ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆครับ ช่วยเปรียบเทียบ camry ไฟไม้บรรทัด กับ corolla altis โฉม hitorq ให้ด้วย  (อ่าน 18037 ครั้ง)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
คือพ่อผมจะออกรถใหม่ให้แม่ มีเงินประมาณ 300000-400000 และต้องเป็นสองตัวนี้และยี่ห้อนี้เท่านั้น รถยุโรปแม่บอกเข็ดแล้วไม่เอาแล้ว
อยากรู้ว่า
1. ช่วงล่างเป็นยังไง
2. อัตราเร่ง
3. การกินน้ำมัน แค่นี้ละครับ

GreenG

พี่เคยขับ altis ตัว 1.8  hitorq พี่ว่ารถมันอัตราเร่งดีนะ แรงบิดเยอะ ขับสบายกว่าตัว 1.6 เยอะ(ในเมืองนะ)

ถ้าวิ่งยาวๆ เนื่องจากแรงม้าพอๆกัน คือ 116 แรงม้า ไม่ต่างกันเลย(ที่เทียบคือ กับ ae100 นะ)

option พี่ว่างั้นๆ คือมีลายไม้ ABS และถูงลมคู่ นอกนั้นธรรมดามากๆ ไม่ต่างกับ ae100 เลย

แต่แนะนำว่าตัวนี้น่าเล่นกว่า camry เพราะถ้าอีกหน่อยน้องได้คันนี้มา เอาไปต่อยอดได้เยอะ

เช่น ลงเครื่อง 4a 20 V ได้ ซึ่งแรงและขับสนุก

ดังนั้นพี่เชียร์ altis ครับ :)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
300000-400000
ได้มากกว่า Hitorq รึเปล่าครับ

น่าจะอัลติสโฉมที่แล้วนะ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ส่วนตัวแนะนำตัวท้ายย้อยครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Impress_za

• Sr. Member
  • I Love HLM
ถ้าเป็นรถคันที่ 2 หรือ 3 ผมเชียร์
รถเล็กนะครับ
ผมว่าตัว 1.8 SEG ตัวสุดท้ายสวยนะ โคโรล่าอ่ะ
ช่วงล่างผมว่ามันเกาะดีนะ แต่อาจจะย้วย เหมือนสปริงมันอ่อนไปนิดก็เถอะ
แต่งบที่ว่ามันได้ อัลติส ปี 2002 เลยนะ
แต่ถ้าสองตัวนี้ เลือกยากเหมือนกันนะ แต่ถ้าเป็นผม ผมเลือก ไฮทอร์ค เพราะพี่สาวผมเคยใช้ มันดีในภาพรวมเลยนะ
เงินเหลือติดแก็สอ่ะ  ส่วนคัมรี่ เพื่อนผมเคยใช้ แต่ใช้ โฉม ออสเตเรีย ผมว่างั้นๆนะ เครื่องไม่แรง(ขนาดเกียร์ ธรรมดา) กินน้ำมันมากกกกก แถมอะไหล่แพงโพดๆ
(แต่ตัวนี้ตัวประกอบใน คงราคาเบาลง) ที่สำคัญ ผู้หญิงขับ โคโรล่า มันคงขับง่ายกว่าหน่ะครับ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ 6162002

ผมเชียร์ ไฮทอร์คอีกเสียงครับ ^^

ออฟไลน์ ginger02

• Newbie
  • *
เปรียบเทียบยากนะครับเพราะว่าเป็นรถในกลุ่มที่แตกต่างกัน  เอาแค่เรื่องการกินน้ำมัน Camry อัตราสิ้นเปลืองอยู่ช่วง 10 กม.ต่อลิตรครับ

อัตราเร่งแน่นอนครับ Hi-torque ได้เปรียบแน่เพราะน้ำหนักตัวต่อแรงม้าเบากว่า

ช่วงล่าง Camry ปรับตั้งมาให้นุ่ม  พื้นที่กว้างขวางนั่้งสบายกว่า Hi-torque แน่นอน  การตกแต่งภายในทำได้ดีกว่า  หรูหรากว่า

ตัวถังแข็งแรงมีคานเสริมภายในกันชนทั้งหน้าและหลัง  ( Hi-torque ไม่ทราบว่ามีหรือเปล่า )  ใช้รุ่นไม้บรรทัดอยู่ครับมีอะไรที่อยากถามเพิ่มเติมไ้ด้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2011, 21:52:24 โดย ginger02 »

methus zaa

อะไหล่หาง่ายมั้ยครับพี่ แล้วนอกเมืองนี่กินมากไหมครับ พี่ginger

ออฟไลน์ Ohmmypp

ที่บ้านเคยใช้ตัว 1.8 SEG ครับ และเคยนั่งไฟไม้บรรทัดประมาณไม่กี่ชั่วโมง

ช่วงล่าง โคโรลล่าก็ให้ความรู้สึกดีนะครับ ความนุ่มคล้ายๆ ยาริสรุ่น G  (เฉพาะด้านหน้านะครับ) ติดนุ่มนิดๆ แบบที่พี่ด้านบนบอก  ส่วนแคมรี่ จะหนักแน่นกว่า

อัตราเร่ง โคโรลล่าไปไวครับ คล่องตัว  แคมรี่ โนคอมเม้นครับ

กินน้ำมัน โนคอมเม้นทั้งคู่ครับ

เพิ่มเติม.. โคโรลล่าตัวนี้มีเหล็กภายในกันชนทั้งหน้าหลังเช่นกันครับ  เคยมีเหตุให้ลิโม่กันชนหน้าแตก แต่โคโรลล่าแค่สีแตกมาแล้ว
JC TU #54

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
ต้องถามเจ้าตัวก่อนครับว่าอยากได้รถขนาดใหญ่หรือเล็ก ผมว่าตอบโจทย์นี้ก่อนจะดีกว่า

ออฟไลน์ maru

• Newbie
  • *
camry ไม้บรรทัดกับออสเตเรีย ใช้เครื่อง5s-fe เหมือนกัน สมรรถนะพอกัน   อะไหล่แพงเหมือนกัน  ลองโทรถามราคาเเรคpower เกียร์autoกับเชียงกงดูแล้วจะรู้ว่าแพงมาก
hi toq อะไหล่หลายตัวเหมือนe-100 ช่วงล่างเหมือนกันราวกับแกะ  ต่างที่หน้าตา กับมีเครื่อง1.8ให้ใช้ มีairbag abs เพิ่มมาในรุ่นtop ราคาอะไหล่ถูกกว่าcamryแยะ
ถ้าไม่เกิน300000ก็น่าใช้นะ ถ้า400000เอาaltis หน้าหมูดีกว่า(2001-2007)

ออฟไลน์ LimitedEdition

ถ้าคุณแม่ใช้เอง

ผมว่าออก Camry ไฟย้อยดีกว่า รถใหญ่ ขับสบาย ดูผู้ดีและภูมิฐานกว่า
ผมไม่คิดว่าค่าซ่อมบำรุงมันจะแพงจนรับไม่ได้ เพียงแต่จะหวังเอาให้ถูกอย่างรถชนชั้นกลาง เช่น โคโรลล่า คงจะลำบาก
อะไหล่เบิกห้าง ผมเชื่อว่าไม่ต่างกันมาก ถ้าว่ากันที่อะไหล่สิ้นเปลือง  ส่วนอะไหล่ไม่สิ้นเปลือง Camry คงราคาสูงกว่าอยู่แล้ว
เพราะรถเทคโนโลยีเยอะกว่า ใหม่กว่า ก็คงไม่แปลกที่ราคาจะสูงกว่า

โคโรลล่า ส่วนหนึ่งที่อะไหล่ถุกก็เพราะเป็นแท็กซี่กันเกลื่อนเมือง รถเช่า รถใช้งานบริษัท รถประจำตำแหน่งอีกเพียบ
ดังนั้น อะไหล่เซียงกงมีให้จับมาใช้งานเยอะกว่าแน่นอน ราคาอะไหล่เลยถูกกว่าด้วยครับ

ออฟไลน์ redsun

รถคนละคลาสกัน
อยากได้คลาสไหนล่ะครับ มันแยกกันชัดเจนอยู่แล้ว
ถ้าเดิมๆเหมือนกัน

ท้ายตรง จะได้เปรียบ ไฮทอร์ค
เรื่อง รูปลักษณ์ภายนอก การตกแต่งภายใน ความจุห้องโดยสาร ความสบายในการนั่ง
ความนุ่มนวลของช่วงล่าง  ความสบายในการเดินทางไกล ความจุห้องสัมภาระ
เจ้าของ เจ้าท้ายตรงส่วนมากมักจะมีการปรับปรุงในเรื่อง อัพเกรดโช้ค เช่น MONROE
เปลี่ยนผ้าเบรคคุณภาพดีขึ้น และมักมีปัญหาเรื่อง ไฟ ABS โชว์ ส่วนเรื่องการซ่อมแซม
บำรุงรักษาตามปรกติอื่นๆ หรือการหาอะไหล่ส่วนต่างๆของรถ
ถ้าเทียบกับรถญี่ปุ่น CLASS เดียวกันยี่ห้ออื่นแล้ว มันก็ไม่ได้หายาก และราคาค่าซ่อมก็
ไม่ได้ต่างกันสักเท่าไร แต่หากเทียบกับไฮทอร์ค การที่ท้ายตรงรูปลักษณ์ดูดีกว่า
และเป็นรถคนละคลาสกันทำให้ช่่าง(ที่ไม่มีจรรยาบรรณ)มักทำการฟันหัวแบะไว้ก่อน
หรือ ถ้าเทียบกับรถยนต์ยุโรปในเรื่องความจุกจิก ถือว่าท้ายตรงและไฮทอร์ค
เป็นรถยนต์ที่ซ่อมง่ายไม่จุกจิก เหมือนกันทั้งคู่ (ตรงกับความประสงค์ของ
เจ้าของกระทู้่ที่หลีกหนียุโรปมา)

ไฮทอร์ค จะได้เปรียบ ท้ายตรง
เรื่อง ความประหยัดน้ำมัน ค่าซ่อมบำรุงถูกกว่า ความคล่องตัวในเมือง
และเรื่องของทางเลือกในการโมดิฟาย
ไฮทอร์คจะมีเครื่องยนต์
คือ ตัวถัง  AE110 เครื่อง 5AFE 1500 CC
     ตัวถัง  AE111 เครื่อง 4AFE 1600 CC
     ตัวถัง  AE112 เครื่อง 7AFE 1800 CC

ถ้าหวังเรื่องอัตราเร่งควรหาเครื่อง 7AFE เกียร์ธรรมดาเท่านั้น
เรื่องช่วงล่างไฮทอร์ค ถ้าเทียบกับ สามห่วง บอดี้ไฮทอร์ค
จะต้องมีการปรับปรุงเพิ่มเติมสักเล็กน้อยจึงจะดีเท่าสามห่วง

ถ้าในงบประมาณดังกล่าวและใจเย็นๆหาสภาพดีๆ

หากเลือกไฮทอร์ค ก็ควรหารุ่น 1.8 และทำช่วงล่างมาแล้วจะดีที่สุดและยังมีตังค์เหลือ ไว้ซ่อมบำรุงเพียบหรือไว้เผื่อโมดิฟายเพิ่มเติม (แล้วแต่ความซน) ก็โอเค

หากเลือกท้ายตรง ผมว่ากัดฟันอีกนิด เป็นเล่นรุ่นท้ายย้อยSEG ไปเลยเถอะและควรหาคันที่ติด
GAS และสภาพเครื่องดีเท่านั้นจะประหยัดค่าติดตั้งและความเสี่ยงในการติดตั้งGASไปอีกเยอะๆๆๆ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2011, 04:46:53 โดย redsun »

ออฟไลน์ shutoff

• Jr. Member
  • **
 ;D

Altis 2001-2004 ราคานี้น่าจะหาได้นะครับ

methus zaa

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ ตอนนี้เริ่มไปทาง hitorq 1.8 seg ครับ เพราะว่า แคมรี่ มันค่อนข้างที่จะกินน้ำมันมากไปหน่อย และก็แม่ผมจะชอบความคล่องตัวและการประหยัดน้ำมันมากกว่าครับ และอีกอย่างซื้อคันนี้ก็คงใช้แค่1-2 ปี ก็คงขายครับ คงเปลี่ยนไปใช้คันอื่น