ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่ JIMMY กับ พี่แพนว่า Golf R กับ GTI ต่างกันยังไงครับ  (อ่าน 12681 ครั้ง)

ออฟไลน์ wondrous

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ ทุกคนครับ ผมสมาชิกใหม่ ติดตามเว็บมาพอสมควรแล้วครับ มีคำถามอยากถามพี่ JIMMY กับ พี่แพนว่า Golf R กับ Golf GTI ต่างกันยังไงครับ ฟิลลิ่งในการขับเป็นไงบ้าง ช่วงล่าง ความแรงของรถ เครื่องยนตร์ อุปกรณ์ภายใน อื่นๆ ด้วยก็ดีครับ ช่วยไขข้อข้องใจให้ผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ ;D

NgoH

• บุคคลทั่วไป
Re: ถามพี่ JIMMY กับ พี่แพนว่า Golf R กับ GTI ต่างกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 12:09:38 »
GTI ราคาถูกกว่า R
เครื่องยนต์เท่ากัน 2.0 แต่แรงม้า R ได้มากกว่า
GTI 210 แรงม้าที่ 5,300 รอบ แรงบิท280 ที่1,700 ขับเคลื่อน 2ล้อหน้า
R 270 แรงม้า ที่ 6,000 รอบ แรงบิท350ที่ 3,500 ขับเคลื่อน 4 ล้อ

ผมเชียร์ GOLF GTI เพียงพอแล้วครับทั้งราคาเป็นรถที่น่าขับ

ออฟไลน์ Wisidsak

• Hero Member
  • My life is HONDA
    • ICONacc
Re: ถามพี่ JIMMY กับ พี่แพนว่า Golf R กับ GTI ต่างกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 12:18:50 »
เหมือนว่า R จะทำมาแรงกว่า GTi อีกนะครับ

คงอารมณ์ Type Racing เหมือนของ Honda ล่ะมั้งครับ แต่ของ VW Turbo เน้นๆ ไม่ NA เหมือนญี่ปุ่น
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 12:33:28 »
Golf R นี่ยังไม่เคยขับเลยครับ บอกไม่ได้ว่าต่างกันยังไง

แต่เอาเป็นว่าเท่าที่อ่านจากนิตยสาร Motor ของออสเตรเลียที่ผมชอบเป็นการส่วนตัว
เขาจะสรุปไว้ว่า GTi เป็นรถที่ทำมาแข่งกับพวกขับหน้าพันธุ์แรงอย่าง Renault Megane Cup,
Mazda 3MPS, Ford Focus XR5 ในขณะที่ Golf R นั้นตั้งใจจะแข่งกับ Impreza WRX STi
และ Lancer Evolution

รถทั้งสองคันมีลักษณะเหมือนกันมากในนิสัย ยกเว้นแต่ว่า Golf R ทำอัตราเร่งต่างๆ
ได้รวดเร็วกว่าในทุกช่วง Golf R สามารถวิ่งผ่านโค้งเสร็จแล้วกระแทกคันเร่งดีดตัว
ออกจากโค้งได้อย่างรวดเร็วกว่า และเมื่อมีการลองเอา Golf GTi ไปโมดิฟายเพิ่ม
ให้มีแรงม้า 275 แรงม้า ก็กลับวิ่งได้ไม่ดีเพราะมีปัญหากับการควบคุมแรงบิดที่ 2 ล้อหน้า

ดังนั้นเมื่อคะแนนรวมเทียบกันออกมา เขาก็ให้ Golf R ชนะอยู่ดี แต่ก็บอกไว้เช่นกันว่า
มันต้องเป็นการขับที่หนักหน่วงระดับเค้นความสามารถเกิน 80% ขึ้นไป ความคุ้มค่าของ
Golf R จึงจะปรากฏให้เห็น หากเป็นการขับบนภูเขาธรรมดาและโค้งกว้างที่เกียร์ 3-4 นั้น
รถทั้งสองคันแทบไม่ต่างอะไรกันเลย

Golf R นี่ VW ไทยยังไม่เอาเข้ามาขายนะถ้าจำไม่ผิด แต่เกรย์มีนำเข้ามา
ยกตัวอย่างเจ้าที่ชื่อ F1 ตั้งราคาขาย R ไว้ที่ 2.79 ล้าน และ GTi 2.39 ล้าน
สมมติว่ามองที่ส่วนต่างแค่ 400,000 บาท กับสิ่งที่ได้มา ผมว่าโคตรคุ้ม ขับสี่
ก็เหมาะกับการรองรับพลังแรงม้าที่สามารถจูนเพิ่มได้ด้วย แต่ผมสงสัยว่าทำไม
ราคามันต่างกันแค่นี้ทั้งๆที่แรงม้าของ R นั้นสูงเกินเพดานภาษีไปไกลมาก..

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

HIGHSEA

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 14:55:13 »
Golf R กับ Golf GTI ต่างกันยังไงครับ
GTI ขับสองหน้า ครับ R ขับ 4 ครับ

ฟิลลิ่งในการขับเป็นไงบ้าง ช่วงล่าง ความแรงของรถ เครื่องยนตร์
ไปลอง Test drive gti มาสองรอบ เป็นรถที่ขับสนุกมาก ตัว R ยังไม่เคยครับเพราะว่ามีแต่เกรย์ที่นำเข้ามาเท่านั้นครับ
เครื่องยนต์ GTI 210 ม้าโมใด้ถึง 300 // ตัวR 270 ม้าโมใด้ 310

อุปกรณ์ภายใน อื่นๆ
อันนี้ลองไปเข้า 12 car ดูครับ เขาบอกรายละเอียด ทั้งตัว gti และ r เลย

ผมเองก็รอดูปลายปีนี้ว่าศูนย์จะเอาตัว r มาขายรึเปล่า

ข้อเสนอแนะ
1. อ่านรีวิวของคุณ J!MMY และดูคลิปก่อนครับตัวgti รายละเอียดครบทุกอย่าง
2. ถ้าชอบไปลองขับเลยครับ เลือกศูนย์ที่ใกล้ทางด่วนนะครับเพื่อความปลอดภัยของคุณ
    และเพื่อนร่วมทาง (กล้วว่าจะห้ามเท้าขวาใว้ไม่อยู่อ่ะครับ หุหุ)

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 15:34:48 »
ถ้าจำไม่ผิดนะครับ R ทำเวลาช่วง 0-100 ได้เร็วกว่า GTi ประมาณ 1 วินาทีกว่าๆ
แล้วก็ R มีแค่ 3 ประตู ครับ แต่มันมาพร้อมกับชุดแต่งเลยครับ สวยดีครับ Ver. UK

ออฟไลน์ Juniorx7

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 16:45:05 »
Golf R เป็น UK spec คับ

ออฟไลน์ wondrous

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 20:29:04 »
ขอบคุณพี่แพน และ ทุกๆท่านมากครับ

musashidasg

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 00:06:31 »
Golf R ไม่เคยขับครับ

แต่Golf GTIขับทุกวันเลยครับ หุหุ ในกรุงเทพ หรือ ในเมืองไทยนี่ Golf GTIก็พอแล้วครับ พอจะเร่งหน่อยก็ มอเตอร์ไซค์ปาดหน้า รถตู้จอดรับคน taxiไม่เปิดไฟเลี้ยว รถเมล์ขับช้าค่อมเลน พอขึ้นทางด่วนก็ ป้าๆขับ80เลนขวา แซงซ้ายไม่ได้เพราะขับขนานกันทุกเลน หรือไม่ก็รถติดมากๆทุกคันขับแค่20-30 และอื่นๆอีกมากมายครับ หงุดหงิดครับ มีรถแรงแต่ขับแทบจะไม่ได้ อืมมม รู้สึกผมจะบ่นมากไปหน่อย ขอโทษนะครับตอบไม่ตรงคำถามเท่าไหร่555

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 11:35:36 »
Golf R ไม่เคยขับครับ

แต่Golf GTIขับทุกวันเลยครับ หุหุ ในกรุงเทพ หรือ ในเมืองไทยนี่ Golf GTIก็พอแล้วครับ พอจะเร่งหน่อยก็ มอเตอร์ไซค์ปาดหน้า รถตู้จอดรับคน taxiไม่เปิดไฟเลี้ยว รถเมล์ขับช้าค่อมเลน พอขึ้นทางด่วนก็ ป้าๆขับ80เลนขวา แซงซ้ายไม่ได้เพราะขับขนานกันทุกเลน หรือไม่ก็รถติดมากๆทุกคันขับแค่20-30 และอื่นๆอีกมากมายครับ หงุดหงิดครับ มีรถแรงแต่ขับแทบจะไม่ได้ อืมมม รู้สึกผมจะบ่นมากไปหน่อย ขอโทษนะครับตอบไม่ตรงคำถามเท่าไหร่555

แย่เลยครับ ผมสบายหน่อย เส้นทางไปทำงานทุกวันขับสนุกมากๆครับ มีทางตรง ทางโค้ง ช่วงให้มุด สนุกได้ทุกวันครับ
มีช่วงเหมือนออกจาก Pit ด้วย อิอิ