAB  :D  :D ถ้าเกิดตอนจะรับรถแล้ว บริษัทบอกว่าได้ตัด Option ออกไปซัก 4-5 รายการละ คงสนุกกันน่าดูละครวานี้ ผมว่าแจ้งกันตามตรงแต่แรกเลยดีกว่า ถือว่าเป็นความบริสุทธิ์ใจ มากกว่าเป็นการเอาเปรียบกันคับ  เพราะคำว่า บริษัทขอสงวน......... นะผมมองว่ามันส่อเจตนาเอาเปรียบกันแล้วครับ (ยกเว้นมีความจำเป็นจริงๆ ไม่ใช่ไม่มีเหตุผล)
kong303 เราร่วมชะตากรรมเดียวกัน ไม่ทราบว่ายังมีผู้อืนอีกหรอเปล่า คือเป็นทุกคันที่ส่งมอบรถ หรือเฉพาะเราสองคน และยังรอคำตอบอยู่
Best_Vork ในรถที่ลองขับก็มีทั้ง Navigator และเข็มทิศครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
แจ้งผู้ที่พอจะฝากเรื่องได้ไปแล้วนะครับ รอการติดต่อกลับอยู่ครับ

ออฟไลน์ earth_e60

ผมเจอ e90 บางคันมี บางคันไม่มี e90 318 ผมมีครับ แต่ e60 520d ผมไม่มี

อย่างที่พี่ท่านบนบอกครับ บริษัทสงวนสิทธิ์ในการเปลี่ยนแปลง

และที่สำคัญ bmw เปลี่ยน ออฟชั่นและโบรชัวร์บ่อยมากครับ